What's new

[Hỏi đáp] Xin kinh nghiệm đi Thụy Sỹ 4 ngày

phankim85

Phượt tử
Gia đình mình đi cùng 1 bé nhỏ 2 tuổi, ngày 7/9 sắp tới sẽ tới Thụy Sỹ 4 ngày. Sẽ bay đến sân bay Basel (BSL).
Các bạn ai có kinh nghiệm tham quan các tp đẹp của Thụy Sỹ trong 4 ngày thì cho mình xin thông tin với. Và từ sân bay Basel đi lại như thế nào ạh. Mua vé tàu j thì tốt ạh? Hay là có được thuê xe bằng cái bằng lái ở Vn ko vậy ạh?
** mình thích đi ngắm cảnh và nếu được thì lên núi chơi tuyết xíu cũng được.
Xin cảm ơn mọi người.

Bác hỏi chung chung thế này rất khó trả lời. Bác vào các thớt du lịch thụy sĩ xem trước để tìm điểm phù hợp rồi mới hỏi đường đi lại, ăn ngủ thì mọi người mới trả lời cho bác được.
Em có thể giới thiệu bác địa danh jungfrau, bác thử xem có thích không ? Nếu cần hỏi gì bác có thể hỏi bác @kimvanchinh là người đi nhiều và nắm rõ thông tin vùng này.

Với thời gian như thế mình đi Lucerne 1 ngày, Grindelwald 1 ngày, Bern 2 ngày. Tuỳ nhu cầu b có thể rút bớt tp và tăng tgian ở mỗi nơi. Có trẻ nhỏ thì m nghĩ không nên lên đỉnh núi làm gì cho tốn tiền mà có thể ko tốt cho sk của trẻ. Đi lại thì bạn cứ download app sbb mobile mà tìm chặng, tìm giá tốt thôi. Lưu ý nếu thanh toán qua web/mobile thì thẻ tín dụng của b phải là loại có 3D secure (VD như thẻ MB, citi hoặc 1 số ngân hàng khác).

Với kinh nghiệm của mình đã từng lang thang ở Thụy sĩ thì mình thấy như thế này:
- Di chuyển giữa các thành phố thì nên đi bang tàu hỏa, hệ thống tàu hỏa ở Thụy sĩ rất tốt và đúng giờ, họ có lịch trình chạy tàu của các tuyến cho cả 1 năm đúng đến từng phút. Thật đáng nể! Bạn ghé phòng information ở 1 ga tàu nào đó, xin 1 cuốn lịch chạy tàu các tuyến, họ cho free, dò tuyến cần đi, Mua vé tàu ở các máy bán vé tự động ở ga tàu và lên tàu rất nhanh và đơn giản.
- Bạn có thể thuê xe ở Thụy sĩ với bằng lái xe của Việt nam (bang pet có tiếng việt + anh). Bạn cần bằng lái + Credit card + PP là ok. Nếu có IDP thì cầm theo, tuy vậy mình thấy ít khi chỗ thuê xe hỏi cái này. Credit card của bạn nên có credit limit khá một chút vì khi cho thuê xe họ sẽ hold của bạn khá nhiều tiền đó. Nếu thuê xe thì nên đặt trước và lấy xe tại sân bay bạn đến và bắt đầu hành trình, tuy vậy chi phí thuê xe và đậu xe ở Thụy sĩ là không hề rẻ và mỗi lần vào nội thành tìm được chỗ gửi xe cũng khá vất vả.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back