What's new

Dân miền nam Xin tư vấn đường Tây Đông Bắc MỘCCHÂU-MCCHẢI- Ô QUY HỒ - HG - MÃ PÍLENG

dwsmrchubom

Phượt tử
Dân miền nam Xin tư vấn đường Tây Đông Bắc MỘCCHÂU-MCCHẢI- Ô QUY HỒ - HG - MÃ PÍLENG

[I]Mình và bạn gái mình dự định làm chuyến Mộc Châu - Tà xùa - Mù Cang Chải - Ô Quy Hồ- Lào cai- Hà Giang- Lũng cú - Mã Pí Lèng xin được các bác hỗ trợ ạ:[/I]
++ Thời gian bắt đầu di chuyển:
- Sáng 8h xuất phát.
- Chiều 16h - 17h30 tới điểm nghỉ ngơi.

- Ngày 1: Mộc châu theo QL43 - QL 37đến Tà xùa (117km maps) hay theo QL6 - QL37 - tà xùa (134km), lên ngắm mây và chụp chẹc Sống khủng long sau đó quay về QL 37 - QL32 - đến TX.Nghĩa lộ (125km) nghỉ ngơi (chưa tìm được nhà nghỉ ở Nghĩa Lộ, cần được biết thêm), còn đường DT112 ko biết thế nào (80km) nghe nói đường đất không dám đi. "117+125=242km"
- Ngày 2: Xuất phát từ TX. Nghĩa Lộ - theo QL32 tham quan Mù cang chải - QL4D - Đi qua Đèo Ô Quy Hồ về thị trần Sapa (231km theo maps) nghỉ ngơi
- Ngày 3 : xuất phát từ Sapa theo QL4D - QL 70 - rẽ đi QL279 - tới Thị trần Việt Quang rẽ đi QL2 đến Hà giang ( 234km) nghỉ ngơi. ( chưa tìm được nhà nghỉ nào, thấy trên mạng có homestay Thái ko biết ở đươc không , cần xin thêm thông tin).
- Ngày 4: Xuất phát từ Hà giang theo QL 4C lên Cột cờ lũng cú tham quan và đi đến đèo Mã Pí lèng (lượt đi 156km và về 156km mất = 312km rồi quay về Hà Giang nếu dư thời gian sẽ ghé các điểm Cao nguyên Đá Đồng Văn, Dinh Vua mèo. Có phương án nào nữa không xin các bác chỉ giúp. Vì ngày hôm sau phải về Hà Nội.
- Ngày 5 : Hà giang theo QL 2 - Đường HCM - QL32 về bến xe Mỹ Đình.
***Đó là phương án mình đưa ra như vậy nhưng không biết thực tế thế nào vì đây là lần đâu tiên mình đi, Mỗi ngày chạy trên 200km có quá đối với cung đường đèo Tây Đông Bắc không, chủ yếu là cần qua : TÀ XÙA - MÙ CANG CHẢI - ĐÈO Ô QUY HỒ - CỘT CỜ LŨNG CÚ - ĐÈ MÃ PÍ LÈNG
Mỗi ngày chạy trên 200km có quá đối với cung đường đèo Tây Đông Bắc không

-Xin cho biết là phần nào hợp lý phần nào không hợp lý ạ.

Last edited:
Re: Dân miền nam Xin tư vấn đường Tây Đông Bắc MỘCCHÂU-MCCHẢI- Ô QUY HỒ - HG - MÃ PÍL

Chả rõ các đoạn khác thế nào, riêng cái ngày 4 của bác định chạy 1 mạch từ HG lên Lũng Cú qua Mã Pí Lèng rồi về HG ngay e sợ ko thể được. Bác lưu ý đường HG lên Đồng Văn (Lũng Cú) là đường đèo dốc, 150km ì ạch leo lên, lúc xuống càng phải cẩn thận hơn ko thì lao xuống vực như chơi, đâu phải 150km đường thẳng băng đâu ạ.

Re: Dân miền nam Xin tư vấn đường Tây Đông Bắc MỘCCHÂU-MCCHẢI- Ô QUY HỒ - HG - MÃ PÍL

Chả rõ các đoạn khác thế nào, riêng cái ngày 4 của bác định chạy 1 mạch từ HG lên Lũng Cú qua Mã Pí Lèng rồi về HG ngay e sợ ko thể được. Bác lưu ý đường HG lên Đồng Văn (Lũng Cú) là đường đèo dốc, 150km ì ạch leo lên, lúc xuống càng phải cẩn thận hơn ko thì lao xuống vực như chơi, đâu phải 150km đường thẳng băng đâu ạ.

Mình là dân Miền Nam ra chưa biết đoạn đó thế nào, mình rât cần các bác tư vấn thêm ạ. Cám ơn bạn về lời khuyến cáo để đúc kết cho chuyến đi hoàn hảo hơn.

Các bác ơi giúp e với, mình rất lo và rất muốn biết thêm thông tin .

Mình góp ý 1 chút về lịch trình của bạn như sau:
Ngày 1: Bạn định sáng xuất phát từ Mộc Châu sang Tà Xùa có 2 đường như bạn viết là QL43 - QL37 đường này qua phà Vạn Yên gần hơn so với đường QL6-QL37 qua cầu Tạ Khoa nhưng chưa chắc đã nhanh hơn. 2 đường này đều đi được và khả năng bạn sẽ tới Tà Xùa vào buổi trưa nếu muốn ngắm mây thì e là hơi khó, mây Tà Xùa hay có vào buổi sáng sớm hoặc chiều muộn nên tốt nhất là bạn nên ngủ lại Tà Xùa 1 đêm để được chiêm ngưỡng cả bình minh và hoàng hôn là những thời điểm đẹp nhất ở Tà Xùa. Từ Tà Xùa muốn đi sang Nghĩa Lộ có 2 đường như bạn nói, quay lại QL37-QL32 qua Văn Chấn thì đường đẹp nhưng xa, còn đường DT112 Tà Xùa - Xím Vàng - Trạm Tấu gần hơn khá nhiều tuy nhiên bị 18km từ Xím Vàng sang Trạm Tấu đường offroad rất xấu, riêng đoạn 18km này tay lái cứng cũng mất khoảng 3 tiếng nên về thời gian cũng không nhanh hơn. Bạn nên cân nhắc lựa chọn.
Ngày 2: Nghĩa Lộ - MCC - Sapa đoạn này thì không có gì phải lăn tăn nhiều, đường đẹp, cảnh đẹp tha hồ chơi và ngắm.
Ngày 3: Sapa - TP Hà Giang: đoạn QL4D-QL70 ok, riêng đoạn QL279 từ Phố Ràng đi Việt Quang bạn có thể nghiên cứu thay thế bằng đường chạy qua Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Tân Quang đây là 1 cung đường tuyệt đẹp và rất đáng trải nghiệm, mình đã đi đường này 2 lần theo cả chiều xuôi và ngược nên khuyên bạn chọn đường này thay cho 279.
Ngày 4: TP Hà Giang - Đồng Văn - TP Hà Giang: nếu bạn chỉ có 1 ngày thì xác định sẽ liên tục chạy xe và chấp nhận bỏ qua rất nhiều điểm tham quan đẹp của trên cung đường Hạnh Phúc. 150km từ TP Hà Giang lên Đồng Văn chạy xe không cũng mất 5 tiếng vì đường đèo dốc rất hiểm trở. Nếu có thể hãy dành cho cung đường này 2 ngày để có thể trải nghiệm hết vẻ đẹp của nó.
Ngày 5: TP Hà Giang - Hà Nội: Đường gần nhất và dễ đi nhất là đi theo QL2 về TP Tuyên Quang, qua cầu Nông Tiến đi QL2C về Vĩnh Phúc, nếu thừa thời gian còn kịp lên Tam Đảo uống cafe rồi mới về Hà Nội.
Chúc bạn có chuyến đi như ý :)

Ngày 1: Bạn định sáng xuất phát từ Mộc Châu sang Tà Xùa có 2 đường như bạn viết là QL43 - QL37 đường này qua phà Vạn Yên gần hơn so với đường QL6-QL37 qua cầu Tạ Khoa nhưng chưa chắc đã nhanh hơn. 2 đường này đều đi được và khả năng bạn sẽ tới Tà Xùa vào buổi trưa nếu muốn ngắm mây thì e là hơi khó, mây Tà Xùa hay có vào buổi sáng sớm hoặc chiều muộn nên tốt nhất là bạn nên ngủ lại Tà Xùa 1 đêm để được chiêm ngưỡng cả bình minh và hoàng hôn là những thời điểm đẹp nhất ở Tà Xùa. Từ Tà Xùa muốn đi sang Nghĩa Lộ có 2 đường như bạn nói, quay lại QL37-QL32 qua Văn Chấn thì đường đẹp nhưng xa, còn đường DT112 Tà Xùa - Xím Vàng - Trạm Tấu gần hơn khá nhiều tuy nhiên bị 18km từ Xím Vàng sang Trạm Tấu đường offroad rất xấu, riêng đoạn 18km này tay lái cứng cũng mất khoảng 3 tiếng nên về thời gian cũng không nhanh hơn. Bạn nên cân nhắc lựa chọn.
Ngày 2: Nghĩa Lộ - MCC - Sapa đoạn này thì không có gì phải lăn tăn nhiều, đường đẹp, cảnh đẹp tha hồ chơi và ngắm.
Ngày 3: Sapa - TP Hà Giang: đoạn QL4D-QL70 ok, riêng đoạn QL279 từ Phố Ràng đi Việt Quang bạn có thể nghiên cứu thay thế bằng đường chạy qua Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Tân Quang đây là 1 cung đường tuyệt đẹp và rất đáng trải nghiệm, mình đã đi đường này 2 lần theo cả chiều xuôi và ngược nên khuyên bạn chọn đường này thay cho 279.
Ngày 4: TP Hà Giang - Đồng Văn - TP Hà Giang: nếu bạn chỉ có 1 ngày thì xác định sẽ liên tục chạy xe và chấp nhận bỏ qua rất nhiều điểm tham quan đẹp của trên cung đường Hạnh Phúc. 150km từ TP Hà Giang lên Đồng Văn chạy xe không cũng mất 5 tiếng vì đường đèo dốc rất hiểm trở. Nếu có thể hãy dành cho cung đường này 2 ngày để có thể trải nghiệm hết vẻ đẹp của nó.
Ngày 5: TP Hà Giang - Hà Nội: Đường gần nhất và dễ đi nhất là đi theo QL2 về TP Tuyên Quang, qua cầu Nông Tiến đi QL2C về Vĩnh Phúc, nếu thừa thời gian còn kịp lên Tam Đảo uống cafe rồi mới về Hà Nội.

xin hỏi bạn ạ: thay thế bằng đường chạy qua Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Tân Quang là đường DT178 và ĐT 178 đường nhựa khá tốt phải ko ạ.

Hà giang mình sẽ 2 ngày, hà giang - phố cổ ở đêm, hôm sau mới về lại hà giang.

cám ơn bạn đã chỉ rất chi tiết ạ.

xin hỏi bạn ạ: thay thế bằng đường chạy qua Bắc Hà - Xín Mần - Hoàng Su Phì - Tân Quang là đường DT178 và ĐT 178 đường nhựa khá tốt phải ko ạ.

Hà giang mình sẽ 2 ngày, hà giang - phố cổ ở đêm, hôm sau mới về lại hà giang.

cám ơn bạn đã chỉ rất chi tiết ạ.

Mình thấy bạn haiyen1012 tư vấn là đúng đấy, nên đi theo cung đường ấy hoặc một cung khác cũng rất đẹp là từ Lào Cai đi Mường Khương rồi ra Pha Long. Từ Pha Long đi dọc sông Chày qua Si Ma Cai, Cán Cấu. Đến ngã 3 Lùng Phin rẽ trái đi Xín Mần - Hoàng Su Phì, ra ngã 3 Tân Quang rồi ngược lên Hà Giang.
Không đi đường 178 làm gì.

Ồ đúng thông tin mình cần! Bài viết của bạn khá hay và rất hữu ích đối với tôi.

Miền biên viễn phía bắc thường được chia làm 2 vùng:
1- TÂY BẮC
Gồm các tỉnh: Yên Bái - Sơn La - Điện Biên - Lai Châu - Lào Cai
2- ĐÔNG BẮC
Gồm các tỉnh: Tuyên Quang - Hà Giang - Cao Bằng - Lạng Sơn - Móng Cái

Với các yếu tố chi phối như: Quỹ thời gian, khả năng tài chánh, sức khỏe...Nên các nhóm biker thường chia ra. 1 lần đi tuyến Tây Bắc và một lần đi tuyến Đông Bắc. Thậm chí mỗi cung Đông hoặc Tây còn chia ra làm nhiều cung nhỏ.

Với kế hoạch đường đi của bạn ...chubom thì nó lại vừa Tây (Mộc Châu - Tà Xùa - Nghĩa Lộ - Sa Pa) vừa Đông (Lũng Cú - Hà Giang...)
Mà quỹ thời gian hình như chỉ có 1 tuần, xe lại chở đôi...Ngoài đường dài tính bằng km bạn phải tính cho nghỉ giữa đường, chụp ảnh, tìm hiểu nơi mình đi qua...các nội dung nầy chiếm rất nhiều thời gian. Đường đèo dốc miền núi phía bắc chỉ nên tính vận tốc bình quân là 30 Km/h (một ngày chừng max. 150 km) chứ không như ở đồng bằng ta có thể cày từ 300 - 600 km/ngày.

Do đó mình khuyên bạn nên gom gọn lại, để dành cho những lần sau...vì bảo đảm rằng: Khi đi được một lần thì ta sẽ nghiện suốt quãng đời còn lại...

Bạn tham khảo thêm:

1- Tây Bắc: https://www.youtube.com/playlist?list=PLjXW0DHDJjNNSQvmFq15o4Xzsw50ZAkWG
2- Đông Bắc: https://www.youtube.com/playlist?list=PLjXW0DHDJjNPicPm9oUMcS42lXhf1oRP-

Mình thấy bạn haiyen1012 tư vấn là đúng đấy, nên đi theo cung đường ấy hoặc một cung khác cũng rất đẹp là từ Lào Cai đi Mường Khương rồi ra Pha Long. Từ Pha Long đi dọc sông Chày qua Si Ma Cai, Cán Cấu. Đến ngã 3 Lùng Phin rẽ trái đi Xín Mần - Hoàng Su Phì, ra ngã 3 Tân Quang rồi ngược lên Hà Giang.
Không đi đường 178 làm gì.

Mình có 9 ngày:

- Xuất phát từ Sapa - Hà giang theo đường bạn Haiyen1012 và bạn Xoài gần 300km chạy từ 9h sáng đến 17h có kịp ko.
(ngày 1). Mình có thể chia đoạn này ra đươc ko. (Sapa - Hoàng Si phù). Ngày 2 tiếp tục Hoàng Si Phù - Yên Ninh. Ngày 3: Yên Ninh - Chợ mèo Vạc- Yên ninh trong ngày ( chủ yếu là tập trung Lên cột cờ Lũng cú và Đi qua đèo Mã pí lèng, bỏ qua các điểm tham quan trên đường)
- ngày 4 Từ Yên Ninh về Tuyên Quang nghỉ ngơi, sáng hôm sau ngày thứ 5 ghé Tam đảo rồi về Hà Nội.

Mình chia ra các đoạn vậy có được ko ạ. Mình Phải chừa ít nhất 4 ngày để từ Hà Nội về Sài Gòn(ngày thứ 9 mình phải về Sài Gòn nghỉ ngơi để ngày hôm sau làm việc.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back