What's new

[Chia sẻ] Nên dùng thẻ SIM nào khi đi du lịch Châu Âu ?

Trước đây mình hay đi công tác ngắn ngày nên ko chú ý vấn đề này lắm vì điện thoại thì để roaming (chủ yếu để nhận tin nhắn hoặc nhắn ngược lại chứ ko gọi và truy nhập Internet). Khi về KS hay cơ quan thì có Internet rồi nên tranh thủ truy nhập là OK.
Có một số lần thì nhờ các bạn bên đó mua sẵn SIM, khoảng 5-10Eu để liên lạc trong thời gian bên đó.
Sắp tới mình đi dài ngày hơn và cũng ở ngoài đường nhiều hơn nên đang tìm hiểu vê việc nên sử dụng thiết bị hay SIM nào từ VN để có thể sang Châu Âu là có sóng để liên lạc và truy nhập Internet. Có mấy thông tin tìm hiểu muốn chia sẻ và mọi ngừoi hay dùng giải pháp nào thì cùng chia sẻ
1. Dùng thiết bị phát wifi: Theo quảng bá thì thiết bị này tự động bắt sóng 3G/4G của các nứoc sau đó phát sóng wifi cho mọi người trong nhóm khi đi du lịch. Cái này thấy khá nhiều người dùng, đặc biệt theo nhóm đông người (tất nhiên đông thì tốc độ truy nhập sẽ bị hạn chế lại, thấy bảo tốt nhất khoảng 5 người thì OK). Nếu có nhu cầu thì đặt cọc bên cung cấp sẽ gửi thiết bị cho. Dùng xong thì mang về trả thiết bị, thanh toán tiền,lấy lại đặt cọc. Tuy nhiên theo mình tìm hiểu thì cái này tiện lợi khi đi ngắn ngày (khoảng 10 ngày trở lại). Đi lâu quá thuê khá chát

2. Mua SIM Châu Âu ở VN: Mình cũng ko để ý và cũng ko nghĩ là có loại hình này. Nhưng có một số người đi đã mua (chủ yếu đi ngắn ngày). Hôm nay mình hỏi một đơn vị cung cấp thì họ báo giá: SIM 300 phút gọi ở châu Âu và 9GB tốc độ 3G, sử dụng cho 35 nước châu Âu, dùng trong 28 ngày, 850K. Theo mình thấy cũng OK
Tuy nhiên không rõ chất lượng như thế nào, nếu trục trặc thì mình xử lý cái này thế nào .... ?

3.Nhờ mua SIM ở bên kia: Nếu chỉ để dùng liên lạc khi cần có lẽ OK, chứ truy nhập Internet chắc là khá tốn. Chưa kể ở ĐỨc từ tháng 7/2017 trở đi mua SIM kiểu gì cũng phải trình HC hay thẻ cư trú ...

Ai có kinh nghiệm dùng mấy thứ này trao đổi thêm

Bạn muốn tiện thì mua cái sim 850.000 ấy OK. Sang bên Đức mua sim thì dễ và rất rẻ, ví dụ sim leica giá chỉ 2Eur, có noi (chợ Thổ) họ còn cho không. Tuy nhiên, về phải kích hoạt rất lằng nhằng mà mình không biết tiếng Đức chắc không làm được, nạp tiền 10eu/ lần gọi cũng được khoảng nửa tháng nếu gọi ít, gọi 2 máy cùng hãng sim không mất tiền. Tuy nhiên, chuyển vùng sang nước khác có nơi không chấp nhận...

Cái này em cũng có tìm hiểu qua nhưng 1 số cái chưa kịp áp dụng:

1. Nếu đến UK thì có Simcard 3 gói prepaid 25GBP. Hình như là All-in-one 25 dùng 1 tháng, gọi 500' tại UK và 42 nước. Data thì unlimited tại UK và 12Gb tại 42 nước ở Châu Âu (feel at home). Cái này thì dùng ở UK 4G nhanh khiếp, sang các nước khác thì chỉ được 3g (hồi 2014, còn giờ thì e ko rõ).

2. Nếu đến Pháp trước thì có Sim Orange Holiday: 45E cho 28 ngày, 10Gb data (có thể Hotspot), gọi 200-300 phút trong khoảng 30 nước thì phải. Tìm mãi e chỉ thấy cái này là hợp lý nhưng hình như phải đến đại lý mới có.

3. Sim Châu Âu 850K mua tại Việt Nam. 9Gb data, nghe gọi 300' ở 35 nước nhưng ko Hotspot được (bên bán sim bảo là down/up video, nhạc thì chậm??)

4. Thiết bị phát wifi: Khoảng 250K/ngày --> đi khoảng 2 tuần là mất 3tr rồi. Chỉ đi đông người mới hiệu quả còn đi ít thì mang vác cồng kềnh mà tốn kém.

5. Cái này e mới chỉ nghe, ko tìm hiểu: Mượn sim trả sau của 1 bác nào đó sống ở Pháp, chi phí khoảng 10E/tháng dùng khoảng 10Gb data hay nhiều hơn j đó, nghe gọi thì sim trả sau chắc thoải mái. Nghe hấp dẫn lắm mà em ko có người quen nên chịu.

Last edited:
Bạn muốn tiện thì mua cái sim 850.000 ấy OK. Sang bên Đức mua sim thì dễ và rất rẻ, ví dụ sim leica giá chỉ 2Eur, có noi (chợ Thổ) họ còn cho không. Tuy nhiên, về phải kích hoạt rất lằng nhằng mà mình không biết tiếng Đức chắc không làm được, nạp tiền 10eu/ lần gọi cũng được khoảng nửa tháng nếu gọi ít, gọi 2 máy cùng hãng sim không mất tiền. Tuy nhiên, chuyển vùng sang nước khác có nơi không chấp nhận...

Trước có mấy lần em sang bên đó cũng dùng cái leica để liên lạc khi cần. Người quen bên đó mua và bọn bán kích hoạt luôn, dùng xong vất đi. Tuy nhiên nhiều ngừoi bên đó cũng ko biết về cái này, toàn mua cái 10Eu và kích hoạt khá lằng nhằng.
Riêng cái SIM 850K ở VN bán mà ko có host post thì cũng hơi bất tiện nhưng 300 phút thoại và 9GB truy nhập có lẽ cũng hợp lý

Mình từng đi những chuyến Châu Âu dài ngày mà chẳng cần mua sim điện thoại, vì cứ đi qua một nước phải đổi, nhiều nước thủ tục còn lằng nhằng nữa nên quyết định ko dùng. Cần dùng internet thì dùng lúc ở khách sạn, ở ngoài đường thì cũng có nhiều chỗ có wifi free, lái xe thì dùng cái navigator của xe. Trừ khi bạn cần internet để làm việc thì với mình việc lúc nào cũng kè kè internet là ko cần thiết.

Mình từng đi những chuyến Châu Âu dài ngày mà chẳng cần mua sim điện thoại, vì cứ đi qua một nước phải đổi, nhiều nước thủ tục còn lằng nhằng nữa nên quyết định ko dùng. Cần dùng internet thì dùng lúc ở khách sạn, ở ngoài đường thì cũng có nhiều chỗ có wifi free, lái xe thì dùng cái navigator của xe. Trừ khi bạn cần internet để làm việc thì với mình việc lúc nào cũng kè kè internet là ko cần thiết.

Wifi free ko phải thoải mái như ở ta, hơn nữa cũng có lúc cần điện thoại, SMS cho người thân trong đoàn hay người nhà bên đó. Rồi tra cứu bản đồ ... Đành rằng đi thì phải chuẩn bị kỹ càng các thông tin như down bản đồ,bảng giờ tàu .... nhưng ko có kết nối nhiều khi cũng bất cập

Wifi free ko phải thoải mái như ở ta, hơn nữa cũng có lúc cần điện thoại, SMS cho người thân trong đoàn hay người nhà bên đó. Rồi tra cứu bản đồ ... Đành rằng đi thì phải chuẩn bị kỹ càng các thông tin như down bản đồ,bảng giờ tàu .... nhưng ko có kết nối nhiều khi cũng bất cập

Đi đoàn vài người nên có điện thoại kẻo lạc mệt lắm.

Ăn chơi phải tốn kém thôi.

Cá nhân tôi ít khi dùng điện thoại, chát facebook Ok rồi (khi có internet). Di chuyển nhiều nước thì điện thoại là cự kỳ hên sui nếu dùng sim giá rẻ kiểu leica

Đợt vừa rồi nhóm e 4 người đi Châu Âu thì thuê cục phát wifi của LAXGO, tầm 10E/ngày, xài cũng tạm nhưng có những nơi sóng yếu và 4 người vào cùng 1 lúc là rất yếu.
Em thì đã từng mua simcard của nước đó (e đã mua sim ở Mỹ, Hongkong) ngay tại VN (www.ctsimcard.com) khi đi du lịch 1 mình, em thấy khá là ổn, máy bay vừa đáp phát, mở đt lên là dùng đc ngay.
Với thời buổi internet bùng nổ như hiện nay thì đi đâu cũng phải có internet các bác nhỉ ! Thật là yên tâm vì ta ko sợ bị lạc và ko còn cầm bản đồ giấy như cách đây vài năm trước nữa hihi

Dùng điện thoại có sim địa phương đi nhiều nước là một thứ tiêu dùng xa xỉ đối với du lịch phượt. Tôi rất ít khi dùng điện thoại trừ khi mua được sim giá rẻ kiểu 2eu kích hoạt sẵn.
Tuy nhiên, cái điện thoại smartphone thì lại rất cần, không lúc nào ngơi.

Smartphone thay thế cho máy laptop ngày xưa, dùng khi nào có mạng để vào internet dùng các dịch vụ của internet. Các quán ăn, khách sạn đều có wifi.

Smarphone còn dùng để sử dụng các bản đồ mạng như google map, maps.me, here với sự trợ giúp của hệ thống GPS toàn cầu. Chức năng này sử dụng mọi nơi (trừ trong nhà khuất bê tông dày hoặc ở một số nơi họ chặn như 1 số vùng của Trung Quốc). Dùng xem bản đồ hoàn toàn không cần internet, không cần mạng điện thoại mà chỉ cần kích hoạt GPS (nút vị trí trên smartphone). Tuy nhiên, muốn dùng các bản đồ mạng thì trước khi đi hoặc khi nào có mạng internet phải download khu vực mà mình đến (gọi là bản đồ offline) thì khi đến nơi mới dùng được ở mức chi tiết cần thiết đến từng ngõ xóm, đường mòn, số nhà trên phố...

Riêng Trung Quốc họ không cho download bản đồ goole map và here nhưng maps.me khá OK. Định vị GPS ở TQ chậm hơn nhưng dùng được.

Mình mới đi châu âu về, mua sim của Orange holiday tại sân bay ( tại khu vực nhận hành lý) giá 45 eur bao gồm nghe gọi 200 phút/30 ngày và 10gb dữ liệu truy cập 4g. thủ tục mua đơn giản chỉ cần đưa visa là xong. nếu trong tài khoản hết tiền thì nạp tiền trên web bằng thẻ visa. muốn kiểm tra tài khoản bấm #123#

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back