What's new

[Hỏi đáp] Kinh nghiệm hành lý ký gửi bay Easy Jet, Ryan và Vueling

Leban

Phượt thủ
Các anh/chị em đã bay Easy Jet, Ryan và Vueling Air giữa các nước Châu Câu cho mình hỏi ngu một câu là theo qui định của các hãng HK giá rẻ này hành lý ký gửi mình mua trước 1 pcs x 23kg mà bọn minh đi 2 vali x 10kg/vali thì có OK ko ạ?

Thanks cả nhà

Các anh/chị em đã bay Easy Jet, Ryan và Vueling Air giữa các nước Châu Câu cho mình hỏi ngu một câu là theo qui định của các hãng HK giá rẻ này hành lý ký gửi mình mua trước 1 pcs x 23kg mà bọn minh đi 2 vali x 10kg/vali thì có OK ko ạ?

Thanks cả nhà

Mình chưa bay 2 hãng bạn nói. Nhưng mình bay Brussel Airline, có 2 vali 1 to tầm 20kg, 1 nhỏ ~ 12kg và 1 balo. Và đã phải trả thêm 75 EUR (Đắt hơn cả tiền vé) cho cái vali nhỏ vì nó quá cân để làm hành lí xách tay. Vé của mình lại còn ko đc mua trước lúc check in (dù ko phải là vé rẻ ko hoàn hủy).
Và thêm nữa là mình thấy các sân bay ở Pháp nó ko cho cuốn 2 kiện hành lí vào làm 1 kiện như sân bay Nội Bài :T
Lúc check in ở CDG mình cứ đinh ninh được gộp làm 1 kiện nên chủ quan, cuối cùng phải ngồi dỡ tung hành lí ra sắp xếp lại giữ sân bay luôn :))
Không biết hai hãng kia được bn kg hành lí xách tay? Bạn để 1 vali sang hành lí xách tay có đc ko?

Thanks bạn Petite Amelie. Hành lý xách tay của 3 hãng kia đều 10kg và bọn mình chỉ mua thêm 23kg hành lí vì hai đứa chỉ mang theo 2 vali cỡ nhỏ để tiện di chuyển. Cộng cả 2 vali chỉ tầm 20kg. Bình thường đi của VNair và Vietjet vẫn Ukie miễn là ko quá cân đã mua. Nhưng bay với các hãng châu Âu thì phải hỏi kinh nghiệm để còn mua thêm - dã man là các hãng này ko có hạng 15kg mà cứ 23kg trở lên cơ.

Mình bay Easyjet và Czech Airlines thì hãng nào cũng mua thêm 1 kiện ký gửi, xách tay được 7kg (1 balo) và 1 handbag của mình. Còn việc có gộp được 2 kiện 10kg thành 1 kiện 23 kg được hay không thì không rõ. Ở sân bay Helsinki lúc bay Czech Airlines, một nhóm các bạn trẻ châu Âu mở tung valy ngồi sắp xếp lại hành lý có lẽ vì không đúng quy định hãng hàng không. Tuy nhiên khi bay về với Emirates thì trước khi bay có chat với bên hãng, mình bảo quy định hạng economy chỉ cho 1 kiện, tao gửi 2 kiện được không, miễn là không quá 30kg, nhân viên chat với mình trả lời là được. Thực tế tại sân bay Paris, có cô người Việt về nước, gửi 3 kiện hành lý cũng của Emirates, tổng cân tới 4xkg thì cô nhân viên chỉ nhận 2 kiện, tối đa cân nặng là 37kg thôi, du di cho thêm 7kg, kiện thứ 3 phải trả về.

Thanks bạn 4u4ever. Thế mình cũng phải mail hỏi Easy Jet và Vueling trực tiếp xem họ trả lời như thế nào còn biết đường mà mua bổ sung - cũng tiếc tiền vì kg ko dùng hết. )):

Công nhận mua vé máy bay thì có khi rẻ chứ mua mấy cái bổ sung này xót cái ví lắm. Nhà mình đi 19 ngày,3 người mà valy toàn tầm 15-20kg/người, thêm 1 balo nên ngậm ngùi mua thêm hành lý

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,190
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back