What's new

Đi ẤN ĐỘ và NEPAL (Tháng 9+ tháng 10/2017)

Chào mọi người,
2 vùng đất, 1 nơi nổi tiếng với nền văn minh sông Hằng kỳ bí hàng ngàn năm, 1 nơi nổi tiếng là thiên đường trekking của thế giới. Hai vùng đất mình mơ ước được đặt chân tới từ lâu, được tận mắt ngắm nhìn và được trải nghiệm. Đã đến lúc bước đi để tới gần hơn với giấc mơ của mình. Nếu bạn nào cùng chung giấc mơ chạm tới 2 vùng đất này, hãy cùng chia sẻ với mình nhé.

Lịch trình tóm tắt:
8/9 - 30/9: ẤN ĐỘ (MUMBAI - UDAIPUR - JODHPUR - JAISALMER - JAIPUR - DELHI - AGRA - VARANASI - BODH GAYA - KOLKATA
1/10 - 27/10: NEPAL (LUMPINI - KATHMANDU - POKHARA - TREK ANNAPURNA BASE CAMP)

Mình hoàn toàn chưa có kinh nghiệm gì về 2 đất nước này và còn rất nhiều điều cần tìm hiểu, đặc biệt là trong hoàn cảnh "thân gái dặm trường" sắp tới (nếu như ko có partner), nên nếu có thể các bạn đã từng đi các nơi này xin chia sẻ chút thông tin cho mình nhé.
Cảm ơn các bạn!

"Life is so short, don't make it shorter"
FB mình: https://www.facebook.com/HaGiang128

Last edited:
Re: Tìm bạn đồng hành: Đi ẤN ĐỘ và NEPAL (Tháng 9+ tháng 10/2017)

Đi Ấn Độ một mình thì cẩn thận nhé gái, mình đọc báo thấy bên Ấn Độ có món đặc sản "hấp diêm" kinh lắm

Nữ mà dám đi ấn độ 1 mình thì bạn cũng bản lĩnh lắm đó. Chúc bạn 1 chuyến đi an toàn và nhiều kỉ niệm đẹp.

Cảm ơn bạn. Mình cũng có chút lo lắng cho chuyến đi Ấn Độ vì các thông tin báo chí về tệ nạn ở Ấn, nhưng đồng thời Ấn là ước mơ khám phá và trải nghiệm, từ bỏ thì không đành. Vậy nên, chỉ biết cố tìm hiểu càng nhiều trước khi lên đường thôi. Có đi thì mới tới được :)

Chủ thớt lên kế hoạch cẩn thận nhé, thân gái dặm trường bên Ấn thì độ khó level cao đấy, chúc chuyến đi thành công và thú vị

chào em !... Anh vừa đi Ấn về trong 1 phần lich trình của em (New dehli Agra Varanasi Kushinagar Bodh Gaya Lumbini ). Theo anh thấy thì Ấn cũng không có gì ghê gớm về an ninh nếu em chuẩn bị đầy đủ thông tin và hạn chế đi khuya 1 mình chổ vắng, ban ngày thì vô tư .. anh thấy có nhiều bạn gái đã đi Ấn 1 mình về viết bài chia sẽ trên Phượt rồi , có thời gian em nên tìm đọc .

Cảm ơn anh Namki, nghe anh chia sẻ em cũng thấy an tâm hơn rồi ạ. Anh cho em hỏi thêm về việc di chuyển giữa các tp với ạ. Em dự định sẽ đi tàu, nhưng theo em tìm hiểu thì việc đặt vé tau online trước hơi phức tạp. Vậy nếu sang bên đó em mới mua vé các chặng có được ko anh? Có sợ hết mất vé tốt ko ạ?

Hello em
chuyện mua vé tàu anh không có mua online nên không biết và cũng không thích xài credit khi đi du lich ...nên toàn xài cash trừ hotel thì anh booking qua mấy trang uy tín agoda booking hotel v.v , kinh nghiem của anh là khi tới Ấn hôm sau chịu khó đi sớm ra ga tàu đặt vé tp kế tiếp , ở những tp lớn của Ấn có văn phòng bán vé Tàu dành riêng cho người nuóc ngoài , mổi chuyến tàu họ có dành riêng 1 số vé cho du khách nước ngoài , chỉ bán cho người bản xứ trước 4 giờ tàu khởi hành nếu còn dư , mua vé tàu khi đi nhớ đem theo passport ( new delhi , varanasi mấy chổ khác anh không biết ah nha !.. ) tuỳ theo túi tiền , anh thì mua vé từ New delhi - Bodh Gaya giường nằm máy lạnh ( ở Ấn gọi A/C của chử air condition nhưng nói tắc a/c thì họ hiểu nói ngay ...nói rỏ quá dể confuse nên họ không hiểu :)) ... mổi giường 1 người tối có màn kéo lại cũng kin đáo tha hồ ngũ nhớ khi mua vé xin bên sát cửa sổ chỉ có 2 giường 1 trên 1 dưới tiện hơn bên trong giường tầng 3 lớp chỉ nằm thôi ngồi hơi khó vì khoản cách mổi giương rất thấp. theo anh nên mua vé toa A/C vì ở toa này đa số là dân có tiền mới đi nên không xô bồ như những toa không có A/C
nếu cần gì thêm inbox anh nha sẻ trả lời trong kinh nghiệm thực tế

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back