What's new

[Hỏi đáp] Tư vấn lịch trình 12 ngày thu Nhật Bản tháng 11.2018

llevzy

Phượt tử
Xin chào Phượt.
Năm ngoái cũng tha thiết được đi Nhật mà bị rớt visa mà không biết lý do vì sao, nên chuyển qua đi Hàn Quốc lại được. Năm nay, em quyết định nộp lại lần nữa. Không được thì đi ngang LSQ Nhật trên Điện Biên Phủ sẽ không bao giờ nhìn mặt nữa. Thế mà may mắn đậu. Quyết định đi 12 ngày trong khả năng cho phép. Có tham khảo bài viết của mấy anh chị trên Phuot. Nhưng vẫn mong nhận được góp ý của mọi người để lần đầu tiên đến xứ sở này thuận lợi hơn.

Em sẽ đi từ 12/11 đến 23/11 thì về. Đã mua Vanilla air giá trọn gói 2 chiều là 8tr9 với 20 ký hành lý khứ hồi. Nên đã nằm trên thớt.

Ngày 12.11: Tokyo, mình ở Asakusa

Ngày 13.11: Nikko

Ngày 14.11: Nikko (mình sẽ ở Nikko 2 ngày vì nghe nói đẹp quá)

Ngày 15.11: Mở JR Pass, đi từ Nikko đến Takayama

- Em có nên đi Takayama mùa này không? Hay có địa điểm nào thay thế không?

Ngày 16.11: Takayama - Shirakawa-go, 1 buổi. Di chuyển về Kyoto, đêm ở Kyoto

- Đi như vậy có gấp quá không? Hay để sáng mai rồi hẳn đi Kyoto

Ngày 17.11: Kyoto

Ngày 18.11: Kyoto

Ngày 19.11: Kurama & Kibune

Ngày 20.11: Nara, di chuyển về Osaka, đêm ở Osaka
Em không định đi nhiều ở Osaka nên lưu lại đây rất ít

Ngày 21.11: Osaka, đêm về Tokyo (hết JR Pass)

Ngày 22.11: Tokyo, ở tại Asakusa. Em có nên ở lại khu Asakusa không vì tình hình sẽ đi mua sắm nhiều trước khi về, nên ở khu nào để đến Narita tiện nhất, em chưa tìm hiểu kỹ.

Ngày 23.11: Tokyo, tối 6h bay về SG.

Anh chị tư vấn giúp em lịch trình và cách đi đứng, ăn ở ở đâu tiết kiệm và ngon lành với ạ. Em biết là nên đọc những bài viết của anh chị trên phuot trước khi hỏi, em đã đọc nhưng nghĩ là vẫn còn thiếu sót, nên nếu anh chị nào thoải mái, chia sẻ với em nha.
Thân, mong tin :)

Bữa giờ mình cũng "sục sạo" phuot.vn, japan-guide, visitacity, tripadvisor... để lên kế hoạch Nhật vào tuần 1 và tuần 2/2017, nên cũng xin góp ý tí. Hy vọng hữu ích!

1. Mình đoán bạn đi tháng 11/2017, ko phải 2018 (typo?).
Nếu là 2017, mình thấy thời gian phù hợp để trải nghiệm lá mùa thu Nhật Bản.

2. Bạn cân nhắc bay đến Tokyo, bay về từ Kansai (Osaka) thì tiết kiệm thời gian và sức hơn. Giá tiền hầu như như nhau.

3. Itinenary này bạn có 1.5-2 ngày ở Tokyo, chắc cũng vừa đủ (tùy nhu cầu mỗi người). Nhưng nếu đi về ở Kansai, bạn nên ở Tokyo 2 ngày đầu của lịch trình (=> Nikko từ 14/11, vẫn còn lá đỏ).
Shopping ở Osaka giá tốt hơn Tokyo, sau đó xách về VN luôn.

Xin chào Phượt.
Năm ngoái cũng tha thiết được đi Nhật mà bị rớt visa mà không biết lý do vì sao, nên chuyển qua đi Hàn Quốc lại được. Năm nay, em quyết định nộp lại lần nữa. Không được thì đi ngang LSQ Nhật trên Điện Biên Phủ sẽ không bao giờ nhìn mặt nữa. Thế mà may mắn đậu. Quyết định đi 12 ngày trong khả năng cho phép. Có tham khảo bài viết của mấy anh chị trên Phuot. Nhưng vẫn mong nhận được góp ý của mọi người để lần đầu tiên đến xứ sở này thuận lợi hơn.

Em sẽ đi từ 12/11 đến 23/11 thì về. Đã mua Vanilla air giá trọn gói 2 chiều là 8tr9 với 20 ký hành lý khứ hồi. Nên đã nằm trên thớt.

Ngày 12.11: Tokyo, mình ở Asakusa

Ngày 13.11: Nikko

Ngày 14.11: Nikko (mình sẽ ở Nikko 2 ngày vì nghe nói đẹp quá)

Ngày 15.11: Mở JR Pass, đi từ Nikko đến Takayama

- Em có nên đi Takayama mùa này không? Hay có địa điểm nào thay thế không?

Ngày 16.11: Takayama - Shirakawa-go, 1 buổi. Di chuyển về Kyoto, đêm ở Kyoto

- Đi như vậy có gấp quá không? Hay để sáng mai rồi hẳn đi Kyoto

Ngày 17.11: Kyoto

Ngày 18.11: Kyoto

Ngày 19.11: Kurama & Kibune

Ngày 20.11: Nara, di chuyển về Osaka, đêm ở Osaka
Em không định đi nhiều ở Osaka nên lưu lại đây rất ít

Ngày 21.11: Osaka, đêm về Tokyo (hết JR Pass)

Ngày 22.11: Tokyo, ở tại Asakusa. Em có nên ở lại khu Asakusa không vì tình hình sẽ đi mua sắm nhiều trước khi về, nên ở khu nào để đến Narita tiện nhất, em chưa tìm hiểu kỹ.

Ngày 23.11: Tokyo, tối 6h bay về SG.

Anh chị tư vấn giúp em lịch trình và cách đi đứng, ăn ở ở đâu tiết kiệm và ngon lành với ạ. Em biết là nên đọc những bài viết của anh chị trên phuot trước khi hỏi, em đã đọc nhưng nghĩ là vẫn còn thiếu sót, nên nếu anh chị nào thoải mái, chia sẻ với em nha.
Thân, mong tin :)

Nikko có 2 vùng: tp Nikko và Khu Hồ Okunikko, đẹp ở hồ chứ tp Nikko xem đền là chính. Giữa tháng 11 tôi e lá rụng quá nhiều rồi: Theo report thực tế năm nay, từ đầu tháng 10 đã peak ở Okunikko rồi:

https://www.japan-guide.com/blog/koyo17/171003_nikko.html

Chỗ Takayama bạn đi Shirakawa-go, thăm làng 2 tiếng rồi đi tiếp Kanazawa tôi nghĩ hay hơn, ít nhất, đến Kanazawa bỏ ra 2-3 tiếng có thể xem vườn Kenrokuen mùa thu nổi tiếng của Nhật đó.

Tối về Kyoto từ đó cũng tiện và nhanh hơn đi từ Takayama.

Nếu bạn đến Kyoto lần đầu hoặc lần đầu mùa thu, tôi nghĩ 3 ngày chỉ đủ cho cánh đông, cánh tây và cánh bắc. Việc đi Kurama nên xem xét lại.

Bạn hỏi ăn ở thì ai trả lời được cho cả chuyến đi. Cứ ở chỗ nào tiện, phù hợp túi tiền, ăn chỗ nào thích thôi.

Bữa giờ mình cũng "sục sạo" phuot.vn, japan-guide, visitacity, tripadvisor... để lên kế hoạch Nhật vào tuần 1 và tuần 2/2017, nên cũng xin góp ý tí. Hy vọng hữu ích!

1. Mình đoán bạn đi tháng 11/2017, ko phải 2018 (typo?).
Nếu là 2017, mình thấy thời gian phù hợp để trải nghiệm lá mùa thu Nhật Bản.

2. Bạn cân nhắc bay đến Tokyo, bay về từ Kansai (Osaka) thì tiết kiệm thời gian và sức hơn. Giá tiền hầu như như nhau.

3. Itinenary này bạn có 1.5-2 ngày ở Tokyo, chắc cũng vừa đủ (tùy nhu cầu mỗi người). Nhưng nếu đi về ở Kansai, bạn nên ở Tokyo 2 ngày đầu của lịch trình (=> Nikko từ 14/11, vẫn còn lá đỏ).
Shopping ở Osaka giá tốt hơn Tokyo, sau đó xách về VN luôn.

Cám ơn bạn nhiều lắm, mình sẽ đi vào mùa thu năm nay, và vì đã mua vé máy bay của Vanilla air khứ hồi Narita <=> Saigon, và JR Pass 7 ngày nên bắt buộc phải về Tokyo những ngày cuối. Mình cũng nghe shopping ở Osaka là thiên đường nên chắc sẽ mua 1 ít mấy thứ có thể mang xách được, mà đợt này mình cũng cạn túi nữa. Nếu mình đi khứ hồi như vậy thì việc lên Nikko ngay hôm sau là ổn đúng không?

Nikko có 2 vùng: tp Nikko và Khu Hồ Okunikko, đẹp ở hồ chứ tp Nikko xem đền là chính. Giữa tháng 11 tôi e lá rụng quá nhiều rồi: Theo report thực tế năm nay, từ đầu tháng 10 đã peak ở Okunikko rồi:

https://www.japan-guide.com/blog/koyo17/171003_nikko.html

Chỗ Takayama bạn đi Shirakawa-go, thăm làng 2 tiếng rồi đi tiếp Kanazawa tôi nghĩ hay hơn, ít nhất, đến Kanazawa bỏ ra 2-3 tiếng có thể xem vườn Kenrokuen mùa thu nổi tiếng của Nhật đó.

Tối về Kyoto từ đó cũng tiện và nhanh hơn đi từ Takayama.

Nếu bạn đến Kyoto lần đầu hoặc lần đầu mùa thu, tôi nghĩ 3 ngày chỉ đủ cho cánh đông, cánh tây và cánh bắc. Việc đi Kurama nên xem xét lại.

Bạn hỏi ăn ở thì ai trả lời được cho cả chuyến đi. Cứ ở chỗ nào tiện, phù hợp túi tiền, ăn chỗ nào thích thôi.

Dạ, cám ơn bác @Kimvanchinh, vì lần đầu nên còn lớ ngớ lắm ạ. Vậy bác nghĩ em có nên dành 1 hay 2 ngày cho Nikko, và dành đó 1 ngày cho Kanazawa, hay Hiroshima ạ?

Last edited:
Dạ, cám ơn bác @Kimvanchinh, vì lần đầu nên còn lớ ngớ lắm ạ. Vậy bác nghĩ em có nên dành 1 hay 2 ngày cho Nikko, và dành đó 1 ngày cho Kanazawa, hay Hiroshima ạ?

Có JR rồi tôi nghĩ cuối tháng 11 chỉ nên đi Nikko 1 ngày là OK, thăm 3 cái đền mua vé Nikko Heritage pass rất rẻ (chưa kích JR).

Nên dành cho vùng Takayama - Shirakawago - Kanazawa 2 ngày, 3 ngày Kyoto, 1 ngày Nara và Osaka, 1 ngày Hiroshima (Nếu đi khỏe và khéo có thể đi được Miyajima). Nên theo cung Tokyo - Takayama - shirakawago- Kanazawa - Hiroshima- Kyoto (từ đó đi Nara và Osaka 1 ngày) - Tokyo

ôi mình cũng đi 11 ngày và lịch trình gần giống như bạn nhưng mình đi từ 16-26/11 nè b ơi, mà m mua vé kmai mùa thu của VNA round trip 8tr6 thôi á.
Mình cũng thu xếp đi Hiroshima và Miyajima trog 1 ngày rồi đêm đó về thẳng Tokyo.
Lịch trình mình lên như sau, có những điểm mình đi hơi vội ^^

16/11: đến Tokyo, m ở ngay Kyoto station để hsau đi sớm
17/11: kích hoạt JR pass để đi Nagoya - Takayama - Shirokawago, ngủ đêm Nagoya
18/11: Osaka - sau đó quay về Kyoto ngủ đêm
19-20/11: Kyoto, Nara và các vùng lân cận
22/11: Kyoto - Hiroshima - Miyajimi - tối đi tàu Shinkansen về Tokyo
23-25/11: loanh quanh Tokyo
26/11: bay về VN

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462