What's new

[Chia sẻ] Mẹo đặt phòng nghỉ ở Sầm Sơn Thanh Hóa

Tramtuha

Phượt tử
Sầm Sơn Thanh Hóa là một trong những khu du lịch biển hấp dẫn nhiều người, đặc biệt là những du khách các tỉnh phía Bắc. Tuy nhiên có hàng trăm những câu chuyện dở khóc dở cười đã diễn ra với các du khách đến Sầm Sơn. Như chuyện chặt chém, ép khách, ăn hay không ăn tại khách sạn ... Là một người nhiều năm gắn liền với Sầm Sơn, mình xin chia sẻ một số mẹo đặt phòng nghỉ ở Sầm Sơn để mọi người tham khảo.

Đầu tiên phải khẳng định rằng Sầm Sơn rất đẹp. Không phải mình là người Sầm Sơn nên tự hào về điều đó đâu. Người Sầm Sơn cũng có nhiều kiểu người, đa số đều rất mộc mạc và tử tế. Chỉ có dân làm ăn buôn bán hay làm khách sạn nhà nghỉ là có những người lươn lẹo thôi. Chứ dân Sầm Sơn chính gốc toàn là dân đi biển, họ thẳng tính và nóng nảy, nhưng trái tim lại rất ấm áp.

Vậy nên điều đầu tiên bạn đến Sầm Sơn là hãy nghĩ đến nhờ người dân Sầm Sơn giúp đỡ. Nếu bạn không có mối quen biết nào có thể nhờ tôi ( :D )

Các khách sạn, nhà nghỉ ở Sầm Sơn họ chỉ "chảnh" vào mùa cao điểm thôi. Chứ những ngày tháng 5 hay tháng 8 họ thiếu khách lắm, chẳng có lý do gì để chảnh cả. Thế nên nếu có thể, đừng cố gắng đi vào những ngày cao điểm như dịp lễ 30/4 hoặc khoảng thời gian từ đầu tháng 6 đến hết nửa đầu tháng 7.

Còn nếu bạn chỉ có thể bố trí đi Sầm Sơn vào thời gian cao điểm trên thì có mấy lưu ý để bạn đặt được phòng nghỉ chất lượng tốt và phù hợp với túi tiền, cũng như tránh được những cảnh dở khóc dở cười như thế này :

1. Đặt trước ít nhất 1 tuần : Bạn càng để cận ngày mới đặt phòng thì giá phòng càng cao. Nếu bạn vào tới nơi mới đi tìm phòng thì còn kinh khủng hơn nữa, một là bạn phải ở những chỗ rất tệ, hai là phải trả gấp đôi tiền so với giá chung. Tệ hơn nữa bạn phải ngậm ngùi quay về.

2. Không nên đặt phòng vào hai tối thứ 6 và thứ 7. Đây là thời điểm giá phòng trên trời nhất trong mùa du lịch. Nên đi vào ngày thường đầu tuần. Giá phòng cho đêm từ CN đến T5 có khi chỉ bằng 1/2 so với 2 đêm cuối tuần.

3. Đặt phòng qua các kênh uy tín và quen thuộc. Bạn đừng nghĩ rằng tìm được một số điện thoại của khách sạn nào đó trên Internet là chắc ăn đâu nhé. Rất nhiều trang mạng lập ra để giả tạo số máy của chủ khách sạn. Vậy nên nếu bạn không có người quen ở Sầm Sơn, mà tìm trên mạng thì hãy chú ý những trang ghi rõ là "dịch vụ tư vấn đặt phòng" hoặc đại loại thế, bạn sẽ gặp được những đơn vị tư vấn đặt phòng tử tế. Họ chỉ ăn hoa hồng từ khách sạn chứ không kênh giá để móc túi bạn. Mà vấn đề khó là các trang web này ít khi nằm trên top đầu tìm kiếm của google bởi họ không đầu tư nhiều. Đa số là các blog cá nhân hoặc của vài nhóm người nào đó không phải dân cò chuyên nghiệp. Hãy tìm sang trang 2 hoặc 3 của tìm kiếm Google.

4. Đặt số lượng phòng nên từ 3 phòng trở lên. Nếu bạn đặt ít phòng thì thông thường khách sạn sẽ không nhận đặt trước. Điều này tiềm tàng rủi ro là bạn vào tới nơi mà khách sạn hết phòng vì bạn chưa đặt cọc. Nếu bạn đi số lượng ít, thì cách tốt nhất là đừng đi vào ngày cuối tuần. Hoặc hãy đặt ở các khách sạn lớn với giá phòng cao như các khách sạn 3 sao, 4 sao. Nhưng thường những khách sạn này hết phòng trước hàng nửa tháng rồi. Một mẹo hay cho bạn là cứ đặt trước tầm 10 phòng và trước khoảng 1 tuần, sau khi khách sạn nhận tiền cọc rồi thì 2-3 hôm sau báo lại giảm bớt số phòng đi. Cách này tuy hay nhưng hơi phũ, có thể gây thiệt hại cho khách sạn nên bạn cũng nên cân nhắc. Khi khách sạn đã "ghét" bạn thì bạn có đến ở đó cũng chẳng hay ho gì đâu.

5. Chấp nhận ăn uống tại khách sạn. Bạn đừng lo chất lượng phục vụ các bữa ăn. Bởi các khách sạn họ là người muốn giữ khách và giữ uy tín tên tuổi khách sạn mình. Nhất là trong thời buổi Facebook là quan tòa tối cao như hiện nay. Ăn thì ăn ở đâu cũng vậy thôi, cũng các món ăn đó, cách chế biến đó, và giá cả ... như thế cả. Mùa cao điểm ở Sầm Sơn, đại đa số các khách sạn nhà nghỉ chỉ nhận khách ăn tại khách sạn. Tuy nhiên bạn vẫn có thể thương lượng để có 1 bữa ra ngoài ăn để trải nghiệm. Nếu không muốn bị ép ăn, bạn chỉ có cách đặt phòng ở các khách sạn lớn (và phải đặt trước cả nửa tháng).

Đó là những mẹo mình chia sẻ. Có thể với nhiều người thì nó không mới (hị hị). Nhưng với những ai chưa tới Sầm Sơn bao giờ thì sẽ rất bổ ích. Biết người biết ta trăm trận trăm thắng (!)

Còn nếu bạn không phải người cầu kỳ thì các nhà trọ bình dân là lựa chọn đáng lưu tâm. Đây là các nhà dân (hiền lành như mình :D ) họ cơi nới thêm các phòng để cho khách thuê. Phòng thì cũng đầy đủ tiện nghi điều hòa ti vi các thứ. Cũng sạch sẽ. Chỉ mỗi tội không gần biển. Có những nhà họ làm phòng còn đẹp như khách sạn 3 sao. Giá cả thì rất rẻ. Ăn uống thì có thể nhờ chủ nhà nấu luôn, đảm bảo rẻ gần bằng 1 nửa so với nhà hàng.

Ảnh : Phòng nghỉ như thế này là ổn rồi cần gì phải cầu kỳ khi tiền bạc còn để dành cho những việc khác ?​

P/s : Có một nhóm gọi là F-Tour ở Sầm Sơn gồm vài người tử tế đang cố gắng giúp đỡ du khách đến Sầm Sơn bằng mọi khả năng để "ít thiệt hại" nhất. Mọi người có thể tham khảo thông tin khách sạn, nhà nghỉ thông qua trang web của họ tại đây. (Mong Admin không khóa nick mình vì đặt link vào diễn đàn)

Hôm trước mình đặt 1 phòng ở khách sạn, đến chờ dài cổ để khách ở phòng trước đó đi mới đc vào, ức chế V~

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back