What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn Tour Châu Âu

Hdauto

Phượt tử
Visa của e đã tạm ổn, chỉ chờ ngày nộp nên giờ muốn tham khảo các bác lựa chọn tour đi Châu Âu. E thì thích tour truyền thống, đi 5 nước gồm Pháp- Bỉ- Hà Lan- Luxembourg- Đức, vì chi phí khá ok ( tùy cty giao động từ 4x-5x triệu, ko biết có khác nhau gì vì đọc lịch trình thì như nhau), nhưng bạn e lại thích tour Pháp- Đức- Thụy Sỹ- Ý, vì thấy dc đi cáp treo trên dãy Alps, và đi tới 1 số vùng biên giới- xa trung tâm thành phố, nhưg giá khá cao, tầm 6x-7x triệu. Bác nào từng đi 2 tour này hay biết infor có thể chia sẻ với e chút kinh nghiệm. Bỏ qua cái tài chính 1 bên, nên lựa chọn tour nào trong lần đầu đi Châu Âu, em thì thích khám phá, bạn e cũng thế nhưng khoái tour có Thụy Sỹ vì dc đi về mấy vùng nông thôn, chứ bạn e ko thích tham quan thành phố nhiều. E thì thấy tour kia cũng ổn, chỉ sợ ko biết đi 5 nước trong 10 ngày có vội quá ko? Bác nào giúp e nhé! E xin cám ơn!

Bạn đi tour thì làm sao khám phá được, suốt ngày ngồi trên xe rồi đến mấy cảnh must-see, chụp vài tấm hình. Nếu đi cho biết thì đi tour, còn đi để khám phá thì phải tự đi, mà đi châu âu thì phải đi bộ lang thang thì nó mới thú vị. Bạn thử tưởng tượng giống như đến sài gòn mà đi tour thì người ta chở bạn đến nhà thờ đức bà, bưu điện, dinh độc lập rồi giới thiệu với bạn , chờ bạn chụp hình. Còn bạn tự đi thì bạn sẽ còn được đến khu phố tây balo khám phá các con hẻm, ăn uống thỏa thích các món việt nam. Mà mình thấy đi châu âu phải tự đi thì mới thích, cảm giác lang thang ở Rome, venice, rồi đi bộ từ bảo tàng Lourve đến khải hoàn môn, tháp eiffel... tuyệt vô cùng. Còn phải tìm đến các quán bán pizza ,pasta, gelato ngon nhất nếu đi ý, chocolate ngon nhất nếu đi bỉ... . Nếu bạn thích thế thì phải tự đi, còn đi cho biết cảnh thì đi tour là sướng nhất khỏi phải lo gì hết.

E đi tour trước bác ạ, sau đó mới tự tin để tự đi được. Chính vì thế nên mới nhờ tư vấn xem 2 tour trên có gì khác biệt, và nên đi tour nào hơn đấy ạ. Chứ tự đi khám phá thì tuyệt hơn là đươg nhiên rồi, nhưng để lần tới.

Đi theo tour khỏi lo nghĩ về chuyện đi lại ăn ở nhưng bị cố định về thời gian, ko chủ động điểm thăm quan. Nếu đi lần đầu có thể chấp nhận được.
Đi theo ý mình thì phải chú ý về hành trình, đặt KS và có chút KN về việc đi tàu, bus giữa các nước, các địa điểm thăm quan.
Vùng làng quê thấy Áo cũng rất đẹp. Bản thân ở Tiệp cũng rất nhiều địa điểm thăm quan kiểu ngôi làng nhỏ, có sông nước, lâu đài ... Mỗi nơi một kiểu khó có thể so sánh.

-Pháp, Bỉ, Hòa Lan, Luxembourg, Đức các nước nầy phong cảnh , kiến trúc khá giống nhau, chuơng trình thường cty du lịch dẩn khách đi dạo phố nhiều, không tốn nhiều tiền mua vé vào các điểm tham quan. Nên giá rẽ
-Pháp, Ý, Thụy sĩ giá cao hơn do vật giá ỡ Thuy sĩ rất đắt đỏ, dân Thụy sĩ còn qua các nước lân cận để đi chợ để tiết kiệm ngân sách gia đình. Các điểm tham qua ỡ Ý thường la phải mua vé. Do vậy giá tour có đến 2 nước nầy cao.
Tóm lại tiền nào của nấy. Mình tính không bằng các cty du lịch họ tính đâu. Họ có cả chục người ngồi bàn tính dẩn khách đi đâu, cho khách ỡ k/s loại nào, cho ăn nhà hàng nào .... trong khi đó mình thi chỉ một vài người , nên làm sao tính toán giá cả bẳng cty du lịch được.
Bạn mới đi nên chọn cty nào có uy tín, có khách thường xuyên , không bị dời ngày khởi hành thì tốt hơn.

Vote Pháp Đức Thụy ý

Bỉ giống hệt Pháp, Hà lan giống Đức và vùng đồng bằng chẳng có gì ngời phố xá.

Có điều bạn phải chọn tháng đi cho đẹp, ví dụ đi tháng 7 thì Pháp ý nóng chết, nhưng đi tháng 10- đầu 11 thì mùa thu vàng ở Thụy, Đức tuyệt vời

Bạn này đã hỏi câu này trong nhóm Hội Sinh Viên VN ở Châu Âu thì phải :)
Cá nhân mình vote Pháp Đức Thụy Ý, vừa có trải nghiệm về kiến trúc, vừa được ngắm cảnh thiên nhiên. Hơn nữa 10 ngày mà đi tour 5 kia nước thì chỉ có ngồi xe và ngắm chứ ko có trải nghiệm

Cũng vote cho Pháp Đức Thụy Sỹ Ý. Nhà mình hành trình hơi tréo ngoe, bay tới Bắc Âu rồi mới xuống Séc, qua Áo (Salzburg), xuống Venice, Rome rồi về Paris thì nói thật các nước kiến trúc cũng không khác nhau nhiều, chỉ có khi ở Salzburg, đường đi cảnh sắc đẹp, làng Hallstatt cũng đẹp, khi lên núi vào hang muối nhìn cảnh núi non sông hồ này mới cảm thấy mình đang ở châu Âu như trong phim. Bỏ qua Thụy Sỹ vì không đủ thời gian, thực lòng rất tiếc nhưng an ủi là tới Salzburg rồi, gần chỗ gia đình nhà Von Trapp leo núi trốn sang Thụy Sỹ nên chắc cũng gần gần giống Thụy Sỹ (AQ thế thôi). Khi lập lịch trình, mình bỏ thẳng Vienna để đi Salzburg, sau rồi không thấy hối tiếc vì cảnh sắc thiên nhiên đẹp.

Em cũng đang định đi 1 mình tháng 10 này, lịch trình khoảng 7 ngày. Em đang hơi hốt vụ đi 1 mình nên có khi chuyển qua đặt tour từ Pháp. Em thấy bọn goeurogo có tour đi Pháp - Thụy Sỹ - Ý - Vatican - Monaco trong 7 ngày, ko có tiền ăn vs vé tham quan là khoảng 16tr. Nhưng lịch trình thì emthấy căng quá vì mỗi ngày đi 500km, mà đi 1 mình tự đi thì hơi ngại.
Visa thì em đang chờ mà nhìn vé máy bay tăng từng ngày hức hức.

Cũng vote cho Pháp Đức Thụy Sỹ Ý. Nhà mình hành trình hơi tréo ngoe, bay tới Bắc Âu rồi mới xuống Séc, qua Áo (Salzburg), xuống Venice, Rome rồi về Paris thì nói thật các nước kiến trúc cũng không khác nhau nhiều, chỉ có khi ở Salzburg, đường đi cảnh sắc đẹp, làng Hallstatt cũng đẹp, khi lên núi vào hang muối nhìn cảnh núi non sông hồ này mới cảm thấy mình đang ở châu Âu như trong phim. Bỏ qua Thụy Sỹ vì không đủ thời gian, thực lòng rất tiếc nhưng an ủi là tới Salzburg rồi, gần chỗ gia đình nhà Von Trapp leo núi trốn sang Thụy Sỹ nên chắc cũng gần gần giống Thụy Sỹ (AQ thế thôi). Khi lập lịch trình, mình bỏ thẳng Vienna để đi Salzburg, sau rồi không thấy hối tiếc vì cảnh sắc thiên nhiên đẹp.

Em mới đi chạy sô qua mấy nước. Công nhận ở Áo rất đẹp, nhất là khu vực hồ Hallstatt. Ở đây có 4-5 cái hồ lớn, nước trong xanh như nước biển miền trung. Đi vào hôm nắng đẹp quá tuyệt vời luôn. Còn hồ Hallstatt ko xanh bằng nhưng lại có khu phố cổ và mỏ muối đi bằng tàu lên dốc gần như dựng đứng (tiếc rằng em ko lên được do hết giờ). Đi qua các vùng đồng quê thì thấy quá thanh bình, các thảm cỏ xanh mượt.
Còn ở Czech thì ngoài Praha thì có rất nhiều khu vực có thành cổ kết hợp làng quê, sông nước cũng rất đẹp

Hồ Attersee gần Hallstatt

2Iayewa8mhEXbY5TmjMPjzZZjoyaKARkdNoDf9s1Le5vOp2KPKnfwhB-STbmrto-R3lzrDKwH_lAPzzaWPC1KoiWxegRaYfDe55ZmT49dOEfMbp6QiYgEF4VNYd8TfFvIAogNCF2XdFkFqwI970biszsQZEwId5onFhuq2tsyFo-pq73UUfxghI6DpYLQDRrvVSxDpRWV2eanRqqQFo7DMRbvr56HHmILOq8Q2Tu-wm21KgMjKKB8x3cmARYmpyJJTEmtoX7Mci6Lo2P2nhSPcjxP_psThXkdtlMwiOQPltXLVss5PRv4soD2hvUkxqWSiucu3PxMP8DpIg7hG_rI7Rn8MARZR1Q79PkIlRZ0UR4JJ6z7Xl5s0JhmzB5BGdaeYC0qp4dI-BIBifXY5ckoAdeAzI8bS32dIvcCYAXw1JElERAmuu356Q25pMXfIyE1BA5jx1a-qzzggP-Nwgd2kCEfeUdJ6pE6sNnA2fisu-eORSfcCp-6zeZjDTwXB4mE2Q4wGeKfxW7bKerwq4So0ZoTqifXQKfaGdD95f0GFZslOgVK_4x50zhG6HnM5nPejtL5v4eGGrPnVvQJVYZvRwXfq7lBVn67BgoBbyZuuu8PpcTnJs_=w1920-h317-no

Hallstatt

DJcwJnpl4b17nHl2tfVaS0H0JxtQmhfB6M8fyD5lmDh4vp1HZ-x8adtnQlxhBDp2roP6bOcMPV_Xd8vGF5nj6KhlczH78QdIntStwYEHwhhfY_UsqEb0ZR_65sjf6IeLrxazmbFRwmxXEgL9_xGlQaQSaHt-szlGIYCMoTOJtwe5wL0qElxT7uxGXpdrLTUtMn6OTXh_tlUqsyIVqHKDORG7d7mvrueb3357OmhMIrdZptmgc6XCLciJI7l2_6HeI_VBj2tgoPIJtCrTCt0seFTuvHDp5ZCLTooF1ydnrOXT6CxeJrZ0o8ZyyBq9QwlFvaTmppty3xfBWbcktMsWRSvLdu6UdrAouXj4ma2_i0Qmh5CeaNPdv99Dg7nYlPWGkRKRQurhklQaKULHuL4Ermfa90YOeOrMxHZAgukLGIntEy4j1kUGTLrEVlc86_aEoM1javyzmROP_aBAQ5yp1N0VzcoUKX1l1nssZOHtuRTOUeFdVwRZeG87V8ciE12pSrkpWpm-kYWh8S75C4bwpLdVCOZpDX1-SwHmPRdpQ-nvJnj9yEKvhxzBGZEiq8n-RdkMsFnzw7veD-Jxg7T8D8M4qVecIGVP8epHL3ID80BY4d4eJqE5=w1920-h395-no

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back