What's new

[Chia sẻ] Mùa hè ở Thành Đô - Cửu Trại Câu ^^

Dự định ấp ủ của bọn mình là đi Đài Loan một chuyến, bọn mình là hai đứa đều thích ăn uống nên mê mệt mấy cái chợ đêm ở Đài Bắc. Nhưng vì nhiều lí do, cuối cùng bọn mình lại đi Cửu Trại Câu vào giữa tháng 6. Thời tiết nói chung không như mình nghĩ khi ở nhà là mùa hè nóng nực, chiều và tối ở Cửu Trại Câu địa hình núi cao trời vẫn rất khá lạnh.
Nhân dịp Vietnamairline tung vé rẻ trong tháng 3, bọn mình mua được vé rẻ đi Thành Đô hết 2.890K khứ hồi. Quá rẻ cho hành trình đi Thành Đô. Cũng định đi vào tháng 10 nhưng vì nhiều lí do, một phần do xin nghỉ cuối năm đối với mình khá khó khăn nên bọn mình quyết định đi vào giữa tháng 6 nghỉ hè. Bọn mình có chuyến đi 5 ngày tới Thành Đô rồi đi tiếp Cửu Trại Câu và về lại Thành Đô.

F3E0079E-5A64-4B2D-8D0A-3E7E685D2333 by lucthanhmai, on Flickr

Chi Phí chuyến đi: (Cho 1 người)
- Vé máy bay: 2.890K
- Visa Trung Quốc: 80 USD (1.818K)
Vì cả hai đứa đều là lần đầu làm visa đi TQ nên giá hơi đắt, nếu đi một vài lần rồi qua công ty thì chỉ hết 65 USD thôi. Mình xin qua dịch vụ luôn.
- Ăn uống đi lại bên đó: Khoảng 1.000 tệ = 3.300K
- Khách sạn: 2 đêm ở Thành đô: mỗi đứa hết khoảng 800K
- Ở Cửu Trại Câu ở một khách sạn ngon bổ rẻ: 2 đêm hết 150 tệ ~ 500K (cho 2 người)
- Bảo hiểm du lịch: 200K.
Tổng chuyến đi: 9.258K

Rồi bắt đầu vào chuyến đi của bọn mình. Vì nhà mình khá xa nội bài, tít tận Thanh Trì, nên mình bắt Uber lên ga Hà Nội rồi đi bus Nội Bài hết 30K. Xe đẹp và wifi căng đét. Phù hợp cho những ai đi lên sân bay một mình, đi nhiều người thì gọi xe đi chia ra cũng rẻ nha mọi người.

12h05 Lên máy bay đi Thành Đô. Vì Trung Quốc múi giờ chênh với VN 1 tiếng, nên lúc xuống sân bay đáng ra chỉ khoảng 14 giờ chiều thôi, vặn thêm 1 tiếng thành 15 giờ. Xuống sân bay Song Lưu bắt đầu làm thủ tục nhập cảnh. Thành Đô nổi tiếng với gấu trúc, nên vừa xuống sân bay đã gặp hình này, nhìn yêu quá luôn, chỗ nào cũng thấy hình gấu trúc xinh xắn.
1BCA3217-EB32-4A98-982A-87464CEC4060 by lucthanhmai, on Flickr

4708926E-6131-40A6-A1CF-AE67E0B2A618 by lucthanhmai, on Flickr
Ở cửa hải quan làm thủ tục nhập cảnh ở Thành Đô có những nút bấm nhỏ, thể hiện sự hài lòng của du khách. Lúc mình làm thủ tục ở quầy một anh hải quan nhận được khá nhiều biểu tượng hài lòng của khách. Anh làm khá nhanh, cộp cộp phát là xong.
Ra đến ngoài sân bay, biển chỉ dẫn bằng tiếng anh khá ít, bọn mình đi ra ngoài một đoạn thì thấy bus stop. Có nhiều chuyến nhưng bọn mình mua vé bến số 1 để về Xinnanmen Bus Station, cuối tuyến bus này là xuống gần bến xe Xinnanmen.

4BC41728-7BFC-4CD2-9574-6954D905FA7C by lucthanhmai, on Flickr

4 chuyến xe bus đi từ Sân bay Song Lưu về trung tâm Thành Đô.

►Airport Bus No.1
Route: Minshan Hotel←→Chengdu Airport
Time: Minshan Hotel: 6:00a.m. - 10:00 p.m.
Chengdu Airport: 6:30 a.m. to the end of flight
Stop at the airport: Gate No.3 at 1st floor in T1 & Gate No.4 & 5 at 1st floor in T2
Major Stop: Airport, US Consulates, Renmin South Rd., Huaxi Dam, Minshan Hotel.

►Airport Bus No.2
Route: North Railway Station←→Chengdu Airport
Time: 6:30 a.m. -8:00 p.m. (Shuttle)
Stop at the airport: Gate No.3 at 1st floor in T1 & Gate No.5 at 1st floor in T2
Major Stop: North Railway Station、Tianfu Square、Jinjiang Hotel、Huaxi Dam、US Consulates Renmin South Rd., South Railway Station, Shiyang Crossroads, Taiping Temple Crossroads, Baijia Crossroads, Huangang Road, Chengdu Airport.

►Airport Bus No.3
Route: East Railway Station←→Chengdu Airport
Time: 7:00 a.m. -7:00 p.m.(Shuttle)
Stop at the airport: Gate No.3 at 1st floor in T1 & Gate No.5 at 1st floor in T2
Major Stop: South Railway Station (East), South Gate of Sichuan Normal University, East Railway Station.

►Airport Bus No.4
Route: South of the new Convention and Exhibition Center←→Chengdu Airport
Time: 6:30 a.m. -7:00 p.m. (Shuttle)
Major Stop: Chengdu Airport, Yangtze River Crossroad, Airport Road、North of the new Convention and Exhibition Center, South of the new Convention and Exhibition Center

Bến xe Xinnanmen này bán vé đi Cửu Trại Câu. Cạnh bên xe là bến tàu điện ngầm luôn, rất tiện lợi. Vừa xuống xe bus sẽ có rất nhiều cò mồi vây lấy bạn chẳng khác gì ở VN. Mọi người cứ mạnh dạn bước đi nhanh, đừng ngừng lại, chỉ cần ngừng lại chút là họ sẽ liên tục nói liên thanh không ngớt xung quanh, bán tour rồi đủ thứ. Mình không biết tiếng trung, nhưng bạn mình biết .
Lưu ý là ở bến tàu, bến xe ở Trung Quốc luôn có an ninh và máy soi chiếu kiểm tra hành lý. Đi tàu điện ngầm cũng kiểm tra khá kỹ, mọi người đừng mang theo dao kéo hay kim loại không bị hỏi quài nha.

Bọn mình mua vé đi Cửu Trại câu vào sáng hôm sau 7h30, nếu mua vé khứ hồi luôn thì giá vé được bớt khá nhiều, mỗi người hết 268 tệ cả đi và về.

Mua được vé xong thì bọn mình bắt tàu điện ngầm về khách sạn. Lúc đi mình có ở Leden Chengdu Hotel, khách sạn lễ tân nói tiếng anh rất tốt, khách vừa vào phòng được tặng luôn hai gói đậu phộng be bé để ăn vặt, tủ lạnh thì có nước trái cây, sữa và nước suối uống miễn phí. Giờ ăn sáng buffet của khách sạn bắt đầu vào lúc 7h sáng. Khách sạn đi bộ tầm 800m tới bến tàu điện ngầm 2nd Chengdu People's Hospital.

Mọi người sang Trung Quốc nên dow trước ứng dụng map.me trên điện thoại nhé. Dùng kể cả khi không có mạng 3G hay wifi, rất tiện lợi và các địa điểm khoảng cách thì cực kỳ chính xác. Trước lúc đi mình không biết cứ tin vào Google map mà hơi lộn xộn lúc chọn khách sạn hôm cuối. Hx

CFED1036-2F77-492E-A276-7EBA414CB127 by lucthanhmai, on Flickr

B76D1078-6D30-48F0-9753-F3C726D751B1 by lucthanhmai, on Flickr

Last edited:
Về khách sạn nhận phòng xong xuôi hết rồi, bọn mình quyết định đi ăn Lẩu Tứ Xuyên, đặc sản thành đô. Do có hỏi trước chị Lễ tân khách sạn nên được chị giới thiệu cho một quán lẩu ngon gần khách sạn, đi bộ khoảng 500m là tới. Mình cũng không nhớ quán đó tên là gì nữa. >.<

ED894250-2F35-4873-9F84-8536E9D9345D by lucthanhmai, on Flickr
Một cửa hàng bán hoa quả mình thấy trên đường tới quán lẩu.

A06AC47A-E47E-4DD4-95DC-69BF5E06CC24 by lucthanhmai, on Flickr

829193AC-DD6F-427C-9E44-C040A149FED7 by lucthanhmai, on Flickr

0382F8FF-BD47-4C2A-B953-4B8F770ECE58 by lucthanhmai, on Flickr

Quán rộng rãi và mặc dù mùa hè trời không nóng như ở Hà Nội, nhưng ăn lẩu cũng không mát mẻ cho lắm. Anh phục vụ bàn rất nhiệt tình hướng dẫn cách ăn. Họ sẽ có một bát rau mùi, một vài loại rau khác mình không rõ nữa, cho các loại hỗn hợp gồm tương và tỏi trộn vào nhau, việc còn lại là nhúng đồ lẩu và chấm vào bát đó để thưởng thức. Dân ở đây ăn cay rất tốt, mình thì chịu, chỉ dám ăn lẩu ở giữa không cay mà thôi. Gọi cá, thịt, nấm và mộc nhĩ để thả vào nồi lẩu.

mùa thu này dự định đi mà CTC nó dính động đất, phong cảnh bị ảnh hưởng nặng nề quá! Đành chờ mấy năm nữa vậy

Ăn uống no say xong cũng phải hơn 20h tối rồi, bọn mình định đi phố cổ Cẩm Lý chơi nhưng trời lại hơi mưa lất phất. Thế là hai đứa quyết định bắt tàu điện ra IFS (International Finace Square) chơi và mua sắm thăm thú một chút.

1677235F-E545-4214-9A0C-F8D86FC31E7E by lucthanhmai, trên Flickr

598AC436-4F17-4055-9B1C-594CB7C16D40 by lucthanhmai, trên Flickr
(Mình muốn chụp với cái con gấu trúc đang leo kia kìa, nhưng trời mưa và tối quá nên đành thôi, bẵng đi đến hôm cuối thì không còn thời gian quay lại nữa rồi. Hx)

Vào trong đi thăm quan mua sắm linh tinh một lúc cũng đến gần 23h. Mưa từ lất phất chuyển thành mưa rào to. Hai đứa muốn bắt taxi về thì không một con xe nào nhận. Đành mua cái ô 10 tệ rồi đi bộ về khách sạn nghỉ ngơi mai lên đường sớm.

E56C9B54-66B4-4EED-BE8F-9E3EE6AE9701 by lucthanhmai, trên Flickr

Hơn 23h đêm rồi mà ở đây người ta vẫn đi lại nườm nượp. Đường phố rộng rãi và thoáng đãng. Ở Thành đô mấy ngày cảm nhận của mình là thành phố này có những nơi rất nhộn nhịp và phát triển hiện đại đông đúc, bên cạnh đó là những khu phố cũ, với hàng cây xanh rợp ngả kín cả con phố nhỏ, nhịp sống chậm rãi hơn. Sang đường dễ dàng, vạch kẻ sang đường to vật vã.

0FD0FAC2-5A2A-40A0-8028-5C3451DEA661 by lucthanhmai, trên Flickr

Sáng hôm sau bọn mình dậy sớm rồi ăn sáng ở khách sạn để kịp bắt chuyến xe khởi hành đi Cửu Trại Câu lúc 7h45 phút. Trời vẫn mưa rả rich, gọi taxi đi khá lâu nên hai đứa đội áo mưa đi ra bến tàu điện đến Xinnanmen Bus Station. Đến nơi vẫn bị trễ 5 phút.
Hỏi chị bán vé và mọi người thì bảo là xe đi rồi. Hai đứa lại lóc cóc đi mua vé khác, được giảm trừ chỉ mất thêm 50 tệ đổi sang vé khác. Xe ghi xuất bến lúc 8h30 mà mãi tới 9h hơn vẫn chưa khởi hành. Mọi người trên xe có vẻ nóng ruột thì bác phụ xe nhiệt tình giải thích là có hai khách đang trên đường tới, thật xin lỗi mong mọi người cố gắng đợi họ một lát.

B89C85E7-E706-4073-AC51-4F6DC50C6BE4 by lucthanhmai, trên Flickr

Thấy bác nói vậy thì bọn mình cũng vui vẻ chờ đợi, đến khoảng gần 20 phút sau thì đôi hành khách kia mới tới. Bị bác phụ xe quạt cho một trận vì tội nói dối là đi từ 6 giờ sáng bị tắc đường các kiểu. Hehe nghe hơi điêu nhỉ.

2122A89F-8E8C-4198-9830-058FBDA92AA2 by lucthanhmai, trên Flickr

Xe khởi hành được một đoạn đi trong thành phố thì bác phụ xe kiêm hướng dẫn viên du lịch luôn. Bác giới thiệu sơ qua về khu danh thắng Cửu Trại Câu, trên đường đi đến những đoạn nào đẹp thì bác lại chỉ cho khách, nhưng bằng tiếng trung nên mình không hiểu gì luôn, may có bạn mình phiên dịch cho. Nếu mọi người đi chơi Cửu Trại Câu thôi không đi Hoàng Long mà mua luôn vé khứ hồi Cửu Trại Câu - Thành Đô như bọn mình thì trên xe có thể đăng ký xe và ngày giờ về cho bác phụ xe luôn. Nói chung là bác xứng đáng được điểm 10 cho chất lượng vì sự nhiệt tình và thân thiện với hành khách. Bọn mình lúc đi còn phân vân không biết có nên đi Hoàng Long hay không, nhưng sau này mới quyết định là không đi nên phải ra tận bến xe ở Cửu Trại Câu để đăng ký xe về, nói chung khá bất tiện. Bác phụ xe có nói với bạn mình là nếu đi thì nên đi Hoàng Long trước, sau đấy hãy đi Cửu Trại Câu. Ý của bác là đi Cửu Trại Câu xong đi Hoàng Long sẽ không thấy Hoàng Long đẹp nữa.

6B73A4E8-4B1C-430D-B0BB-70936AF5D8AF by lucthanhmai, trên Flickr

Xe to nên đi rất êm, trên xe chủ yếu bọn mình dành thời gian nghe nhạc với ngủ, cũng may là cách 2 tiếng thì được xuống nghỉ một lần. Thường là các quán xá tạm ven đường cho khách nghỉ đi WC và mua đồ ăn linh tinh. Tứ Xuyên là tỉnh trồng rất nhiều loại hoa quả. Trên đường đi mình nhìn thấy một loại quả màu vàng mà hầu như nhà nào cũng trồng, mọc thành chùm như quả trứng gà. Quên mất không chụp. Và cherry thì bán thành rổ. Mua ở Thành Đô đắt hơn, dọc đường có vẻ rẻ hơn nhưng mình không mua. Nhìn chung 18 tệ được 8 lạng. Lúc ở Cửu Trại Câu mình có mua ủng hộ một chị người dân tộc, chị ý bảo cây nhà lá vườn không biết có phải không nhưng ăn rất ngọt và tươi.

36A44222-B6BA-41BE-854A-40191DD815A0 by lucthanhmai, trên Flickr

Đang đi giữa đường thì xe bị tắc đường phải dừng lại mất 45 phút. Do có tai nạn ở phía trước nên cả xe đành lặng im trên xe đợi hết tắc.
Dặt dẹo mãi đến 8h tối bọn mình đã gần tới Cửu Trại Câu. Không khí lạnh do địa hình núi cao nên hơi nước phủ kín mặt kính hai bên xe. Gió lạnh ùa vào mình mới biết là sắp đến Cửu Trại Câu. Lại chịu đựng thêm 30 phút nữa thì đến được Cửu Trại Câu.

A009D0F8-A05E-4FAB-82DB-72F33E260B38 by lucthanhmai, trên Flickr

Xe chỉ thả tới ngoài làng, đi vào chắc tầm hơn 1km nữa. Định phát huy tinh thần tự lực tự cường, cuốc bộ vào khách sạn nhưng mở map.me lên mà nó cứ quay vòng quay vòng. Với cả sau một ngày vất vả vật vã trên xe, bọn mình tự thưởng cho bản thân một cuốc taxi hết 20 tệ. Anh lái xe rất thân thiện hỏi tên khách sạn. Trên xe đã có một khách ngồi rồi, vẻ mặt khách này khá khó chịu khi tự dưng không biết ở đâu chui ra hai đứa bọn mình nhảy lên xe. Sau mấy ngày ở đây mình mới biết là các bác tài ở đây rất hay có trò dồn khách như vậy. Đang chở khách bình thường, thấy một hai người bên đường sẽ hỏi họ đi đâu, hợp cung đường thì thoả thuận và đi chung xe luôn. Giá cả thì đương nhiên là đường ai nấy giả. :))

bạn quá may mắn vì đã đc đi CTC í, bg thì động đất tan hoang, thấy hình bạn up lại nhớ Thành Đô, CTC kinh khủng, nhớ update tiếp nha bạn :)

Mình cũng may mắn mùa thu năm 2016 đã đi được CTC. Đầu t8 vừa rồi nghe tin khu vực Tứ Xuyên, CTC bị động đất rồi CTC bị tàn phá nặng nề, đóng cửa 2-3 năm mà thấy tiếc quá trời, không biết bao giờ cảnh vật mới lại được như xưa? Trong chi phí của bạn tổng kết thiếu tiền vào thăm CTC rồi. Mình nhớ vé 160 tệ thì fai :). Đợt mình đi là mình ở CTC cả 2 ngày thì mới thấy đủ, 1 ngày thì thấy nhanh quá!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,951
Latest member
gilio
Back