What's new

[Hỏi đáp] Nên gắn thùng xe khi đi đường dài hay không?

uglyhoodlum

Phượt tử
Chào mọi người,

Mọi người ai có kinh nghiệm gắn thùng hông / thùng sau xe máy rồi xin chia sẻ giúp mình kinh nghiệm nhé. Mình cảm ơn trước.

Tháng 11 này mình và vợ sẽ đi 1 chuyến SG - HN trong 2 tuần bằng motor PKL (CB400), chỉ đi 2 người. Lộ trình chủ yếu là đường trường, đường DT, hoặc cùng lắm là đường đất cứng, không có offroad hoặc đường lầy lội.

Vì đi dài ngày, đồ đạc cũng không ít nên mình muốn hỏi có nên gắn thùng hông / thùng sau cho xe không?
1. Chỉ gắn 2 thùng hông, gắn baga sau để côt túi / balo
2. Chỉ gắn thùng sau, túi / balo cột lên nóc thùng sau.
3. Gắn cả 3 thùng, túi / balo cột lên nóc thùng sau.
... (để mở cho thêm nhiều options)

Lý do mình phân vân vì mình có ông anh chạy Raider từng gắn thùng sau ổng nói là chạy có cảm giác bị nhẹ bánh trước, với gió tạt.

Thằng bạn thì nói gắn thùng sau càng dễ chất đồ, cột túi / balo

Mình thì nghĩ gắn thùng sau người ngồi sau có chỗ dựa khi đi đường dài đỡ mỏi. Nhưng lại sợ thùng gây khó khăn cho việc leo lên leo xuống, thoát khỏi xe khi có tình huống nguy hiểm của người ngồi sau.

Mong các bạn chia sẻ ý kiến giúp mình nhé. Thanks :)

Chào bác!
Lời đầu chúc vợ chồng bác có hành trình thật vui vẻ :D.
Theo ý kiến của riêng em, nên lắp đôi thùng hông và để ba ga sau gắn ba lô, túi, phơi đồ,... thì hơn.
Bác ra Hà Nội, em có thể chia sẻ vài món ăn ngon của Hà Nội, chỉ vì hợp miệng mà đợt nào buồn y như là cân nặng tăng nhanh :D.

hehe cảm ơn bác. HN thì e không lạ gì nữa rồi. Quê ngoại e mà, vợ e do công việc nên cũng bay ra HN tháng đôi ba lần.
Chủ yếu đi 1 chuyến Nam Bắc chạy dọc đất nước cho thỏa cái chí mà theo e là thằng đàn ông nào cũng nên thử ít nhất 1 lần. Với đi để vợ e tập làm quen, sau này còn dụ đi được nhiều chuyến khác :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back