What's new

[Chia sẻ] Hà Lan từ A đến Z nhé

Hà Lan tuy là một đất nước nhỏ (lái xe từ đầu này đến đầu kia có 295km thôi, ngắn hơn SG-Phan thiết) tuy thế nhưng có vô vàn điều thú vị.

Mình sống ở Hà lan nên tranh thủ chia sẻ thông tin với các phượt thủ. Mình không hiểu sao, các tour dẫn khách tới Hà Lan đều đi một số lộ trình khá chán : chẳng hạn như bảo tàng kim cương ( trừ khi bạn thìch mua kim cương, còn không họ đi lẻ mà ghé vô đó coi cho biết thì họ đón mình không hào hứng lắm), hoặc xưởng sản xuất giày gỗ...mấy cái shop này chuyên bán quà lưu niệm cho du khách, không đáng xem.

Theo mình, 10 thành phố lãng mạn cổ kính nên đến thăm ở hà lan đây nhé:
1. Groningen
2. Leiden
3. Den bosch
4. Breda
5. Amsterdam
6. Haarlem
7. Denhaag
8. Maastricht
9. Nijmegen
10. Zwolle

Nếu bạn chỉ có thời gian ở Amsterdam thôi thì có thể tranh thủ ghé thăm những bảo tàng sau:
1. Rijkmuseum ( bảo tàng này có vô cùng nhiều bộ sưu tập tranh cổ với nhiều trường phái khác nhau, xem 1 tuần ko hết)
2. Vangogh museum ( bảo tàng này chia làm 2 bên, 1 bên có bộ sưu tập Vangogh, bên còn lại tuỳ trưng bày tuỳ theo mùa)
3. De Hermitage ( chi nhánh chính của Hermitage của Nga)
4. Het Scheepvaartmuseum ( bảo tàng hàng hải)

Mình thấy ở đây có rất nhiều hoạt động, tuỳ vào mùa mà có thể đến tham quan chẳng hạn như đi tìm nấm trong rừng, hái cherry, thu hoạch măng tây, cỡi ngựa, vẽ tranh...

Anyway, phượt thủ nào muốn ghé đến hà lan cần mình tư vấn lộ trình đi thì PM cho mình qua FB (click vào đây)

Nếu bạn đi phượt tới Hà Lan thì nên cân nhắc việc mua vé tàu theo nhóm cho rẻ. Họ gọi vé này là NS groep retour cho nhóm 4 đến 10 người.
Có điều công ty tàu điện này chỉ nhận thanh tóan từ tài khoản ngân hàng ở Hà Lan thôi. Mình có thể mua vé tàu giúp cho nhóm của bạn bằng cách các bạn chuyển tiền việt vào tài khoản VCB của mình rồi khi nhận được tiền mình sẽ mua vé cho bạn trong vòng 3 ngày.

Thường thì bạn nên báo trước cho mình 1 tuần để mình sắp xếp. Mình lấy phí dịch vụ là 2e -3.5e cho một vé ( tuỳ số lượng nhóm của bạn) vì mình nhận tiền ở VN xong lại phải nhờ dịch vụ chuyển ngược sang Hà lan cho mình.

Giả sử bạn muốn tham quan Giethoorn, thì giá tàu lẻ bạn phải trả cho một chặng tàu là : 23.95e x 2 chiều = 47.95 một vé cả đi lẫn về, giả sử nhóm bạn 4 người thì phải trả là 191.8 euro để mua vé tàu. Nếu mua theo nhóm thì giá là 13.75 x 4 + 14 ( tiền công của mình) = 69e thôi.

Ngoài ra nếu bạn cần hỗ trợ gì khác như đặt xe cho đoàn lớn, hỗ trợ hướng dẫn đi những điểm thú vị ở hà lan (mà chỉ dân bản địa mới biết) , thì nhắn cho mình.

Last edited:
Hà Lan tuy là một đất nước nhỏ (lái xe từ đầu này đến đầu kia có 295km thôi, ngắn hơn SG-Phan thiết) tuy thế nhưng có vô vàn điều thú vị.

Mình sống ở Hà lan nên tranh thủ chia sẻ thông tin với các phượt thủ. Mình không hiểu sao, các tour dẫn khách tới Hà Lan đều đi một số lộ trình khá chán : chẳng hạn như bảo tàng kim cương ( trừ khi bạn thìch mua kim cương, còn không họ đi lẻ mà ghé vô đó coi cho biết thì họ đón mình không hào hứng lắm), hoặc xưởng sản xuất giày gỗ...mấy cái shop này chuyên bán quà lưu niệm cho du khách, không đáng xem.

Theo mình, 10 thành phố lãng mạn cổ kính nên đến thăm ở hà lan đây nhé:
1. Groningen
2. Leiden
3. Den bosch
4. Breda
5. Amsterdam
6. Haarlem
7. Denhaag
8. Maastricht
9. Nijmegen
10. Zwolle

Nếu bạn chỉ có thời gian ở Amsterdam thôi thì có thể tranh thủ ghé thăm những bảo tàng sau:
1. Rijkmuseum ( bảo tàng này có vô cùng nhiều bộ sưu tập tranh cổ với nhiều trường phái khác nhau, xem 1 tuần ko hết)
2. Vangogh museum ( bảo tàng này chia làm 2 bên, 1 bên có bộ sưu tập Vangogh, bên còn lại tuỳ trưng bày tuỳ theo mùa)
3. De Hermitage ( chi nhánh chính của Hermitage của Nga)
4. Het Scheepvaartmuseum ( bảo tàng hàng hải)

Mình thấy ở đây có rất nhiều hoạt động, tuỳ vào mùa mà có thể đến tham quan chẳng hạn như đi tìm nấm trong rừng, hái cherry, thu hoạch măng tây, cỡi ngựa, vẽ tranh...

Anyway, phượt thủ nào muốn ghé đến hà lan cần mình tư vấn lộ trình đi thì PM cho mình qua FB (click vào đây)

Khi nao minh co dip di Ha Lan, nho ban Tuyet Linh cho guidance nhe, cam on nhieu va chuc ban ngay vui khoe nhe!!!
Minh da xem FB cua ban roi, ban ve tranh that la dep :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,081
Latest member
anpham123
Back