What's new

[Hỏi đáp] Xin các bác kinh nghiệm loanh quanh Newyork trong 2 ngày ạ

dig31

Phượt thủ
Chả là em có công tác qua đây, dự kiến 22/6 bay về Newyork nên muốn ở lại 2 ngày thăm thú 1 mình, chả mấy khi được đi Mỹ ạ :(. Em cũng có 1 vài lần đi kiểu này nhưng chỉ loanh quanh Sing, Thái với Indo nên muốn nhờ các bác giúp cho 1 số thắc mắc như:
1. Theo em biết thì đi từ sân bay J.F vào downtown có subway và thuận tiện nhất đúng không ạ? Thấy bảo hệ thống bus rẻ với tiện hơn có phải vậy không các bác?
2. Có cách nào book chỗ nghỉ ngơi rẻ nhất (khoảng 50usd 1 đêm thì tốt quá), em đi 1 mình và là con trai. Có nên book ở khu China Town (Canal Street/Manhattan) không ạ?
3. Có nên mua sim 4G dùng mạng không ạ? Có phải chuẩn bị bản đồ giấy hay cứ lên Appstore download map là được?
4. Em tính chỉ đi 3 nơi là tượng nữ thần tự do, quảng trường thời đại với khu tưởng niệm 2 tòa tháp đôi thì đi thế nào là hay nhất?
5. Taxi ở Newyork có quẹt thẻ visa ko các bác? Em sợ lạc đâu thì chắc dùng taxi đi về là tiện và nhanh nhất mặc dù sẽ tốn tiền T_T

Năm ngoái e cũng loan quanh new york 3 ngày
Nói chung toàn đi những chỗ free như central park, cái đảo gì mà đi phà miễn phí ngắm nữ thần tự do ấy và loan quanh đi bằng train hết
- từ sân bay vào downtown phải mua vé ttain riêng từ sân bay ra 1 cái trạm gì đó tầm $15. Còn Vé subway hình như có vé 3 ngày hay 1 tuần gì đó. Xe bus có hop on hop off e ko dùng đi subway cho tiện, dễ đi mà
- hostel khá nhièu, chọn quanh 4 phía central park đều ok hoặc quanh 5th avenue ấy
- nữ thần tự do, quảng trường thời đại, tháp đôi bị phá đi nửa ngày là hết mấy chỗ đó, cũng ko có gì đặc sắc. Khuyên bác nên ra times square lúc 12h đêm nhé.
- taxi e chưa đi bao h nhưng thấy bảo ko nên đi vì kẹt xe và đường bé lắm
- e hay đi shopping ở Marshall hay mấy chỗ discount trên gmap ấy, giá rẻ hơn vào mấy cái department store nhiều

Thanks bác Vietdoan nhiều! :x
Bác có thể giúp em chi tiết cái đoạn mua vé train riêng từ sân bay vào downtown không ạ? Em hành lý cũng cồng kềnh nên đi train chắc sẽ tiện hơn bác nhỉ?
Hostel 4 phía central park có rẻ ko bác? Chứ em nghe tên cái 5th Avenue là thấy kinh hãi rồi T_T
Em sẽ theo ý kiến của bác, ra tượng với công viên, đêm thì chạy ra timesquare. Nếu vé máy bay mà vào buổi sáng thì em làm 1 mạch từ sáng tới đêm, hôm sau bay về luôn (chỉ tiếc là vẫn phải tìm chỗ nghỉ để còn gửi vali chứ chả nhẽ lôi nó xềnh xệch trên đường >_<)

Jfk có locker gửi đồ ấy, tội gì xách nhiều đồ
Mấy hostel ở trong những ngõ ngách trung tâm cũng ko đắt hơn ở xa nhiều đâu, mà tiện subway đi lại. Bác lên hostel world xem nhé.
New York e thấy mỗi mua sắm là thik, còn tham quan thì ko có nhiều cảnh đẹp hay di tích lịch sử đặc sắc lắm ngoài tượng nữ thần tự do, times square , chỗ tháp đôi.

Oh, có locker gửi đồ hả bác, ngon thật! Thanks bác nhiều nhé, em google được chỗ locker terminal 4 rồi :x
Em đáp xuống sân bay JFK lúc 5h30 sáng, tính đi ra State of Liberty trước để tối thì về tới Time square là vừa mà chả có chuyến subway nào đi thẳng 1 mạch tới đó cả T_T, có phương tiện nào 1 chuyến tới luôn South Ferry không bác?
Lúc bác chơi ở NY năm ngoái có thấy còn cho thuê xe đạp không bác? Google thấy nó cho thuê 10$ 1 ngày thì phải (như thế sẽ nhàn hơn là đeo balô đi bộ ^_^')
Hệ thống subway này nó có na ná của Singapore ko bác? Kiểu như nạp tiền vào cái thẻ MRT rồi tới trạm nào thì quẹt vào, ra trạm nào thì quẹt ra rồi nó sẽ trừ tiền trong cái thẻ ấy? Chứ em ko thấy cái ticket 3 days unlimited mà chỉ có 10 days thôi, hic....

Bác xem cái line tàu điện ngầm nối với JFK Airport để xem từ Terminal 4 thì đi ra đâu để bắt tàu điện ngầm.
Như em đợt trước em từ Terminal đi ra Jamaica station, đến đó có chỗ mua vé tàu về k/sạn em ở Lexington luôn.
Bác gửi được hành lý thì tốt, vì tàu điện ngầm ở NY thường không có thang máy, bê vác mệt lắm. Mua vé như ở Singapore thôi.
Ăn quán Việt thì gần China town.
Kh/sạn tháng 6 có gì mà đắt thế, may bác đi 1 mình, ở hostel còn dễ. Em cũng đang chết dở với k/sạn NY cuối tháng 6 này, rẻ nhất toàn 200-300$/1 đêm đây :((

Em search khách sạn cũng toát hết cả mồ hôi vì giá phòng T_T, đi 1 mình nên gửi đồ locker rồi vào thành phố vi vu cho nhàn và yên tâm hơn khi vác xềnh xệch đồ với để ở hostel. Mong là sự hào hứng nó sẽ đánh tan cơn buồn ngủ và khi bay về từ NY thì ngủ 1 thể ^_^.
Sau khi tìm hiểu em cũng tính đi từ Jamica Station, mua cái vé E train vào Time Square rồi tùy tình hình sẽ tính tiếp.
Phương án 2 là em đáp xuống NY lúc 6h sáng, 2h chiều mới bay tiếp, thì không biết có vào chơi Time Square với Rockefeller Center kịp không các bác nhỉ? Cùng lắm là 11h chưa bắt đc tàu về thì em làm cuốc taxi chắc vẫn okie đúng ko ạ ^_^'

Một vài kinh nghiệm bản thân:

1. Subway là rẻ nhất bác nhé.
Nếu bác không có time đi hết NY thì mua tour Big Bus lên đó ngồi họ dạo qua các điểm là Ổn. Chỗ nào thích thì xuống ngó ngang một tí.

2. Nếu ít thời gian, thì bác nên book ks ở khu vực trung tâm gần Times Square (có thể đắt hơn tí nhưng tiết kiệm thời gian đi lại) bù qua sớt lại thôi. Nếu ít đồ, bác thử AirBnB xem có deal nào tốt không nhé.

3. Có sim 4G là tốt nhất. Vì có bản đồ, là có tất cả.
Bác thử Citymapper nhé, có đủ cả bản đồ đi bộ, xe bus, subway....

4. Tượng nữ thần tự do, Ellís Island, xong xuống NYSE khu trung tâm, Khu tưởng niệm 2 tòa tháp đôi hoặc lên tháp One World Trade Center ngắm cảnh là cũng mất 1 ngày bác ợ.

Chiều tối khỏe thì chơi ngay tại Times Square, khuya lên Empire Building ngắm NY bác nhé.

Ngày hai bác có thể phải cho bé xuống thăm Bảo tàng Khoa học Tự nhiên (không thể không ghé), xong qua Central Park dạo chơi thăm CP Zoo là xong. Chuẩn bị tinh thần đi bộ trong Central Park bác nhé.

Kinh nghiệm bản thân 2 ngày ở NY của em.

5. Uber rẻ hơn nhiều. Bác dùng Sim mỹ đk lần đầu còn được KM mà....

Last edited:
Thanks các bác nhiều!!!
Em mới tìm hiểu thì hình như không còn miễn phí phà từ South Ferry tới tượng nữ thần tự do nữa hả các bác? Xem đâu cũng thấy giá Adult là 18$ T_T. Còn nếu muốn "đi ngang qua miễn phí" thì phải dùng phà Staten Island Ferry mà nhìn tượng cũng chả phải là gần lại phải chen chúc trên cái phà ấy cả lúc đi lẫn lúc quay lại, hic.....
Giá vé subway mỗi lượt lên xuống tàu là 3$ phải không bác @activex? Em biết đường còn tính mua cái metro với nạp tiền ạ :(

Vé ra Tượng Nữ thần bao phà nhé bác.....

Bác dùng Citymapper nó sẽ lên hết thời gian di chuyển từ điểm đến điểm. Đi bộ mấy block, xuống subway, đi tuyến nào, mấy giờ tàu đến, tàu đi...

Metro rẻ mà bác.... :D

Em mới sửa bài ở trên về các điểm tham quan NY bác nhé.

Thanks các bác nhiều!!!
Em mới tìm hiểu thì hình như không còn miễn phí phà từ South Ferry tới tượng nữ thần tự do nữa hả các bác? Xem đâu cũng thấy giá Adult là 18$ T_T. Còn nếu muốn "đi ngang qua miễn phí" thì phải dùng phà Staten Island Ferry mà nhìn tượng cũng chả phải là gần lại phải chen chúc trên cái phà ấy cả lúc đi lẫn lúc quay lại, hic.....
Giá vé subway mỗi lượt lên xuống tàu là 3$ phải không bác @activex? Em biết đường còn tính mua cái metro với nạp tiền ạ :(

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back