What's new

[Chia sẻ] Review 1 tuần tránh nắng Đà Lạt - Nha Trang

Review 1 tuần tránh nắng Đà Lạt – Nha Trang

Mình cùng gia đình vừa trở về sau kỳ nghỉ tuyệt vời tại Đà Lạt và Nha Trang. Chúng mình thật sự đã có những trải nghiệm khó quên từ bị mắc kẹt ở trên đèo phải nhờ xe “máy cày” đưa xuống cho đến cảm say sóng khi lần đầu tiên đi tàu ra đảo. Cùng theo dỏi bài Review 1 tuần tránh nắng Đà Lạt – Nha Trang của mình để xem những kinh nghiệm quý báu cũng như các sai lầm nghiêm trọng của mình nhé.

Nha Trang – Đà Lạt thì đã trở nên rất quen thuột với nhiều người nhưng gia đình mình lại chọn tham quan Đà Lạt trước rồi mới đến Nha Trang vì ham muốn thoát khỏi cái nóng của thành phố càng nhanh càng tốt, và mình đã mắc phải nhiều sai lầm mà mình sẽ đề cập sau đây.

Để có được kỳ nghỉ thoải mái nhất, chúng mình đã chọn thuê xe 30 chỗ với giá 15 triệu đồng cho chuyến đi một tuần. Lưu ý các bạn nên chọn xe mới và uy tín để đảm bảo sức khỏe cho những người thân bị say xe, hay trẻ em đi theo.

Mình xuất phát từ Sài Gòn vào lúc 23h ngày 29/5, đây là sai lầm đầu tiên của mình và các bạn hãy lưu ý nhé. Sai lầm ở đây là mình lại đi vào lúc 23h, đi vào giờ này thì tài xế xe rất khó chạy vì buồn ngủ và xui cho chúng mình là ngày hôm đó trời mưa lớn nên tài xế đã ngủ quên nhưng rất may không có tai nạn xảy ra.

Lưu ý: Nếu đi xe hợp đồng thì nên đi vào lúc 5,6 giờ chiều hoặc 3,4 giờ sáng, những giờ đó rất phù hợp vì tài xế dễ chạy và nếu đi lúc 4,5 giờ sáng các bạn sẽ kịp nhận phòng vào lúc trưa.

Do đi gần 30 người và muốn cùng quay quần bên nhau nấu nướng nên mình đã thuê một căn Villa làm căn cứ địa ” tránh nắng Đà Lạt – Nha Trang” của cả gia đình.

Villa mình thuê tên Phire Dorm với đầy đủ tiện nghi và chỗ ngủ cho 30 người mà giá chỉ có 3triêu/1 ngày các bạn nên tham khảo nhé.

uê phòng theo dạng Hostel vừa đảm bảo sạch sẽ và giá tiết kiệm được rất nhiều.

Lịch trình

Ngày 1

7h: Ngày đầu tiên trong hành trình tránh nắng Đà Lạt – Nha Trang của mình bắt đầu tại Thung Lũng Tình Yêu Đà Lạt vì do mình khởi hành lúc 23h nên đến Đà Lạt chỉ 7h sáng chưa thể nhận phòng nên đành đi tham quan. Sau này các bạn đặt phòng nên chú ý giờ Check in nhé đừng để bị như mình.

Đối với những bạn thích chụp choẹt thì đây là điểm tham quan tha hồ cho các bạn selfie nhé. Vé vào cổng là 100k đối với người lớn đã bao gồm tiền xe tham quan + đạp vịt, hiện tại nơi này không bán riêng vé cổng như trước nên các bạn chú ý có vào hay không nhé.

Tham quan Thung Lũng Tình Yêu, chúng mình được xe đưa lên đỉnh đồi ngắm cảnh, uống cà phê khoảng 1 tiếng. Cảnh vật trên đồi rất thơ mộng và mát mẻ, một phần do đi xe mệt nên mình chỉ muốn ngồi hóng gió trên này suốt thôi.

Sau khi tham quan đỉnh đồi là tới màn đạp vịt trong hồ, dù rất mệt nhưng cả gia đình 7,8 con vịt chay đua nhau cảm thấy vui kinh khủng.

Bên cạnh bờ hồ có cây cầu nguyện gắn nhiều giấy đỏ, bạn có thể tham gia với 20k 1 cặp cầu gia đạo và tài lộc nhé.

10h30: Sau khi tham quan Thung Lũng Tình Yêu gia đình mình nhờ bác tài chở đi ăn trước khi nhận nhà vì rất mệt và đói do không ăn sáng.

Bữa trưa đầu tiên trên Đà Lạt mình chọn ăn cơm vì trong đoàn có một số người già rất thích ăn cơm và không ăn vặt được như thanh niên tụi mình.

Bác tài chở mình đến quán cơm gia đình Như Ý nằm trên đường 3/2 TP.Đà Lạt. Quán không sạch, ngon mà giá cả còn phù hợp nên chúng mình ăn ngon miệng lắm.

12h30: Mình về Villa đã thuê trên đường Trần Bình Trọng để tranh thủ ngủ nghỉ một tý. Chẳng hiểu sao toàn bộ gia đình mình và bác tài xế ngủ luôn tới 16h mà chẳng hay,chắc là do quá mệt.

16h15: Tụi mình đến Thiền Viện Trúc Lâm để tham quan và lạy phật.

17h30: Tụi mình ghé chợ Đà Lạt để mua thức ăn về nấu cơm và làm tiệc BBQ. Do lúc này chưa đến giờ chợ đêm nên tụi mình có thể thoải mái đi sâu vào chợ mua thịt và rau củ quả. Bật mí cho các bạn là thịt bò ở đây ngon hơn thịt bò ở Sài Gòn rất nhiều.

16h30: Gia mình bắt đầu ăn tối, đây là bữa tối quây quần đông đủ đầu tiên của gia đình mình sau một thời gian dài nên ai ai cũng rất vui, cười đùa liên tục còn hát hò nữa.

20h30: lúc này người già thì đi ngủ sớm, còn bọn mình thì kéo nhau lên gác mái đánh bài tới khuya.

23h: mọi người đi ngủ kết thúc ngày đầu tiên của ” hành trình tránh nắng Đà Lạt – Nha Trang”.

Ngày 2

6h: Do dì mình từ nước ngoài về nên rất có thói quen dậy sớm tập thể dục, thế là cả nhà bị lôi dậy từ lúc 5h30 để chuẩn bị. Tội nhất là bọn mình thức khuya chơi bài mắt đứa nào cũng không kéo lên nổi.

7h: Chúng mình được xe chở đi ăn sáng bằng món bánh mì xíu mại trên đường Hoàng Diệu. Quán cũng rất đông nhưng sao lần này mình ăn cảm thấy không ngon như trước nữa.

7h30: Sau khi bàn kỹ, chúng mình quyết định sẽ tham quan một vòng nội thành Đà Lạt trước vì còn mệt do nhiều người còn say xe. Do đã đi Đà Lạt vài lần nên mình lên danh sách các điểm tham quan khá dễ dàng từ Ga Đà Lạt, trường Cao Đẳng Sư Phạm cho đến quảng trường Lâm Viên, hồ Tuyền Lâm. Mỗi nơi mình ghé 30p là có đã có thể sống ảo rồi. Các bạn tham khảo lịch trình bằng hình ảnh này để tiện tham quan nhé.

11h30: Do mọi người đều thích nấu nướng nên đến trưa bọn mình lại ghé qua chợ rồi về lại nhà nấu ăn.

14h45: sau giờ nghỉ trưa tiếp tục là hành trình tham phần còn lại của nội thành Đà Lạt như: nhà thờ Con Gà, Làng Đất sét….

17h00: Tụi mình đi Cafê Mê Linh ở Tà Nung, phải năn nỉ nhiều lắm bác tài xế mới chở đi vì đường đến quán rất khó chạy. Ở Đà Lạt rất nhiều quán Cafê đẹp nhưng quán này luôn là ưu tiên số 1 của mình, vì nơi đây sở hữu view đẹp mà lại mát mẻ nữa.

diadiemanuong-com-top-quan-cafe-view-rung-dep-chao-dao-o-da-lat1734619e635924376054258600.jpg
ờng trời tối nhanh nên mình về tới nhà khá trể. Mọi người cùng nhau tắm rữa và chuẩn bị đi ăn tối.

19h: Đến Đà Lạt nhiều lần mà vẫn chưa được thưởng thức món bánh ướt lòng gà nên mình quyết tâm rủ rê cả nhà đi ăn. Mình chọn đến quán tại số 15 Tăng Bạt Hổ, không biết hôm ấy đắt khách hay sao mà khi gia đình mình đến thì xém xíu lại lở hẹn với món này một lần nữa.

19h45: Sau khi ăn, mọi người quyết định ra Hồ Xuân Hương để đi dạo đồng thời ghé qua chợ đêm Đà Lạt. Chợ Đà Lạt thì lúc nào cũng đông vui,nhộn nhịp với đầy đủ hàng hóa và đồ ăn vặt. Do đã tìm hiểu thông tin từ trước nên bọn mình tuyệt đối tránh xa những hàng quán ăn vặt đó vì sợ bị chém.

22h: Dù về đến nhà đã khá trễ nhưng không biết vì sao chúng mình lại hứng lên tiếp tục tiết mục đỏ đen đến gần 2h sáng, hậu quả là hôm sau lên xe bọn mình ai cũng ngủ làm không khí trên xe kém vui hơn bình thường.

Do bài viết khá dài nên các bạn đọc tiếp tại blog của mình nhé:
http://dulichcenter.com/review-1-tuan-tranh-nang-da-lat-nha-trang/

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back