What's new

[Chia sẻ] Tà Xùa, chuyến săn mây đáng nhớ "Một mình-ngủ lều"

xin chào các bạn!
Trước khi chuyến săn mây Tà Xùa này, mình cũng đã có dịp được đi nhiều nơi, nhưng những lần trước đó mình đi với nhóm bạn, hoặc lần đi ít nhất cũng hai người. Nói nhỏ là mình toàn ngủ homestay hoặc hotel.

Như tiêu đề, lần này mình đi săn mây Tà Xùa, một mình và ngủ lều (vì một số lý do cá nhân nên mình không đi cùng với nhóm được). Trước khi đi cũng đã tham khảo rất nhiều bài trên các diễn đàn, nhất là trên trang phuot.vn, nhưng thú thật là lần đầu tiên bao giờ cũng có những cảm giác khác, cũng lo lo. Mặc dù trước khi đi mình có nghe được một số thông tin không vui về các nhóm bạn trẻ, lên đó dựng lều trại trên đất của người dân, mở nhạc ầm ĩ làm ảnh hưởng đến cuộc sống của người dân bạn địa, có bạn còn dựng lều trên nương ngô của bà con rồi sảy ra mâu thuẫn, nhưng mình vẫn rất quyết tâm và tất nhiên cũng chuẩn bị cả phương án 2, tìm hiểu thông tin về một số homestay trên địa bàn. Và mình vẫn rất quyết tâm (tình yêu nào cũng có thử thách phải không các bạn).

Nào, bây giờ bắt đầu chuyến đi, sau giờ làm 5h, nhưng do chuẩn bị đồ đạc lỉnh kỉnh, mãi 5h30 mình mới xuất phát lên được, cung đường mình chọn là Hà Nội - Sơn Tây - Trung Hà - Thu Cúc - Phù Yên - Bắc Yên - Tà Xùa. Nói chung là đường khá đẹp, chạy bon bon 50km/h. Mình thì vừa đi ngắm cảnh nên mãi 10h30 mới đặt chân đến Bắc yên, trời tối và khá vắng (Bước đầu thấy bất an).

Lúc chuẩn bị rẽ vào đường lên Tà Xùa, mình có nghe tiếng ý ới phía sau lưng, hóa ra có người gọi mình. Ủa, ở đây mình có quen ai đâu nhỉ. Quay lại, thì mình gặp Quyết, Bảo, Tùng, Thuận những bạn mình bẳt đầu quen từ đó ^^ . Các bạn đó nói lên từ hôm qua, sáng nay lên nhưng săn được mây, nên ở lại một nữa sáng mai lên săn mây sớm, không biết mai có mây không nữa (nản tập hai, vì mình chỉ có một ngày cho việc săn mây, hôm sau mình còn sang Mộc châu-Pha luông và hôm sau nữa là Ninh Bình). Thôi kệ đã đến rồi thì cứ lên, gặp là cái duyên, không gặp ắt cũng là cái duyên. Nhưng mình cũng rất hồi hộp, sau khi nch với các bạn đó, mình update được thêm thông tin là ở trên đó có những đoạn bị sạt lở, còn nửa đường nên khi đi phải rất cẩn thân.

Sau khi nói chuyện, trao đổi thông tin cá nhân, và hẹn hôm sau gặp trên sống lưng khủng long, mình tiếp tục lên đường. Phải nói là đường từ Bắc Yên lên Tà Xùa không được đẹp, phải mất khá nhiều thời gian để mình có thể lên đến Tà Xùa, sau khi quan sát tìm chỗ dựng lều, thấy không khả thi vì thực sự không như mình nghĩ. Tại trung tâm xã Tà Xùa có khá nhiều nhà , nhà nghỉ, hàng quán (cái mình tưởng tượng trong đầu là nhà sàn hòa hợp với thiên nhiên cơ). Mình tiếp tục di chuyển lên sống lưng khủng long, cách trung tâm xã Tà Xùa khoảng 12km. Lúc đó điều an ủi duy nhất đối với mình là Bầu trời sao, sáng và đẹp thế. Lúc này đã là 12h rồi, bụng đói và khát nước (vì làm việc xong là mình đi ngay nên chưa kịp ăn tối), tự nhủ với cái dạ giày, ráng thêm chút nữa kiếm được chỗ dựng lều rồi sẽ nạp cái bánh mì.

Niềm vui vỡ òa khi gặp cái lều đầu tiên, nhưng vị trí đó hẹp nên không dựng được hai lều, mình di chuyển thêm 2km nữa. đi qua đoạn xuống sống lưng Khủng long, vì đoạn đó trời tối rất khó xuống. Mình chọn được một bãi khá đẹp, hình tam giác. Chắc do trước đó người ta sửa đường nên san ra, thôi kệ rất xa bản nên không sợ xô sát với người dân, một điều nữa là được san bằng đất và đá, không có hàng rào với lại bé xíu, nên chắc không phải nương của bà con. Mệt rồi, cứ nghỉ đã rồi tính tiếp. không lâu sau công tác chuẩn bị, mình đã dựng được chỗ ngủ khá lý tưởng, bắt đầu ngồi ăn bánh mì và nước, lúc này mình cũng có thời gian thành thơi hơn để ngắm bầu trời sao. Thực sự mệt và buồn ngủ, nên lúc đó mình cũng không còn suy nghĩ được nhiều và không sợ hãi nữa, mình ngủ một giấc ngon lành đế 5h sáng.

Sáng ra, thức dậy ở một nơi xa, chỉ có mình ta và thiên nhiên bao la đất trời. Một cảm giác, một trải nghiệm rất tuyệt. Đến lúc đó thì cho dù mình không săn được mây mình cũng đã mãn nguyện rồi các bạn ạ.

Nhưng không, khi mình đang lạc trôi với những suy nghĩ về chuyến đi từ hôm qua đến giờ, mình liếc về sống lưng khủng long, mình đã thấy dấu hiệu gì đó, Phải rồi! đó là Mây, chính xác là mây rồi. Rất nhanh sau đó, mình thu dọn đồ đạc và ngồi ăn cái bánh mì còn lại, uống thêm một chút nước rồi chạy xe lại chỗ sống lưng khủng long với niềm vui là lạ. càng đi trời càng sáng, càng sáng mây càng đẹp, mà đẹp nhất là lúc mặt trời hé những tia nắng đầu tiền sau đỉnh núi, mây hồng,mây trắng thi nhau nô đùa dưới thung lũng. Mình ngồi đó và tận hưởng, không quên chọn cho mình chỗ view lý tưởng để săn cho mình những tấm ảnh đẹp. ở dưới chân núi của sống lưng khủng long, có những hòn đá sống ảo, mà tại đó bạn có thể tạo dáng rất đẹp.

Sau khi mặt trời đã lên cao, những đám mây bay lên cao, cảnh tượng như chốn "Bồng lai tiên cảnh", mình có cả video clip nữa, nhưng không biết up lên thế nào.

Tổng kết: chỉ cần bạn có niềm đam mê, quyết tâm là bạn có thể thực hiện được rồi, những điều cần lưu ý, hoặc kinh nghiệm cho chuyến săn mây an toàn và thành công.

P/s: Bác nào hướng dẫn em up ảnh lên với, nhiều ảnh đẹp quá mà không biết up lên chỗ nào :(:(:(

8a86cL

Bạn tìm cái Tab: Copy Image address bên Flickr, Nhấp vào rồi sang phượt, nhấp vào Tab: Insert Image .
rồi nhấn Ctrl-V là xong.

Hình đẹp lắm , Bạn.

Last edited:
VXcsR1 | DSC_5356

https://flic.kr/p/VXcsR1 | DSC_5356

Mình hi vọng lần này up được ảnh lên ^^

trong Camera roll (Cuộn Camera): thao tác nhanh hơn, pót nhanh hơn và sẽ không có địa chỉ đi kèm hình ảnh.
Đầu tiên bạn vào: Camera roll (Cuộn Camera) .Khi đó sẽ ra tất cả hình ảnh của bạn. Bạn đưa chuột vào hình muốn post : góc trên phải sẽ hiện ra mũi tên 2 đầu, nhấp vào đó hình sẽ bung ra. Nhấp chuột phải trên hình đó, sẽ sổ ra 1 menu, nhấp chọn Tab: Copy Image Address.
Sau đó bạn sang cửa sổ pót bài của Phượt.vn, trên thanh định dạng, hàng thứ 2 có tab Insert Image (chèn ảnh). bạn nhấp vào đó nó sẽ bung ra 1 cửa sổ. Bạn Nhấn Ctr-V, rồi nhấp OK là hình sẽ tự sang:

" Cú pháp sẽ như này:
"

Trong Photo stream
Cách làm trên máy tính bạn nhé.
: Trong kho ảnh, bạn nhấn vào hình ảnh muốn chia sẻ cho nó bung ra, rồi nhấn vào nút chia sẻ ảnh (Hình mũi tên cong bên góc phải dưới của tấm hình.), Nó sẽ hiên ra cửa sổ : Chia sẻ 1 hình ảnh cho, dưới có 1 hàng tùy chọn. Bạn nhấn chọn vào tab: BB code. rồi bạn nhấn Ctrl-C.
Sang cửa sổ pót bài của Phượt.vn, trên thanh định dạng, hàng thứ 2 có tab Insert Image (chèn ảnh). bạn nhấp vào đó nó sẽ bung ra 1 cửa sổ. Bạn Nhấn Ctr-V, rồi nhấn OK là hình sẽ tự sang, bạn ạ.
Mình chỉ biết có vậy thôi, mong bạn pót được hình chia sẻ cho mọi người với nhé.
Mình pót vài hình của bạn để minh họa , nếu có gì không hài lòng thì bạn PM cho mình để mình tháo xuống nhé.
Chúc vui.

DSC_5356 by Them Kawai, trên Flickr
[/url]DSC_5425 by Them Kawai, trên Flickr
DSC_5402 by Them Kawai, trên Flickr
DSC_5303 by Them Kawai, trên Flickr

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,103
Latest member