What's new

[Chia sẻ] Độc hành --Bà Đen ngọn núi cao nhất Nam Bộ. (lên chùa xuống chùa)

- Lời đầu tiên cho Unknown chào tất cả cô chú, anh chị em trong diễn đàn. Unknown xin tự giới thiệu Unknown là nam hiện tại sinh sống và làm việc tại sài gòn. Có thể gọi Unknown là Boy Bán Sịp... hihih vì đó nghề chính của Unknown kkkk.

- Tình hình là đã theo dõi diễn đàn mình đã lâu. Xem các bài review của cô chú , anh chị em thấy mà cũng thèm muốn viết gì đó giao lưu tí kkk .

- Thôi !!! không vòng vo nữa. U sẽ vào thẳng câu chuyện đầu bi ai của U :
** chú ý: không dành cho người yếu tim nhé . **

Câu chuyện kể về chuyến đi độc hành Tây Ninh ngày 08 tháng 07 năm 2017. Đó là một ngày đẹp trời và máu cuồng chân lại nổi lên. hix khổ lắm ạ. U thì kinh nghiệm đi núi không có mà được cái thích đi khám phá đó đây. Anh em có thể nghĩ U chơi ngu vì đi leo núi mà không chuẩn bị gì về dụng cụ y tế cá nhân - cái này U sẽ nói cái ngu này sau hehe.

03:30 sáng , Thật không khó để một người chuyên dậy 5g sáng như U thức sửa soạn cho chuyến đi,

Và đây là đồ U dành cho chuyến đi :

Nói chung đây là những món đơn giản như lăn ( U bị ung thư **** nên anh em đừng thắc mắc nhé haha), xịt khử mùi, sữa tươi cho buổi trưa, dao đa năng , tai nghe, bình nước và băng đầu gối ( do U bị yếu đầu gối ).

Tèn ten ... chuẩn bị xong là tầm 04g sáng , U xách con Wave không ghẻ lên đường. Không hiểu sao tầm 6g00 tới Trảng Bàng mà sương mù giăng kín lối. Thật khó cho thằng bốn mắt mà. Đợi cho ông trời lên mà đi tiếp thôi hix.

6g40 cuối cùng cũng thấy được núi Bà Đen, nhìn thì đẹp chứ leo thì mệt dã man.

- Sau khi gửi xe xong và chuẩn bị kỹ, sự háo hức như tiếp thêm sức lực cho U đi bộ lên chùa Bà và bỏ qua cáp treo. hehe.

Vừa đi vừa khóc sao mà nó cao và đuối quá .... . Cả chuyến U mệt nhất đoạn này ý. Mới 1/4 đoạn đường mà dừng thở mấy chục lần.

Sau khi lên chùa , Vái lạy cầu trời khấn Phật độ cho chuyến đi của U thì U đã đến được đoạn đầu đường từ chùa lên đỉnh . hehe.

-- Nhìn cảnh báo mà lòng bất an dễ sợ, Nhưng không sao vì U có Bà độ rồi kaka ;););) ( cái này có thật nhé. U sẽ nói sau vấn đề này).

Leo mãi leo mãi không thấy đỉnh đâu chỉ thấy mệt mà còn gặp 2 anh kia đang leo xuống bảo : " Em đi lần đầu mà đi một mình tới khúc kia leo lên không được đâu !!! "

Trời ơi!! nghe mà buồn thật, miệng thì ầm ừ cảm ơn 2 anh, lòng thì : " 2 chú hãy đợi đấy, U sẽ leo tới đỉnh cho xem! kaka"

8g15, Gần 1/2 đoạn đường ( gần thôi chứ không gần đâu haha ) dừng lại tự sướng tí . đi một mình chả chụp được U gì cả , toàn chụp cảnh thôi.

- Ướt đôi vai gầy của U mất rồi.

- Có 1 điều U công nhận , đường đi vừa trơn vừa ghê, cung này đi thì dễ thật, nhưng trơn quá. U mém té 2,3 lần rồi. May là giữ thăng bằng tốt. ( U nghĩ đường trơn có thể do trước lúc U đi trời đã mưa .. nên mới vậy ).

- Cuối cùng U cũng lên tới đỉnh trong trạng thái người dơ do cọ xát với đất vào mấy lần mém té .hehe.

Cô chú , anh chị em lấy U làm ví dụ nếu đi núi thì nên đi giày có độ bám nhé.

Last edited:
Re: Độc hành --Bà Đen ngọn núi cao nhất Nam Bộ. (lên chùa xuống chùa)

-- Thú thật về chuyến đi này Unknown gặp nhiều người tốt lắm.

Thứ 1: Những anh chị leo núi tốt bụng.

Khi lên gần tới đỉnh gặp được 2 anh chị rất dễ thương . Anh Cường và chị gì em quên tên rồi - thứ lỗi em nhé . 2 anh chị trong nhóm Dấu chân kết nối hay hành trình kết nối lắm. Trí nhớ Unknown không tốt nên anh chị có đọc được thì cho em xin lỗi nhé.

Gặp 2 anh chị, nói chuyện rất vui và khi U xuống núi thì anh Cường đã hướng dẫn cũng như cho U vài thứ để chuyến xuống núi an toàn. Đó là bọc kéo nilon :)) hehe. Vì trời chuyển mưa mà U thì không có bọc. U rất cảm kích.

Lời anh chị dặn quả không sai, đoạn bi ai tới rồi các bác ạ, khi xuống núi có một đoạn vừa dốc và trơn, và rồi U đã chơi trò mà hồi nhỏ U rất thích,

=> CẦU TRƯỢT. PHIÊN BẢN TRƯỢT DỐC NÚI.

Chàng trai m75 nặng 80kg trượt một cách không thể xấu hơn . và đoạn đường như góp 1 chút thú vị khi vệ dốc bề ngoài là cây tre nhưng bên trong là CÂY GAI.

Thế là theo quán tính U dơ tay chộp lấy cây tre nhưng chộp trúng cây gai, cuối cùng U cũng không bị trượt. Đứng dậy và phát hiện tay toàn máu. Cảm giác lúc ấy choáng lắm :"( - Cái ngu của U khi không mang dụng cụ y tế cá nhân đây.

Lúc ấy U choáng 1 lúc, nhưng may là Bà đã độ U ( như nói từ ban đầu ) nên là U đã được 1 nhóm anh chị đang lên núi cho nước sạch - đây là nước uống của anh chị mang theo - để U rửa tay . Và một chị nhẹ nhàng lấy miếng băng keo cá nhân băng cho U.

U cảm động lắm. Nghĩ lại U vừa ngu vừa may mắn gặp được anh chị.

Cảm ơn anh chị nhiều.

** Nếu anh chị có thấy cái topic này . Phiền anh chị inbox em nhé :| **

Lọ mọ tầm 14g chiều, U đã xuống tới chùa. VÀ RỒI CÁI NGU THỨ 2 XUẤT HIỆN : QUÊN MANG ĐỒ LÊN .... ĐỂ QUÊN TRONG CÓP XE ......

Ngậm ngùi xuống núi lấy xe trong trạng thái người và giày dơ.

Nếu ai thấy U lúc đó như mới lăn lộn trên đất ấy...

Thứ 2 : anh phục vụ bánh canh trảng bàng hoàng minh 2 tốt bụng.

[/IMG]

Đây tô bánh canh U ăn mà cảm giác sướng nhất.

Vì sao?

Lúc U về, trời lúc nắng lúc mưa, lắm lúc trời đổ cơn mưa, rồi lại nắng gắt trở lại. Chẳng hiểu?!?

Thể là U tháo áo mưa ra rồi lại mặc áo mưa vô. Tầm 2 lần thì trời nắng suốt.

Sau khi bị trời quật mệt rã người thì U đã ghé vô quán bánh canh hoàng minh 2 làm tô bánh canh trảng bàng cho biết với chị với em. Nhưng lúc chỉnh trang lại trang phục cũng như kiểm trang đồ đạc thì phát hiện Ví Mất. Nói ví thôi chứ nói là 1 cái bọc nilon chứa tiền và giấy tờ của U.

Choáng tập 2. Loạng choạng lục hết cái balo 10L hiệu quechua mua 63k mãi không thấy. Mồ hôi bẳt đầu đổ liên tục trên trán và gọi anh phục vụ đến.

Yêu cầu anh cho U hồi lại cái tô bánh canh trảng bàng 45k vừa kêu. Và trình bày với anh việc U mất tiền.

Khi thấy U cầm điện thoại thì anh hỏi: " anh điện bạn anh đến hả anh? "

U trả lời : " Dạ không anh, em từ sg lên bà đen leo núi xong ghé ăn bánh canh cái về thôi. "

-- anh cười và nói : " Thôi anh ăn đi, tí em trả cho anh cho. ".

Một ngày đẹp trời mà U gặp thật nhiều người tốt.
Đúng là vái lạy để Bà độ có khác.

Ở sài gòn, người ta tranh nhau từng đồng còn anh thì cho U hẳng 1 tô.

Nhưng tính U thì không thích vậy nên tìm lại lần nữa là kiểm tra cái cóp xe vì chợt nhớ trước lúc ghé ăn đã đỗ xăng.

Cuối cùng thì....... TÌM THẤY.

U cảm ơn anh rất nhiều và chào tạm biệt quay trở lại Sài Gòn chen chúc.

---- The End ----

Chưa có kinh nghiệm leo núi đi chỗ này dc ko bạn, tìm đường có khó ko.
Thanks bạn nhiều

Chưa có kinh nghiệm leo núi đi chỗ này dc ko bạn, tìm đường có khó ko.
Thanks bạn nhiều

Chào bạn, cảm ơn bạn đã đọc bài của mình.
Thì theo mình leo núi đi đường chùa là không sợ lạc đường, bạn cứ theo đường mòn mà đi, nếu tới ngã ba thì xem có chắn cây hay ký hiệu. đoạn leo chùa thì nhiều đá nên mặc quần co giãn tốt nhé. đừng mặc jean, leo khó lắm. trên núi có 2 trạm dừng chân, giá cả phải chăng. nên cũng đừng sợ thiếu nước nhé .

Chào bạn U,
Tuần tới mình dự định leo núi Bà Đen - cũng độc hành.
Kế hoạch của mình là Chiều T6 chạy xe đến Núi rồi gửi xe nhà Cô Năm gì đó ae hay kêu thân thiện lắm.
Qua đêm nhà Cô Năm rồi sáng sau dậy sớm leo núi theo đường Cột Điện.
Mình chưa đi leo núi hay phượt lần nào. Đây là lần đầu tiên mình đi leo núi.
Đồ dùng chuẩn bị của mình là:
_Sữa bịch,
_Đồ ăn nhanh - bánh mì,...
_ Túi nilong, ( chả biết để làm gì: thấy mọi người nói nên mang theo túi nilong nên cũng mang theo hihi),
_Bình nước 3-4L,
_Dao đa năng,
_Quần áo mưa.
Bạn thấy đồ dùng như vậy có ổn để leo núi Bà Đen chưa.
Mình sống ở Tp.HCM, dạo này là mùa mưa không biết trên đó ảnh hưởng ko,
Nếu ảnh hưởng thì đường leo trơn trượt nguy hiểm thì mình nên đi như thế nào?
Mong bạn giải đáp cho một người mới như mình.
Cảm ơn - một ngày tốt lành,.

Núi Bà Đen là khu du lịch lâu rồi, bác cứ yên tâm leo núi. Đồ đem theo càng nhẹ càng tốt. Lượt về bác ghé Tòa Thánh Tây Ninh tham quan, ghé chợ mới Trảng Bàng có chổ mua rau rừng, bánh tráng, muối tôm, ghé chợ cũ Trảng Bàng ăn Bánh Canh. Nếu lượt về bác đi đường Gò Dầu ngay buổi trưa thì ghé TT Gò Dầu có quán cơm Nga bao ngon.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back