What's new

[Hỏi đáp] Hỏi kinh nghiệm đi Bus Felix từ Pháp qua Thụy Sĩ

Leban

Phượt thủ
Các anh/chị em đã phượt Châu Âu có ai đã đi Felix Bus từ Pháp- Thụy Sĩ xin chia sẻ kinh nghiệm về giờ giấc và độ an toàn với ạ vì tháng 10 này mình và một bạn (đều là nữ) dự tính di chuyển từ Pháp qua Thụy Sĩ - night ride. Mình đã đi bus - night ride từ Kyoto-Toyko của Willexpress thây rất and toàn, tiện lợi và thoải mái. Cảm ơn cả nhà

Nếu đúng phải là Flixbus chứ phải không bạn? Mình đã từng đi Flixbus từ Luxemburg sang Frankfurt, xe rất sạch và an toàn, tuy nhiên chạy không nhanh lắm đâu nhé bạn, xe vẫn ghé vào nội thành vài thành phố chạy qua để đón và trả khách vì vậy thời gian đi sẽ chậm, tuy vậy được ngắm cảnh cũng khá ok. Thời gian đón trả khách và thời gian chạy là đúng tuyệt đối. Nếu đi từ Pháp sang Thụy sĩ muốn nhanh và tiện thì nên đi TGV.

Cảm ơn bạn Bravemaen nhé. Bọn mình plan đi bằng TGV rồi nhưng nếu Flixbus chạy an toàn và đúng giờ như bạn nói thì muốn đi night ride từ Paris đi Lucern để tiết kiệm thời gian ý. Mình cũng tính đi Bus của Eurolines mà ngày đó lại ko có chuyến đêm.

Trước mình cũng nghiên cứu vụ này mãi. Đi bus chặng này cũng khá tiện vì chỉ tầm 9-10 tiếng đã đến nơi, giá thì rẻ, tiết kiệm tiền KS mà cũng không phải đặt trước mấy. Có điều bến flixbus ở Thuỵ Sỹ có thể ko gần khu dân cư lắm, ở ven ven thành phố. Về chi phí tính ra tiết kiệm hơn đi tàu TGV kha khá. Nếu đi tàu TGV thì thời gian chỉ còn nửa, song muốn tiết kiệm phải mua trước tầm 80-90 ngày trở lên mới thấy có vé 36-40E. Khoảng 80 ngày đổ lại giá tăng lên 60E rồi, càng gần càng đắt, toàn >100E.

Đúng rồi đấy. Vé TGV mình search cách đây 2 tuần là 65EUR/vé/ngừoi nhưng hôm nay đã là $191/vé rồi. Trong khi vé FLixbus night ride chỉ 35EUR/vé.

Nếu bạn cần 1 lời khuyên cho lịch trình đi từ Pháp sang Thụy sĩ, thì mình khuyên là bạn nên đi từ Paris sang Zurich bang TGV hoặc bus đường dài. Đây là tuyến chính nên giá vé TGV và bus đểu rẻ hơn, đi direct và nhiều chuyến trong ngày để lựa chọn. TGV đi chỉ mất khoảng 4 tiếng vào đến nhà ga xe lửa trung tâm Zurich nằm tại trung tâm của Zurich luôn nên rất tiện đi lại, mình đã từng đi tuyến này rồi, rất ok, còn nếu đi Flixbus thì lâu hơn, tram dừng của Flixbus ở Zurich nằm ở tt thành phố cách ga xe lửa trung tâm vài tram mét. Ở Zurich chơi 1 hoặc 2 đêm rồi đi tàu/bus qua Lucern khoảng 1h, mỗi ngày có hang chục chuyến tàu và bus nối qua lại giữa 2 tp này nên rất thuận tiện về vấn đề đi lại.

Last edited:
Mình plan đi TGV, nhưng trong lúc đợi visa thì thấy giá vé cứ tăng chóng cả mặt nên chắc phải chuyển qua đi bus hoặc máy bay mất bạn ạ.

Mình đã đi xe Flixbus đêm ở CA vài lần rồi. Nói chung lúc đó tiêu chí là rẻ cộng với tiết kiệm 1 đêm ks nên là thấy rất ok, xe chạy êm, rất đúng giờ. Đi chơi cả ngày mệt nên lên xe là ngủ ko biết gì mặc dù là ngủ ngồi :))

Hi hi. Thanks bạn Gau Misa nhé vì bọn minh nghỉ phép được ít ngày mà lại muốn đi chơi nhiều nơi và lang thang ảnh ọt nên cũng muốn tiết kiệm đêm trên xe.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back