What's new

[Chia sẻ] Những Ngày Hè Nắng Đẹp Ở 7 Nước Châu Âu

Topic "Đến Châu Âu năm 25 tuổi" https://www.phuot.vn/threads/322685-%C4%90%E1%BA%BFn-Ch%C3%A2u-%C3%82u-n%C4%83m-25-tu%E1%BB%95i của mình bị dừng lại vì lỗi ko chạy hình của Photobucket :( . Buồn ơi là sầu, nhưng vì còn muốn chia sẻ tiếp cho hết chuyến đi nên viết tiếp ở topic mới này mọi người theo dõi cho dễ. Đi tiếp với mình nha ^.^

7 nước mình đã đi qua là Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc, Italy, Đức, Hà Lan và Tây Ban Nha trong vòng gần 1 tháng.

Thụy Sĩ, Pháp, Cộng hòa Séc đã được mình chia sẻ trong topic trước nên bài này mình viết tiếp với câu chuyện về Cinque Terre - thành phố nhỏ ven biển của Italy. Trong bài sẽ kèm theo hướng dẫn đi lại chi tiết cho các địa điểm mình đã đến nha.

Cinque Terre sẽ làm bạn sẽ ngạc nhiên với vị trí địa lý đặc biệt của năm ngôi làng nhỏ nằm chênh vênh trên những vách đá cao ngút sát bờ biển và tò mò tự hỏi làm cách nào họ lại xây được những căn nhà vững chãi như vậy...

Đối với mình, quanh cảnh một bên là núi cao, một bên là biển luôn là một điều cực kì thu hút. Thiệt đó! ,cảm giác lọt thỏm giữa một đại dương rộng lớn và một phía là núi cao vời vợi thật là cool ^^

7

Đây là bản đồ đơn giản nhất để bạn dễ hình dung về vị trí các làng. Thường thì chúng ta có thể đi one-day trip cho toàn bộ năm làng ở Cinque Terre, tất nhiên nếu thư thả thì bạn có thể ngủ lại đây một đêm. Hoặc mọi người thường chọn ngủ lại ở La Spezia hoặc Levanto.

itcinque

Hai cách để đi đến Cinque Terre là đi train hoặc tàu, mà ngoại trừ những trường hợp đặc biệt thì hầu hết mọi người đều đi train.

Năm ngôi làng chài nhỏ của Cinque Terre được xây dựng từ khá lâu, khoảng hơn 700 năm trước, ban đầu người dân chủ yếu sống phía trên núi cao, sau đó dần dần mới lùi ra phần bờ biển như bây giờ.

Mà vui lắm, như có nói mấy lần trước, tụi mình chỉ có cỡ hai tuần đọc thông tin và lên plan đi đâu ở mỗi nước, vì quá ít thời gian nên chia ra mỗi đứa ba nước, tự quyết định tất cả cho nước đó từ đi lại, khách sạn, ăn uống, đi đâu...cho nên tới nước mà mình ko chịu trách nhiệm thì có một cảm giác rất yomost là không biết mình đang ở đâu và sẽ đi đâu luôn, hahaha, thú vị lắm đó :) .

​Bạn mình là người quyết định chọn Cinque Terre vì quá mê những ngôi nhà xinh xắn ở đây.

Italy-Aug2016-48

1. Ngôi làng đầu tiên mà tụi mình đi là Vernazza. Vernazza cùng với Manarola được xem là một trong những thành phố xinh xắn nhất nước Ý.
Những bước chân đầu tiên là len lỏi vào các con hẻm cực nhỏ như này:

Italy-Aug2016-28

Có căn nhà nằm nghe nắng mưa

Italy-Aug2016-29

Lên trên là ruộng bậc thang.

DSCF2824

Người dân nói đi khoảng 15 phút thôi, nhưng vâng chắc vì chân ngắn hơn người Châu Âu nên chúng tớ đi gần nửa tiếng mới tới nhá ^^ .

DSCF2837

Leo dốc miệt mài

DSCF2827

Last edited:
Có cảm giác bước qua cánh cổng này là qua thế giới khác vậy đó *.*

DSCF2830

Ta daaa....và đây chính là nơi chụp hình check in của hầu hết mọi người khi đến Cinque Terre.

Italy-Aug2016-36

Vernazza may mắn sở hữu một cảng biển tự nhiên cho nên bạn sẽ thấy tàu thuyền ờ đây nhộn nhịp ra vào, có thuyền cập bến từ các nước lân cận nữa.

Ngôi làng nhỏ ven vùng biển rộng lớn.

Italy-Aug2016-31

Đây là con đường mòn để trekking đi đến các làng khác.

Italy-Aug2016-34

Không biết với bạn thì bức hình này có đem lại nhiều cảm xúc không, chứ với mình nó thực sự thu hút. Hình ảnh con đường hầm dưới núi đá ven biển này dường như đã xuất hiện nhiều lần trong đầu lắm rồi để rồi bắt gặp nó lòng mình xao xuyến lạ thường...

Italy-Aug2016-30

Xem video sẽ thấy rõ hơn bên biển bên núi :) . À khi đi tàu có những đoạn view rất đẹp nha bạn.

[video=youtube;K_09BQmYW70]https://www.youtube.com/watch?v=K_09BQmYW70[/video]

Bên trong làng là khá nhiều nhà hàng, kem, shop handmade, quần áo...

Hình ảnh hay thấy ở cả năm làng này là quần áo phơi khắp nơi :)

Italy-Aug2016-38

Tấm ảnh này nhìn đa sắc thái thiet ke nha quá đẹp

Cám ơn các bạn nha :)

@kietpro_90: ờ bạn công nhận á, lúc đi ở dưới thấy hẻm nhỏ nhỏ, luồn lách, thấy nhiều căn nhà nhỏ xíu, mà nằm xung quanh sườn núi, xong lên đây nhìn toàn cảnh mới thấy người ta xây hay thiệt.

@Leban: hihi, chúc bạn có chuyến đi chơi vui nghen :):)

2. Rời khỏi Vernazza, tụi mình đến ngôi làng Monterosso al Mare - làng xa nhất theo hướng đi từ La Spezia. Làng này ko có những ngôi nhà nhiều màu sắc như các làng kia mà lại là một bãi biển để bơi và tắm nắng đúng nghĩa.

Italy-Aug2016-51

Đông nghẹt người.

Italy-Aug2016-52

Ở Cinque Terre, không chỉ đông khách du lịch từ nơi khác đến mà chính người Ý đến đây rất nhiều.

[video=youtube;Vr8NsXmx0EQ]https://www.youtube.com/watch?v=Vr8NsXmx0EQ[/video]

Một ngôi nhà màu trắng với hàng hoa giấy to thật to.

Italy-Aug2016-63

Nhìn cảnh này chợt nhớ tới bài thơ "Sóng", tác giả Xuân Quỳnh:

Italy-Aug2016-53

​"Dữ dội và dịu êm
Ồn ào và lặng lẽ
Sóng không hiểu nổi mình
Sóng tìm ra tận bể

Ôi con sóng ngày xưa
Và ngày sau vẫn thế
Nỗi khát vọng tình yêu
Bồi hồi trong ngực trẻ

Trước muôn trùng sóng bể
Em nghĩ về anh em
Em nghĩ về biển lớn
Từ nơi nào sóng lên?

Sóng bắt đầu từ gió
Gió bắt đầu từ đâu?
Em cũng không biết nữa
Khi nào ta yêu nhau"

Bạn đồng hành của mình:

Italy-Aug2016-66

Nước xanh, mây trắng.

Italy-Aug2016-65

Xinh hè

Italy-Aug2016-64

Trong số bốn ngôi làng thì Monterosso là ít ấn tượng nhất với mình vì ở đây đơn thuần là một bãi biển thôi, tuy nhiên nếu bạn đi với trẻ con hoặc người lớn thì làng này lại khá thoải mái vì ít dốc, ko phải leo nhiều nên thích hợp cho nghỉ ngơi một chút trước khi tiếp tục hành trình khám phá các làng khác.

Men theo những con đường cạnh biển

Italy-Aug2016-78

Sẽ dẫn bạn đến Secret Beach

Italy-Aug2016-77

Vì bãi biển này nằm sâu sau con đường ngoằn nghèo, núp sau khe đá lớn, và không có bảng chỉ dẫn gì nên mình tự đặt tên cho nó là "Secret Beach", vậy nên bạn nào đi thì cứ theo chỉ dẫn của mình là tìm ra, chứ đừng vớ ai đó hỏi: "Where is Secret Beach?" là người ta cũng lắc đầu bó tay đó nha ^^

[video=youtube;MeXZrxv8OIs]https://www.youtube.com/watch?v=MeXZrxv8OIs[/video]

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back