What's new

[Chia sẻ] Vũng Tàu -Phan Thiết - Đà Lạt - Đưa em tìm động hoa vàng

Từ thời là học sinh cấp 3, mình đã say mê phượt vô cùng, lên đọc những bài viết của các anh, các chú, các bạn mà lòng cồn cào vô cùng. Sau này lớn lên, giờ đã đi làm được gần 1 năm, có những chuyến đi của riêng mình nên cũng muốn lên đây để kể lại hành trình của mình. Chuyến đi này là 1 lời hẹn khi đi Đà Lạt nhiều lẩn mà chưa biết dc mùa dã quỳ như thế nào. Tháng 11 năm 2015 mình cúp học lên đường ( khi ấy còn là sinh viên năm cuối )
Chuyến đi này mình đi bằng xe máy trong 4 ngày 3 đêm và cũng là chuyến đi khởi đầu cho những hành trình dài hơi hơn sau này và những kỉ niệm tuổi trẻ .
Khởi hành từ Cần Thơ vào 11h trưa, bắt đầu khăn gói lên đường, đường từ Cần Thơ lên Thành Phố Hồ Chí Minh xấu và khó đi, khoảng 14h , bắt đầu tới phà Cát Lái, những đoạn đường này đều là lần đầu mình đi qua nên toàn xài google map:

DSC_0007 by chuturom, trên Flickr Phà cát lái ban trưa
Qua phà cát lái, mình chạy thẳng về Vũng Tàu, đường này mát, vắng xe , và nhiều giao thông ( theo mình là vậy :)), chạy một chút thì gặp rừng cao su, bay vô chụp hình
DSC_0029 by chuturom, trên Flickr
Rừng cao su thẳng tắp ( à mà thật ra cũng không thẳng lắm )
DSC_0048 by chuturom, trên Flickr
Dụng cụ cạo mủ cao su, cũng là lần đầu thấy ( thiệt ra đa số trong chuyến đi năm ấy đều là lần đầu của mình)
Bỏ qua rừng cao su và những chú cảnh sát giao thông phía sau, mình bon bon về Vũng Tàu, kinh nghiệm chạy xe của mình là thấy ai chạy nhanh thì mình chạy nhanh, thấy ai nép vô thì mình nép vô :))
17h30 đến thành phố Vũng Tàu, nhận phòng ở bãi sau, xuống biển tắm táp và lên mạng tìm đồ ăn. Chạy te te đi ăn bánh khọt miền Đông, ở Vũng Tàu nhiều chỗ bán bánh khọt, gốc Vũ Sữa mình chưa ăn lần nào vì đông quá, nên mình chạy lại đây, giá thì rất rẻ mà lúc mình ăn hình như cũng toàn là dân Vũng Tàu ăn thôi
DSC_0071 by chuturom, trên Flickr

Last edited:
Re: Đà Lạt mùa hoa thương nhớ

Bánh này khác bánh ở miền Tây, không có nước cốt dừa và nghệ, ăn vẫn ngon :)) và rẻ
DSC_0066 by chuturom, trên Flickr
Dĩa đu đủ hết hồn ăn cho đỡ ngán, nước mắm hơi nhạt , cũng cố gắng lắm nhưng mà cái này dòm ngon mắt thôi chứ ăn nhiều ăn không nổi =))=))=))
DSC_0063 by chuturom, trên Flickr
Quên cho địa chỉ, phục vụ rất là thân thiện nha
Ăn bánh khọt xong đi ăn kem Alibaba
DSC_0082 by chuturom, trên Flickr

Xong tiếp tới là đi ngắm Vũng Tàu ban đêm , ra ngồi nghe sóng vỗ từng lớp cao, Vũng Tàu trong tâm trí mình không có 2 từ chặt chém, tại lần nào ra cũng đặt khách sạn trước khá rẻ, ăn uống thì cũng bình dân( tại không có đi ăn sang nên oki hết)
DSC_0072 by chuturom, trên Flickr
Vũng Tàu về đêm, mát rất là mát
Ngồi chơi chụp hình chút xíu thì mình đi ra bãi Dâu ăn bạch tuộc nướng, cô này lần trước ra Vũng Tàu mình có ghé ăn 1 lần , quán ở ngay bãi Dâu luôn, thấy cô nướng rất có tâm, rất rẻ nữa, cứ nói muốn ăn cỡ nhiêu tiền nói cô nướng, thấy mấy bạn trẻ ra mua đồ của cô rồi thay nhau nướng phụ cô luôn. DSC_0084 by chuturom, trên Flickr
Này là bảng hiệu, ngồi nói chuyện với cô nghe cô kể chuyện đời, chuyện người, cô nói chừng nào có quay lại mua trái cây tặng cô, tiếc là những chuyến đi sau vẫn lỗi hẹn chưa đến thăm cô được.
Kết thúc ngày đầu, đi ngủ để ngày hôm sau lên Đà Lạt mộng mơ

5 giờ sáng thức dậy, thay đồ chuẩn bị chạy đi Phan Thiết rồi lên Đà Lạt, Vũng Tàu vẫn còn mờ sương và lạnh, mua ly cà phê rồi chào Vũng Tàu tiếp tục lên đường. Vừa qua Long Hải thì bình minh lên , đoạn đường này rất đẹp , một bên là biển, một bên là bờ cát trắng miên man.
DSC_0128 by chuturom, trên Flickr
Những tia nắng đầu tiên, xa xa là chú rể =))
DSC_0122 by chuturom, trên Flickr
Nắng vàng, biển xanh , em yêu anh ( bài thơ con cóc của em ạ ), mà cũng đúng thật không gì sảng khoái hơn khi được đắm mình trong ánh nắng đầu của ngày, ở một nơi không khí trong lành, có biển, có gió, có mùi bụi đường vương trên áo những kẻ trót mang lời hẹn với những chuyến đi.
Tiếp tục lên đường, mình ghé Hồ Tràm, Hồ Cốc, kêu 2 chai sting uống, cảnh nơi đây đẹp cho đến khi giờ nhìn lại, lòng mình vẫn còn nhớ thật nhiều ( sến quá). Nhưng mà nơi đây cho mấy bạn chụp ảnh cưới thì đẹp thật, lúc mình vào cũng có vài cặp đang chụp
DSC_0139 by chuturom, trên Flickr
Không biết con người hay tạo hóa đã ban cho nơi đây khung cảnh này
DSC_0142 by chuturom, trên Flickr
Thuyền về có nhớ bến chăng, bến thì một dạ khăng khăng đợi thuyền
DSC_0169 by chuturom, trên Flickr
DSC_0197 by chuturom, trên Flickr
DSC_0195 by chuturom, trên Flickr

Đoạn đường từ Vũng Tàu ra Phan Thiết là một đoạn đường đẹp, mát mẻ vô cùng, đôi lúc bạn nhìn thấy biển, đôi lúc bạn thấy rừng, đường rất vắng nhưng chạy từ từ để tận hưởng
DSC_0208 by chuturom, trên Flickr
Một đoạn trên đường
DSC_0214 by chuturom, trên Flickr
Đồi cát trắng bên đường :))
Chạy một chút em dừng lại ăn sáng ở 1 thị trấn ven đường, sợ bị chặt chém nên vào hàng nào em cũng hỏi giá trước hết, cô chủ quán tươi cười nói giọng hơi cưng cứng " Con mua nhiu cũng bán hết, con ăn 10 ngàn hay 15 ngàn". Nhiều lúc thấy yêu sao những con người trong hành trình của mình, họ cho mình những bài học về lòng tót, về sự mến khách . Và em thề là tô bánh canh này là tô bánh canh ngon nhất em từng ăn luôn, miếng chả cá chắc nịch, ngọt lịm, còn lấp lánh ánh bạc của da cá . Chẹp chẹp.
DSC_0219 by chuturom, trên Flickr
Ăn sáng xong chạy tiếp tới LaGi, định vào ăn chả lụi Lagi nhưng mà cuối ngày còn phải chạy lên tới Đà Lạt nên chỉ kịp dừng lại bên con sông nhỏ ngang thị xã LaGi mà thôi
DSC_0236 by chuturom, trên Flickr
Cái này em cũng không biết là sông hay suối nữa
DSC_0237 by chuturom, trên Flickr

DSC_0259 by chuturom, trên Flickr
Những cánh đồng thanh long xanh ngát, đường thì gồ gề , chạy tưng tưng luôn :))
DSC_0257 by chuturom, trên Flickr

Gần đến Phan Thiết, ghé ngang hải đăng Kê Gà để chụp ảnh
DSC_0266 by chuturom, trên Flickr
Những bông hoa muống biển tắm mình trong ánh nắng
DSC_0268 by chuturom, trên Flickr
Hải đăng Kê Gà thấp thó phía xa
DSC_0343 by chuturom, trên Flickr
Hải đăng Kê Gà là ngọn hải đăng cao nhất và cổ xưa nhất Việt Nam
DSC_0353 by chuturom, trên Flickr
Dạ chấm nhỏ xíu trên hình đó chính là em đó ạ :)))
Rời Kê Gà , xe lại bon bon đi Thành Phố Phan Thiết, đến Phan Thiết khoảng 13h, chạy vòng vòng thăm thú
DSC_0374 by chuturom, trên Flickr
Bến tàu cá giữa lòng thành phố
DSC_0370 by chuturom, trên Flickr
Xanh xanh đỏ đỏ cho em nhỏ nó mừng ( em nhỏ là em đây ạ )

Đi ngang Phan Thiết có 1 kỉ niệm vui mà mình mỗi lần nhớ lại bật cười, tại vì mình đi du lịch hay có vài mẹo nhỏ để mua đồ hoặc ăn uống không bị hớ. Là chiêu " nhắm gà trúng vịt" , khi mua đồ, hay ở khách sạn thì mình hay hỏi han kiểu:" Cô ơi ở đay chỗ nào bán cái gì đấy ngon mà rẻ" hay là " mua cái đó ở đâu thì tốt hở chú", thường người ta sẽ chỉ mình vì mình thật lòng vì người ta có bán cái đó đâu. Vừa mua cho người ta vừa tìm được chỗ mua ngon mà rẻ. Tới Phan Thiết tự nhiên thèm hải sản kinh khủng, mà chân ướt chân ráo ra đâu biết chỗ bán nên thấy cô kia quảy gánh ,chắc bán bánh. Tấp vô định mua bánh của cô rồi hỏi chỗ ăn hải sản luôn. Ai ngờ vừa tấp vô hỏi " Cô ơi cô bán gì vậy " , thì cô tươi cười mở cái nắp ra toàn hải sản, bể tủ =))
DSC_0375 by chuturom, trên Flickr
Đây gánh hải sản huyền thoại của cô, tấp vô ăn luôn cho rồi chứ hỏi han gì nữa
DSC_0380 by chuturom, trên Flickr
Ăn một dĩa ốc 75k , ốc ngon , nước chấm gia truyền gì đó ăn ngon kinh khủng
DSC_0379 by chuturom, trên Flickr
Thêm hai con ghẹ 75k nữa, cô nói cô bán dưới biển, trưa lên đây nghỉ mệt rồi cũng ngồi chỉ ăn những thứ cô không bán thì ăn ở đâu ngon, rẻ, rất nhiệt tình, kkk
DSC_0377 by chuturom, trên Flickr
Cái bàn dã chiến cô làm cho tụi mình, lấy luôn tờ biểu ngữ ở đâu không biết, ngồi đại
Ăn uống no nê, thật ra cũng không no lắm, chạy đi mua thêm bánh mì ngọt với nước suối lên đường đi Đà Lạt
Trên đường ra Mũi Né thì thấy biển chỉ vào tháp Bà nên chạy vô luôn , thường người Chăm xây tháp toàn xây trên những ngọn đồi cao nên lội bộ rụng chân luôn
DSC_0429 by chuturom, trên Flickr
Một góc Tháp Bà
DSC_0432 by chuturom, trên Flickr
Không gian yên ả một buổi trưa
DSC_0433 by chuturom, trên Flickr
Phố biển trên cao , gió mát vô cũng
DSC_0434 by chuturom, trên Flickr
Còn đây là cái lầu Ông hoàng mà em đã cố lội bộ giữa trưa để xem nơi Hàn Mặc Tử và Mộng Cầm gặp nhau

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back