What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm du lịch ở Chùa Cổ Thạch - Tuy Phong - Bình Thuận.

Chùa Cổ Thạch quê mình rất đẹp, đặc biệt là vào mùa hè.. Cách SG chưa đến 300km nằm ở phìa bắc của Phan Thiết. Tại đây có vô vàn các cảnh đẹp của tự nhiên mà tạo hóa đã ban tặng. Ngoài Di tích lịch sử Chùa Cổ Thạch trang nghiêm ra thì ở đây còn có bãi đã 7 màu, những bãi tắm hoang sơ nước trong xanh làm nao lòng các bạn ngay từ phút giây nhìn thấy đầu tiên. mà đặc biệt ở quê mình còn có hải sản tuơi sống với các món ăn bình dân nhưng đậm đà hưong vị của miền quê biển. Chắc hẳn ai đến đây rồi thì sẽ khó lòng mà quên được.
PR thể thôi, giờ mình sẽ hướng dẫn các bạn cách đi đến Cổ Thạch dễ dàng nhất(vì mình đang ở SG và quê mình ở Cổ Thạch).
Mình sẽ hứong dẫn các bạn 2 cách đi ra ngoài Cô Thạch nhé.
Cách 1 là đi xe bến: Các bạn ra ngoài bến xe miền đông và tìm phòng vé xe Đông Hưng hoặc Phuơng Uyên r book 1 ghế giường nằm. khoảng 135k. rồi leo lên xe ngủ khoảng 6 tiếng là đến nơi. Xe đi quốc lộ nên đường tốt lắm ạ, mà xe cũng đời mới nữa nên đi an toàn và không bị say xe đâu. Sau khi đến bến xe ngoài đó (tức là thị trấn Liên Huơng), các bạn phải thuê xe ôm chở thêm 6km nữa thì mới đến Cổ Thạch (xã Bình Thạnh). ở đó luôn có xe ôm chờ sẵn tại vì bến xe sát bên chợ của thị trấn. sau đó các bạn có thể đi bộ để thuê nhà nghỉ ưng ý, mà mình gợi ý luôn là nhà của mình nè :v
các bạn có thể gọi số đt này 062.3856125 để đặt phòng trước, hoặc vào website này: http://hoannguyen-cothach.com
nhà trọ mình sẽ nhiệt tình đón tiếp các bạn! ^^
Cách 2 là đi xe máy: các bạn có thể đi thẳng quốc lộ ra đến đó, hoặc đi theo đừong biển(xa hơn tí) nhưng cảnh biển đẹp vô cùng, hehe mình từng đi rồi. nếu chở theo bạn gái ngồi sau là lãng mạn vô cùnggg.
Từ SG các bạn đi xuống q7 rồi chạy đường nguyễn thị thập, tìm bến phà cát lát r chạy vào đó. vé đi phà cũng rẻ thôi, khoàng 10k 1 chiếc xe máy. mà trên đường xuống đó có nhìu chỗ bán đồ ăn sáng ngon lắm, các bạn có thể ăn trước khi lên đừong cũng đc nè. sau khi phà chở các bạn qua sông thì các bạn chạy tiếp theo tuyến đừong DT719 đến cuối đường là quốc lộ 51 rồi. tại đây các bạn có thể chọn đi quốc lộ hoặc đi đường biển (Hồ tràm - bà rịa) các bạn có thể bật google maps lên để khỏi phải lo lắng :D. chạy đường hồ tràm thì ra thằng Lagi rồi lại đi quốc lộ ra ngoài Cổ Thạch. còn đi quốc lộ thì chỉ đi 1 đường duy nhât ra ngoài đấy (hơi nhạt). chú ý đi đường hồ tràm phải kiểm tra vỏ xe kỹ lưỡng vì ngoài đấy chỉ có đường với đường thôi k có chỗ nào vá xe đâu nha.
khi các bạn đến PT cứ tìm hướng về phìa Phan Rang mà đi, vì đó là hướng Bắc. đi khoảng 100km là đến Cổ Thạch rồi.
hoặc các bạn có thể vòng xuống Mũi Né đi đường bàu trắng cũng đc, xa hơi tí, nhưng mà đáng để thử!
Ra đến Cổ Thạch các bạn có thể thuê phòng giá rẻ ở mình (Du lịch sinh thái Hoàn Nguyên) các bạn search trên google maps cũng có. Giá ở chỗ mình rất bình dân và không hề chặt chém như những nơi khác. mà còn gần biển và chùa nữa rất tiện để đi chơi thêm.
Ngoài ra ở mình có thuê một cô nấu ăn rất ngon (có thể gọi là ngon nhất bình thạnh, hihi), nhà cô ấy cũng có đi biển đánh cá nên bạn nào muốn ăn hải sản mà vào nhà mình thuê phòng là như trúng mánh v đó :)).
Mùa này ra mình tắm biển rất sướng, vì biển ấm và ít sóng. còn đc chụp hình với vô vàng cảnh đẹp nữa. Mùa này rêu ở mình chưa có đẹp, nếu bạn nào biết rồi thì nên đi tháng 3 là mùa săn rêu nhé!
Kết thúc: các bạn hãy cố gắng đi đến Cổ Thạch 1 lần đi nha, rất đáng để đi, dù mình đã đi nhìu nơi nhưng vẫn thấy Cổ Thạch là tuyệt vời nhất! Chúc các bạn có một chuyến đi vui vẻ!
hình ảnh Cổ Thạch, các bạn có thể search google: Cổ Thạch zing hoặc vào website: http://hoannguyen-cothach.com
,http://dulichcothach.com.vn

Nghe khá hấp dẫn , nếu được sao bạn không công khai luôn giá cả phòng và giá cả dịch vụ luôn nhỉ ? nếu được vậy thì.... tốt quá, đảm bảo ai cũng thích :D

vì giá phòng ở mình hay dao động lên xuống vào các ngày thường và ngày nghỉ (hoặc lễ) nên việc công khai thì nhìu khi các bạn sẽ bị nhầm lẫn.. và gây ra hiểu nhầm ở những nhà trọ khác ở đây :). bạn cứ gọi trực tiếp đến để biết được giá phòng chính xác mà ngày bạn đến. vậy thì 2 bên sẽ dễ dàng hơn. Chúc bạn có một ngày an lành!

Chào ! Đã đi đường ven biển thì đến LaGI đi quốc lộ làm gì cho uổng phí ! Từ La Gi đi ra Kê Gà luôn ,rồi từ đó đi ven biển ra Phan Thiết ,theo đường Bàu Trắng đến Phan Rí Cửa , lại tiếp tục theo đường ven biển Liên Hương - Tuy Phong ra Cổ Thạch luôn !

Đường Bàu Trắng - Phan Rí cửa

P1020909 by nguyen bao, trên Flickr

Đường ven biển Liên Hương !

P1000930 by nguyen bao, trên Flickr

P1000928 by nguyen bao, trên Flickr

Bãi đá 7 màu !

P1000931 by nguyen bao, trên Flickr

P1000935 by nguyen bao, trên Flickr

Chú đi cung đường là đẹp nhất r nhé!, từ phan rí cửa qua cầu sông Lũy rồi đi tiếp đường duồng (chí công). tại vì đi đường nv xa hơn quốc lộ 50km nha chú. Nếu muốn ra Cổ Thạch nhanh thì đi quốc lộ, còn đi đường ven biển thì lâu hơn, nhưng đẹp và mát!!

đi đường ven biển ra khá đẹp. Nhưng đến cổ thạch hơi thất vọng. Bãi biển toàn rác.
open

open

open

open

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,174
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back