What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn lịch trình du lịch Trung Quốc 15 ngày

cryingbabe

Phượt thủ
Chào các bạn,

Sắp tới mình sang Trung Quốc học 2 tuần, sau đó mình tranh thủ đi du lịch mấy nơi. Mình mê Trung Quốc quá nên ôm đồm hơi nhiều. Các bạn đã đi có thể tư vấn giúp mình về lịch trình này được không?

9/8: bay đến Thượng Hải, nghỉ đêm ở Thượng Hải
10-11/8: thăm Nam Kinh
12/8: thăm Tô Châu
13/8: thăm Thượng Hải, 3pm ra sân bay để đón xe buýt của trường về Hàng Châu (lúc 4pm).
14/8-25/8: học ở Hàng Châu. Trong 2 tuần có 1 buổi trường tổ chức tour 1 ngày thăm Thượng Hải, và đưa SV đi thăm Tây Hồ, bảo tàng tơ lụa, thăm đường Hefang, trung tâm hội nghị G20, và thăm Song Dynasty Town. Trường không tổ chức hoạt động nào vào ngày 20/8 nên mình định đi Wuzhen (một bạn người Trung giới thiệu).
26/8-29/8: leo núi Hoàng Sơn, thăm các làng xung quanh
30/8-1/9: thăm chùa Thiếu Lâm và phủ Khai Phong
2-4/9: thăm Tây An, dành 1 ngày leo núi Hoa Sơn
5-9/9: thăm Bắc Kinh, chiều tối bay về Thượng Hải
10/9: bay về nước

Theo các bạn, lịch trình có dày quá không? Mình ở Thượng Hải có ít ngày quá không?

Mình nên leo núi Hoàng Sơn 2 ngày rồi sau đó dành thêm 1 ngày ở Tây An ko? Hay mình nên dành hẳn 3 ngày leo núi Hoàng Sơn?

Có bạn nào từng leo núi Hoa Sơn trong một ngày chưa? Mình đọc thấy có bạn nước ngoài chia sẻ leo cả 4 đỉnh mất tầm hơn 7 tiếng, tính cả thời gian leo plank walk và chess pavilion. Mình có thể ngủ ở chân núi ngày hôm trước và leo ngày hôm sau, rồi bắt tàu chậm chuyến muộn vào buổi tối về Tây An ko?

Cảm ơn các bạn rất nhiều!

Hoàng Sơn nếu muốn đi đủ thì phải ở 2 đêm trên núi. Ngoài ra Hoành Thôn và Tây Đệ gần đó cũng cần 1 ngày (nên ngủ 1 đêm ở Hoành Thôn).
Tây An 1 ngày đi tham quan bảo tàng Binh Mã Dũng, các điểm trong thành phố như lầu chuông, lầu trống, tường thành là ok rồi.
Hoa Sơn bạn muốn đi trong ngày có thể mua tour 1 ngày tại khách sạn bạn ở.
Thượng Hải trường bạn cho đi tour 1 ngày mình nghĩ là đủ rồi.
Bắc Kinh ko cần dành nhiều ngày thế đâu bạn. 1 ngày đi Trường Thành, 1 ngày tham quan Cố Cung, 1 ngày loanh quanh Di Hòa Viên, Viên Minh Viên...3 ngày là đủ.
Nam Kinh cũng chỉ cần 1 ngày (ko có gì nhiều để tham quan)

Cảm ơn bạn rất nhiều! Vậy mình sẽ dành 2 đêm trên núi Hoàng Sơn. Mình sẽ tìm hiểu thêm cung đường leo để tìm chỗ ngủ hợp lý và giá rẻ (phòng dorm). Nếu bạn biết cung đường nào hợp lý, bạn chia sẻ với mình nhé! Bạn cho mình hỏi thêm là quanh đó có chỗ nào gửi vali được không? Mình dự định khởi hành từ Hàng Châu đến Hoàng Sơn ngày 26/8, sau đó leo núi và xuống núi ngày 28/8, khởi hành đi Hoành Thôn và Tây Đệ vào 29/8 và bắt tàu đi Nam Kinh ngay đêm hôm đó. Mình dự định ngủ 1 đêm ở Nam Kinh vì muốn nghỉ ngơi nữa :)

Sau một thời gian đắn đo suy nghĩ, mình quyết định không đi Tây An và cân nhắc đi thêm Lạc Dương khi ở Trịnh Châu. Ở Bắc Kinh mình muốn dạo khu Hutong, thăm Thiên Đàn và lăng Mao Trạch Đông nên mình định ở lâu hơn chút :D

Share với bạn lịch trình leo Hoàng Sơn của mình năm ngoái.
Trước hết bạn cần phân biệt rõ: Thành phố Hoàng Sơn (tên cũ là Tunxi) và Thang Khẩu (Tangkou) là thị trấn dưới chân núi Hoàng Sơn. Từ trung tâm thành phố Hoàng Sơn tới Tangkou khoảng 50km, tuy nhiên thường thi các xe đi tp Hoàng Sơn sẽ rẽ vào Tangkou để trả khách, nếu bạn đi tàu thì bắt buộc phải qua tp Hoàng Sơn. Lịch trình của mình bên dưới là đi từ Nam Ninh -- Vũ Hán -- Tangkou.
Ngày 0:
Đến Tangkou tầm 7h tối, thuê phòng nghỉ đêm
Ngày 1
Bắt đầu leo núi Huangshan (cửa phía đông đi tuyến cáp treo Yungu – Vân Cốc)
Lên cáp treo, đi lên độ cao 1650m (mất 12p), bắt đầu trekking.
Bắt đầu trekking ngày 1 trên núi HS: Từ Đông Hải lên Bắc Hải
- Từ trạm cáp treo Vân Cốc (Yungu) đi lên Thủy Tín Phong (Beginning to Believe): qua các địa điểm Harp Pine (Thụ Cầm Tùng); Hắc Hổ Tùng (black tiger pine)
- Đi thẳng lên Sư Tử Phong: Qua các điểm Thanh Lương Đài (Refreshing Terrace); Hầu Tử Quan Hải (Stone Monkey watching the sea). Lưu ý: cả 3 điểm trên đều là địa điểm có thể ngắm dc hoàng hôn => Phải đến được.
- Từ Sư Tử Phong di chuyển xuống, ở ngã ba (Fork) rẽ qua Tây Hải Phạn Điếm đến khách sạn Bài Vân Lầu thì nghỉ đêm.
Ngày 2: Xuống thung lũng tây hải, lên Thiên Hải.
4h00 dậy chuẩn bị.
4h30 lên Đơn Vụ Phong ngắm bình minh: cách 1 km (mất 15p) từ khách sạn.
6h00: Từ Đơn Vụ Phong quay trở lại khách sạn, đi xuống Thung Lũng Tây Hải (Xihai Grand Canyon) qua các điểm Phi Lai Thạch (Flying over rock) – hòn đá trong phim Hồng Lâu Mộng;
Note: Khách sạn Bài Vân Lầu (Paiyunlou) nằm ngay lối vào thung lũng tây hải.
Leo lên Thiên Hải, đến Quang Minh Đỉnh (Brightness top), xuống Quang Minh Đỉnh tiếp tục hướng về phía trạm cáp treo Ngọc Bình (Yuping), đến Bách Bộ Vân Đệ (thang 100 bước lên mây) để lên Liên Hoa Phong (Lotus Peak), xuống Liên Hoa Phong, qua Nghênh Khách Tùng leo lên Thiên Đô Phong, xuống Thiên Đô Phong, về ks Ngọc Bình Lầu (Yupinglou) nghỉ đêm.
Từ Quang Minh Đỉnh xuống có thể đi quá sang Bộ Tiên Kiều (Fairy-walking brigde) trước khi tiếp tục hướng về phía Yuping.
Ngày 3 – xuống núi
TH1: Nếu ngày trekking thứ 2 hoàn thành dc lịch trình đã đề ra:
4h00 dậy leo lên Ngao Ngư Phong ngắm bình minh (aoyufeng)
6h00 trả phòng, xếp hàng ngồi cáp treo Yuping xuống núi về lại Tangkou
7h00: Về lại Tankou ăn sáng, mua vé đi Hoành Thôn (Hongcun)
10h00: Tới Hoành Thôn, chơi bời, nghỉ đêm.
TH2: Nếu ngày trekking thứ 2 ko hoàn thành dc lịch trình đã đề ra vì thực tế ngày 2 là ngày rất nặng: Leo lên leo xuống Thung Lũng Tây Hải rất vất, Thiên Đô Phong lại là đỉnh dốc nhất của Hoàng Sơn. Nếu ko kịp thì ko leo Thiên Đô Phong trong ngày 2 mà để lại hôm sau.
5h00 dậy leo lên Thiên Đô Phong
7h00 về ks trả phòng, xuống cáp treo về Tangkou đi Hongcun.
Lịch trình tương tự như trên, dự kiến chiều mới tới được Hongcun (khoảng 50km)

attachment.php
[/IMG]

Cảm ơn bạn rất nhiều! May quá có lịch trình cụ thể của bạn rồi, mình ko cần phải tìm hiểu, nghiên cứu nhiều nữa. Mình có thêm mấy câu hỏi nữa và xin phép gửi tin nhắn cho bạn để hỏi nha!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back