What's new

Du lịch Trung Quốc một mình có được không ạ ?

HazelC

Phượt tử
Như tiêu đề thì em là nữ 18 tuổi ạ, em có dự định đi Phượng Hoàng cổ trấn và Truơng Gia Giới nhưng không tìm được người đi cùng. Vậy các anh/chị có thể cho em hỏi là đi một mình có xin được visa và có đủ an toàn để đi không ạ ? Thêm nữa nếu không còn cách nào khác thì đi tour có ổn không ạ? Em xin cảm ơn.

Tự tin 1 chút là được thôi em, chị vừa đi Beijing + Chengde tháng trước, 1 mình, ko biết nửa chữ tiếng Trung :)
Bản thân chị thấy thì khá an toàn, tất nhiên mình luôn phải cẩn thận, nhất là con gái đi 1m.
Gluk em :)

Last edited:
Phượng Hoàng và Trương Gia Giới là vùng núi, đi lại không thuận tiện như Bắc Kinh và Thành Đô đâu. Nếu tự đi thì ít nhất cũng nên có hai người. Nếu chỉ một mình và chưa có nhiều kinh nghiệm tự “bôn ba” lại không biết tiếng Trung thì tốt nhất em nên đi tour cho khỏe. Hơi gò bó một chút nhưng nếu chịu khó dậy sớm chơi sớm thì vẫn lang thang đủ ngõ nhỏ đường to khoe ảnh deep như thường nhé.

Uhm mình ko biết Thành đô thì thế nào nhưng chỗ Chengde mình đi thì khá là ... hẻo lánh núi non nên đúng là cần chút quyết đoán, kinh nghiệm và chuẩn bị chu đáo, có 1 tình huống phát sinh mà mình cũng đã bị hoang mang 1 tý là lúc đi bus từ Chengde về lại Beijing thì có qua 1 trạm kiểm tra an ninh, tất cả phải xg xe xếp hàng kiểm tra giấy tờ, vấn đề là mình là ng nước ngoài nên đã xếp sai hàng, rồi mấy anh an ninh check thông tin của ng ngoại quốc lâu kinh dị, mình đã sợ là xe bỏ mình đi mất rồi ý, cả xe phải đợi mình tầm 30' :( lúc đó họ mà ko để ý là thiếu mình thì đúng là toi vì đồ đoàn trên xe cả mà xung quanh ko ai nói đc 1 tý tiếng anh nào, giữa đồng ko mông quạnh :(

Nếu bạn ko tự tin thì đi tour cho khỏe như bạn daugau khuyên cũng đc, còn mình thì ngay từ hồi xưa 'trẻ ng non dạ' :p đã lang thang ngay từ đầu 1m rồi nên nghĩ chắc ai cũng làm đc thôi, thời nay thông tin quá đầy đủ mà :)

Em nên tìm hiểu kỹ thông tin trước khi đi nếu đi 1 mình, vì ở Phượng Hoàng và Trương Gia Giới khó tìm người có thể nói được tiếng Anh. Nhất định phải chuẩn bị thông tin kỹ ở nhà, bên TQ không vào được google để tra thông tin đâu, nên down map ofline nơi mình muốn đi nữa. Những nơi em muốn đi, em có thể search chữ tiếng trung kèm Phiên âm rồi in ra, mún bắt xe bus chỉ cần giơ lên cho ngta coi là họ hiểu à. Mà em đi 1 mình thì nên đi tour cho an toàn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back