What's new

[Chia sẻ] Miền trung nước Mỹ hoang dã, chợt nhớ Cửu Trại Câu năm ấy...

Chuyến đi bắt đầu ở sân bay Minneapolis, mọi người tập trung ở đây thuê xe và khởi hành luôn trong ngày. Nhóm mình 4 người xuất phát từ Minneapolis đến Kadoka khoảng 6-7 tiếng lái xe thì ngủ đêm tại đây

4 mem: Mình tên Ngọc, chị Tú, chị Ngọc và bé Linh

Trung bình cứ 100$ 1 ngày bao gồm tiền ăn uống, khách sạn, thuê xe + xăng cho 1 người. Mình đi 5 ngày khoảng 500$ (bao gồm vé máy bay từ Houston lên Minneapolis 165$, tính ra mình mất khoảng 335$ cho các chi phí ở trên), nhưng mình cứ tính dư là 100$ 1 ngày

Ngày thứ 2, nhóm mình lái xe xuống ScottsBluff để tham quan Scotts Bluff National Monument của tiểu bang Nebraska, con đường đi của bang này rất là đẹp, xung quanh là các dãy núi với formation lạ mắt, bên trên có tầng thảm cỏ xanh tươi. Mình đi các bang bờ Tây nhưng chưa thấy các formation đá giống như vầy.

Khoảng đầu giờ trưa mình đã tới ScottsBluff và ăn trưa ở đây, vì là 1 bang ít người ở nên tìm đồ ăn Việt hay Châu Á rất khó. Nhóm mình chọn quán ăn người Hoa ở đấy, đồ ăn họ làm rất mặn nên 4 người kêu 4 món dư rất nhiều. Ăn không hết cũng ko thể mang về được vì đi trời nắng nóng dễ hư

Thời tiết thì nóng mà đi bộ 2 miles ven theo con đường ở hình dưới nên mình quyết định ko đi vì thấy cũng ko có gì đặc sắc lắm, thế là nhóm mình xuất phát qua điểm tiếp theo

Lái xe từ sáng đến khi ra khỏi Scottsbluff, nhóm buồn ngủ quá nên mở truyện ma của chú Nguyễn Ngọc Ngạn nghe. Càng nghe thì nhiều hiện tượng lạ xuất hiện, tiếng mèo kêu trong truyện réo lên tự nhiên xe bị vấp qua ổ gà cái rầm làm giật cả mình. Rồi tiếng quạ trong truyện rít lên thì tự nhiên trời mưa tầm tã mà mình coi dự báo hôm nay trời nắng nóng ko thể mưa được. Gần đến Toadstool Geologic Park, mình ko muốn mưa chút nào nên đề nghị tắt truyện ma, chuyển qua nghe nhạc sống cho thời tiết trở lại bình thường ;)

Đường đi vào khu vực này rất hẻo lánh và vắng người, xe lửa chạy chỉ có đèn chớp báo hiệu, chứ không có cây chắn, nên mọi người cẩn thận.

1 lưu ý nhỏ là chỗ này không tính tiền vé, mọi người tự động góp tiền trong 1 hộp nhỏ ở cổng. Đi ra hoặc vào tự đóng cổng.

kinh nghiệm thuê xe, ks và annual pass, mọi người có thể tham khảo bài viết của mình ở đây nha.
Click here

Last edited:
Re: Các bang miền Trung Mỹ hoang dã một cách không thật làm mình chợt nhớ Cửu Trại Câ

Trong đây mình không thấy trail, cứ đi theo đường mòn, thích hướng nào đi hướng đó, núi nào mình thích thì mình leo lên. Lúc đi thì nắng gần như sắp tắt, nên thời tiết rất dễ chịu mát mẻ ko quá nóng. Đất đá ở đây li ti, nên leo lên mọi người chú ý cẩn thận rất dễ trơn trượt...

Đi vào sâu nữa, các núi đá dựng lên như 1 tòa thành cổ nào đó, trong như các phim cổ trang hồi xưa. Thấy trời sắp tắt nắng nên nhóm dừng chân ở đây chụp hình tý rồi quay ra

Nói chung khu vực này mình thấy đep hơn bên Scottsbluff ở trên, nhưng đến trễ nhóm đi dạo khoảng 1 tiếng rưỡi rồi quay ra, chưa đi được nhiều. Mọi người nên đi sớm sẽ đi được nhiều điểm trong này hơn

Last edited:
Re: Các bang miền Trung Mỹ hoang dã một cách không thật làm mình chợt nhớ Cửu Trại Câ

Ngày thứ 3 bắt đầu ở thành phố Rapid City của South Dakota, ăn sáng ở ks xong, nhóm khởi hành đi Badland National Park. Giống như bộ phim Into the Badland của Ngô Ngạn Tổ đóng, bây giờ nhóm mình Into the Badland

Giữa trưa nhóm đến Saddle Pass Trail, bảng notice có rattle snake nên mọi người đi theo đường mòn nha. Lối đi lên dốc, lên thì cũng ko đến nỗi, nhưng lúc xuống sợ té dã man, mình phải ngồi xuống lết đi cho chắc ăn khỏi sợ té

Rồi lên 1 đoạn nữa, nhóm thấy mệt, đường thì dốc nên quay trở lại xe, đi đến điểm kế tiếp tham quan. Cảnh trên đường trong khu vực Badland thì đây

Thiệt đúng là Bad Land, toàn muỗi và muỗi, bay vô chích loạn xạ. Kinh khủng quá phải bôi dầu cù là cho nó bay xa, mà nó cứ xấn tới như bất chấp á

Last edited:
Re: Các bang miền Trung Mỹ hoang dã một cách không thật làm mình nhớ Cửu Trại Câu

Sau tất cả, nhóm cũng đã đến Window Trail, được đánh giá là dễ đi, đường bằng không cần leo trèo gì cả. Trên đường sẽ bắt gặp nhiều hoa hướng dương, và các biển notice có rattle snake

Ở bên trong xuất hiện 1 dãy đất đá có thể leo lên được, 1 buổi chiều nắng nhẹ khi ấy

Rời khỏi Badland với vài vết muỗi cắn, nhóm về lại Rapid city ăn McDonald. Lúc đó khoảng 5h còn sớm nên nhóm quyết định đi luôn Mt Rushmore, nơi có bức tượng 4 vị tổng thống nổi tiếng

Từ xa zoom lên 4 ông: George Washington, Abraham Lincoln, Theodore Roosevelt, Thomas Jefferson. 4 ông mình chỉ biết được Abraham Lincoln do hồi trước có coi phim về ổng

Nói chung tốn 10$ tiền giữ xe, mình đi cho biết chứ mình thấy khu vực này bình thường

Và điểm lưu ý cuối cùng ngày hôm nay là nếu mọi người có đi Crazy Horse Memorial thì đừng đi vì nó chưa xây xong. Nếu đi mua đồ lưu niệm hay tham quan museum của nó thì ok

Last edited:
Re: Các bang miền Trung Mỹ hoang dã một cách không thật làm mình nhớ Cửu Trại Câu quá

Vẫn chưa tìm thấy hồ nước nào ở mấy vùng đất đá khô cằn này cả, sao có thể hồi tưởng Cửu Trại Câu được ta...Ôi thì cứ tiếp tục nhé, trước khi đến các hồ xanh ngọc, xanh biển, xanh 1 cách lạ thường mà không biết phải thật không nữa...

Ngày hôm nay Ngọc sẽ đi đến 1 bang khác, đó la North Dakota và đích đến là Theodore Roosevelt National Park. Khởi hành từ 9h sáng đến đây là gần 1h trưa. Cái trail đầu tiên mà nhóm Ngọc đi đó là Wind canyon trail

Quang cảnh bên trong, gió thổi ào ào như bay cả người, mọi người cẩn thận khi ra xa vì gió rất mạnh

Đường đi cũng dễ, không quá mệt để leo lên, đi đến diểm cuối cùng, mọi người sẽ thấy 1 mõm đá, có thể ngồi chụp hình trên ấy nhưng ôi thôi rất chóng mặt nếu nhìn xuống vì cao và gió thổi.

Từ đây nhìn phía bên phải, sẽ thấy 1 cánh đồng cỏ vàng mênh mông

Last edited:
Re: Các bang miền Trung Mỹ hoang dã một cách không thật làm mình nhớ Cửu Trại Câu quá

Chỉ có duy nhất 1 trail nhóm đi, còn lại nhóm ngồi xe tham quan cảnh công viên bên trong. Nhóm lái xe 1 vòng công viên. Khúc này mới vui nè vì toàn gặp vật cản trên đường

khu vực toàn con prairie dog nhú lên khỏi mặt đất như vầy đây

tiếp tuc đi, thì bỗng chốc gặp 3 con ngựa ngoắc ngoắc cái đầu như đang phê thuốc ấy trong thật đáng sợ.

Rồi thì gặp e bison mà mình cứ tưởng buffalo. Vì mình chưa bao giờ thấy thực tế con ấy nên rất hào hứng, muốn xem thử.

Prairie dog, ngựa, bison toàn đi giữa đường rất tự nhiên, không có sợ xe gì hết, ngược lại mình phải nhường cho tụi nó đi. 1 trải nghiệm thiệt là thú vị

[video=youtube;N9j6Kb5dls4]https://www.youtube.com/watch?v=N9j6Kb5dls4&feature=youtu.be[/video]

Last edited:
Re: Hành trình đi tìm Cửu Trại Câu ở các bang miền trung nước Mỹ

Tiếp tục hành trình, khởi đầu ngày mới bằng Điểm thứ 2 của bang North Dakota đó là pháo đài của ông Abraham Lincoln tên là Fort Abraham Lincoln State Park

Đường đi vào đến các pháo đài

North Dakota có công viên quốc gia Theodore Roosevelt rất đẹp, nếu đã ghé South Dakota thì đi luôn North Dakota vì cách đó cũng chỉ khoảng 4 tiếng lái xe, nhưng được trải nghiệm cảnh thiên nhiên hoang dã mà mình thấy nó khác biệt so với các công viên quốc gia phía bờ Tây mà mình đã từng đi

Last edited:
Để tiếp nối cuộc hành trình các bang miền Trung Mỹ, hôm nay mình sẽ viết về bang Colorado. Nếu mọi người bay đến Denver thì đi luôn các điểm trên vì nó gần hơn so với bay đến Minneapolis, sau đó thì quay lại đi cung như sau

Điểm tham quan đầu tiên sẽ là Garden of the Gods, nằm ở vùng Colorado Spring. Theo mình thì nếu đã đi Bryce Canyon National Park thì sẽ thấy Bryce Canyon đẹp hơn nhiều

Và rồi mình chay xe đến Silverton khoảng 6 tiếng, mình thuê ks condo book bằng hotwire ngay Durango được cái Tamarron Lodge ở cũng được lắm có bếp, tủ lạnh đầy đủ để nấu ăn. Chạy đến đây thì trời cũng tối nên sắp xếp đồ đạc rồi đi ngủ để Sáng hôm sau đi Ice Lake Trail

Mình coi review trên mạng thì thấy đoạn trail này vô và ra khoảng 7.7 miles, hôm nọ mình đi Avalanche Trail ở Glacier National Park 5 miles thấy cũng ok nên ỷ y ko mang nhiều nước và thức ăn, rồi thì vô rừng muỗi rất nhiều, dừng chân nghỉ là nó bay vào chích. Về phần nhiệt độ thì mọi người cẩn thận, bên ngoài nóng nhưng đi được khoảng 2 miles thì nhiệt độ xuống nhanh và lạnh khoảng 13 độ C giữa tháng 8.

Càng vào sâu, thì hoa lá đủ màu sắc xuất hiện, rất đẹp như đang ở vùng nào đó ở Châu Âu. Lúc này mình cảm thấy hơi đuối rồi vì đi 1 đoạn khá dốc 2 miles mới vào đến dược đây

Last edited:
Đến đây thì mình cần phải leo qua khỏi ngọn núi này đây mới vào được bên trong hồ

Thiệt sự nhìn thì thấy có khả năng vượt qua được nhưng ôi thôi leo gần được tới nửa núi, tay chân rã rời, lúc đó coi điện thoại thấy đã được 4 miles, nghĩ gần tới rồi nên ráng, lúc thấy người đi xuống hỏi còn bao xa, họ nói còn 30 phút nữa là tới. Vừa mừng vừa lo vì nước còn chưa tới 1/4 chai, thức ăn thì hết. Nhìn lại đồng hồ thì 5h chiều, tính toán thì mình đã đi được 4 tiếng từ lúc bắt đầu trail. Nên mình nghĩ lát xuống cũng 4 tiếng, do sợ mặt trời lặn sẽ tối ko thấy đường đi nên mình bỏ cuộc nơi đây

Đây là Ice Lake, hình mình lấy của bác google. Ko thể thấy đươc 2 cái hồ này, tiếc ghê. Hi vọng lần tới sẽ thực hiện được

Ở gần đó có cái trail Columbine Lake cũng đẹp lắm, khoảng 6 miles walking mà mình ko có thời gian đi hay nói đúng hơn là chân bây giờ ko lết nổi 1 miles nữa :D

Chạy lên 1 tiếng nữa có cái trail American Basin yêu cầu xe lái 4 wheels, xe mình Ford Escape 2 wheel nên vô đây ko được. Thường sẽ thuê ATV đi vào, chiếc này đây. Khoảng 200-250$ half day ở Silverton

Last edited:
Sau khi đi vào American Basin không được, mình trở ra và lái xuống Mesa Verde National Park khoảng 2 tiếng. Đây là di tích cổ của người Pueblo, 1 tour đi khoảng 5$ sẽ có người hướng dẫn mình đi xuống, chứ họ ko cho mình tự đi xuống

Tham quan xong thì mình về lại Durango ngủ để hôm sau chạy thẳng lên Rocky Mountain National Park. Trail mà mình tính đi là lake haiyaha nhưng do họ đã full parking lot ko cho vào nữa. Mình đành đổi hành trình leo lên nơi cao nhất ở Rocky Mountain, mình phải đi Old Fall River Road, và con đường này là One Way chiều đi lên, không có chiều đi xuống, chỉ mở vào 2 tháng hè. Khi đi lên tới đỉnh Alpine Visitor Center thì mình đi xuống bằng đường khác

Đứng phía bên kia thấy cái hồ nhỏ và toàn cảnh trên cao

Con đường đi trên Rocky Mountain thì tuyệt vời, 1 màu xanh và xanh, không khí trên đây lạnh mặc dù đã vào hè. Nếu ai đi mùa thu chắc đẹp nữa

Ở bang Colorado, nổi tiếng là các hồ nước xanh đủ màu như Cửu Trại Câu bên Trung Quốc mà mình ko có duyên với hồ năm nay ở Colorado. Dự định đi thêm cái Hanging Lake này đây, mà thời tiết mưa nên hủy kèo ><

Đang trên đường chạy về ks, thì mình thấy Winter Park Resort. Nhìn bên ngoài nhìn vào thấy có khu vui chơi giải trí các kiểu sẵn đang ham vui nên mình vào chơi luôn. Mình chọn cái Alpine Slide thì họ cho chair lift đưa mình lên cao, sau đó trượt xuống. Khoảng 20$ 1 lượt

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,943
Latest member
3sdecal
Back