What's new

[Chia sẻ] Pakistan - Dữ dội và dịu êm

Lâu lắm rồi mới trở lại diễn đàn, bởi lâu lắm rồi mới có một vùng đất khiến mình yêu thương và muốn chia sẻ tới vậy.
Chiều nay trời Sài Gòn mưa rầm rì, lại nhớ giờ này tuần trước vẫn đang ngồi trên xe đi từ Bersham về lại Islamabad, trời hanh khô và nắng gay gắt...
Chuyến đi Pakistan này, dù đã được lên plan từ rất sớm nhưng lại là một chuyến đi bất ngờ với mình. Trước đây chưa bao giờ mình tìm hiểu về Pakistan, cũng chả bao giờ nghĩ mình sẽ đi du lịch tới cái xứ sở toàn những tin tức chiến tranh bom đạn này. Nhưng tình cờ tết năm ngoái lang thang trên mạng bắt gặp loạt hình về Pakistan mùa đông, mà cụ thể là thung lũng Hunza của Pakistan vào mùa đông. Màu sắc ảm đạm u ám thế mà vẫn toát lên vẻ đẹp quyến rũ khó tả. Thế là mình vội vã tìm hiểu về Hunza mùa thu và mùa xuân, mới phát hiện ra Hunza đã được gọi là thiên đường hạ giới từ lâu rồi. Hunza đẹp nhất vào mùa thu và mùa xuân. Mùa xuân thì hoa đào hoa mận nở trắng thung lũng Hunza. Mùa thu Hunza thì nghe bạn đồng hành nói được xếp hạng top đầu trên thế giới.
Mùa xuân thì quá gần, mình không nghỉ phép kịp nên mình quyết định đi vào mùa thu. Và mình đã có một chuyến đi mùa thu đẹp nhất trong đời, một chuyến đi 14 ngày qua gần 4000km núi non trập trùng của Pakistan, để khám phá ra một vẻ đẹp hoàn toàn mới mẻ của Pakistan so với hình dung của mình. Một vùng đất vô cùng xinh đẹp và quyến rũ với những con người hiền lành thân thiện.

Xin giới thiệu trước một số hình ảnh (toàn bộ hình ảnh của mình chụp bằng iphone nên chất lượng rất hạn chế, các bạn cứ tưởng tượng thêm khoảng 5 lần thì ra hình ảnh thực bên ngoài). Nếu các bạn ủng hộ topic này nhiều thì sẽ lôi kéo được bạn đồng hành của mình vào chia sẻ ảnh chụp chuyên nghiệp đẹp hơn để chúng ta cùng thường thức hehe.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Last edited by a moderator:
Chị ơi em mong chờ topic này của chị mãi đây ạ, em hóng ảnh của chị June mòn mỏi luôn. Chị viết tiếp hành trình và up thêm nhiều ảnh đẹp cho con dân ngất hết chị nhé :D. Em xin ủng hộ chị 1 triệu like

Tuyệt !!! Bạn lại làm tôi phải note vào kế hoạch của cuộc đời cái địa danh Pakistan. Các bạn là nữ mà còn đi được cơ mà nhỉ....nhanh tay phím chút bạn nhé. Thanks

Ái chà, hôm qua mình quên thao tác, để ảnh private nên các bạn không thấy ảnh nhỉ. Sorry các bạn nhé, mình đã chỉnh lại rồi, các bạn thấy ảnh chưa vậy?

@MrDarcy: đúng rồi, em cứ gọi thẳng tên người mà ai cũng biết là ai đấy ra cho chị nhá hahaha. Hi vọng người ấy sẽ sớm xuất hiện ở đây, không thôi chị sẽ phải cướp ảnh của người ấy để trình cho bà con xem vậy haha.

@Banker: bạn thân mến, Pakistan nghe "ghê" vậy chứ đi dễ ẹt ah. Tớ sẽ trình bày cách đi ngay sau đây.

Trước tiên xin nói rõ với bà con là nhà chúng tớ mua tour từ công ty ở bển, không phải đi bụi hay đi tự túc ah. Tớ đã xác định chuyện này ngay và luôn từ đầu, vì Pakistan chắc chắn không phải là một đất nước phát triển để chúng tớ có thể tự túc đi lại thoải mái. Ngược lại, đây là một đất nước rất là lạc hậu, phương tiện giao thông công cộng chắc chắn là rất kém, vùng chúng tớ đi là miền núi rất xa xôi hẻo lánh, tiếp giáp với các thể loại biên giới Ấn Độ, Trung Quốc, anh ninh không phải lúc nào cũng bảo đảm. Toàn bộ các nơi chúng tớ đi qua người ta đều nhìn chòng chọc vào xe của chúng tớ, trẻ con thậm chí còn chạy theo xe nhìn chúng tớ như là động vật lạ í.

Thành phần đoàn chúng tớ thì gồm nhõn 3 người, 1 U70 là mama tớ, 2 U40 là tớ và người bạn mà tớ nhắc tới ở trên. Thế nên, tớ quyết định mua tour full package ngay và luôn.

Tour thì tớ mua của http://hunzaexplorers.com/ và đích thân Karim Tajik (chủ công ty) là lái xe kiêm hướng dẫn đưa chúng tớ đi. Giá cả các công ty thì gần như bằng nhau, Karim là người đầu tiên trả lời mail của tớ và rất nhiệt tình, chuyên nghiệp trong việc lên kế hoạch. Luôn trả lời ngay và luôn các câu hỏi của tớ qua WhatsApp nên tớ rất hài lòng.

Hành trình của chúng tớ cho 15 ngày như sau (các bạn thông cảm, chương trình dài quá, tớ không gõ lại được nên chụp màn hình cho nhanh nhé):

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Tặng các bạn tấm hình Cathedral ở Pasu nà:

attachment.php

Một số thông tin khác về chuyến đi và về Pakistan:

- Đi du lịch Pakistan có an toàn không? Trước tiên chúng ta cần xác định rằng đây là chuyến đi tới miền Bắc Pakistan, chứ không phải toàn bộ Pakistan. Cho nên đừng vì nghe nói Pakistan không an toàn mà cho rằng miền Bắc Pakistan không an toàn. Cảm giác dọc đường đi của chúng tớ là rất nhiều check points dọc đường. Bạn có thể tưởng tượng là 14 ngày đi thì có hơn 40 check points và có nhiều đoạn là xe cảnh sát đi kèm với xe chúng tớ hoặc là có cả 1 anh cảnh sát ôm súng ngồi luôn trong xe chúng tớ. Tuy nhiên, không phải lúc nào cũng là vấn đề an toàn, Karim giải thích nhiều khi các anh cảnh sát "rảnh quá, thích đi chơii xem người nước ngoài thì đi cùng thôi" hahaha. Mặc dù bị kiểm soát nhiều như vậy, chúng tớ vẫn luôn có cảm giác an toàn và bình an trong suốt chuyến đi này.

- Vé máy bay: hiện nay đường bay tốt nhất từ Vietnam tới Islamabad là của Thai Airways, transit qua Bangkok. Thai Air thì chả mấy khi có khuyến mãi nên giá vé thấp nhất là khoảng 470usd khứ hồi. Ngày đi thì hơi mệt, mất cả ngày vì transit rất lâu, nhưng sân bay Bangkok cũng lắm thứ hay nên cũng ko chán lắm. Ngày về thì tuyệt vời, khi bạn có thể về nhà thật nhanh vì transit rất ngắn.

- Visa: người Việt nam cần có visa nhập cảnh Pakistan. Tại Việt Nam, chúng ta chỉ có thể nộp hồ sơ tại đại sứ quán Hà Nội (không nộp tại HCMC được). Trang web đại sứ quán ở đây http://www.mofa.gov.pk/vietnam/. Thủ tục xin visa thì trang web nói khá rõ, nhất định có các hồ sơ sau:
+ Đơn xin visa (mẫu lấy từ trang web trên), các loại ảnh thẻ như yêu cầu
+ Thư mời từ Pakistan. Cái khoản thư mời này thì Hunzaexplorers gửi cho tớ rất chuyên nghiệp, kèm các thể loại tờ khai thuế công ty, Giấy phép công ty, chứng nhận thành viên hiệp hội du lịch, ID card của giám đốc. Hình như đại sứ quán sẽ kiểm tra mấy cái giấy tờ này xem công ty du lịch có hợp pháp không í, thấy các bạn có vẻ rất nghiêm túc.
+ Chứng minh thu nhập cá nhân (tớ chỉ nộp mỗi bản sao kê ngân hàng 3 tháng gần nhất có các nghiệp vụ thanh toán lương của Công ty).
+ Lịch trình chuyến đi và các khách sạn trong hành trình (cái này lịch trình của hunzaexplorers là đạt yêu cầu rồi).

Các bạn ở HCMC có thể nhờ bạn bè Hà Nội tới đại sứ quán nộp hồ sơ giúp. Anh Thắng ở đại sứ quán khá dễ thương và lịch sự khi trả lời các câu hỏi của tớ. Tuy nhiên, anh ấy cũng hay chạy loăng quăng đâu đó, không ngồi bên điện thoại bàn nên nếu bạn có quan hệ tốt với anh ấy thì xin số di động của anh ấy liên lạc cho dễ nhé.

Phí xin visa tại đại sứ quán có thư mời chỉ có 30usd thôi nhé, rất rất rẻ nếu so với làm dịch vụ. Một công ty du lịch thậm chí đã chào tớ 160usd/người nếu làm qua họ (tớ tự làm chứng minh thu nhập), còn nếu họ làm chứng minh thu nhập giúp luôn thì tới 210usd/người ack ack cắt cổ tui hả trời.

Cầu treo Husaini ở Pasu nà

attachment.php

Bạn chủ cho mình hỏi là mình đi một mình và cũng sẽ mua trọn gói tua thì bên công ty bên đó họ có ghép đoàn không? Một mình mà bao nguyên chuyến chắc chịu ko nổi. Và với Pakistan mình nghĩ đặt tua là hợp lý vì nhân viên công lực bên đó khá nhũng nhiễu hay vòi tiền thì phải

@Bạnker: nếu bạn muốn một chuyến đi Pakistan an toàn, không phải lo lắng, được tự do đi tới những cung đường đẹp nhất thì chắc chắn là phải đi tour thôi ah. Tiết kiệm nhất là bạn đi theo tour mở cho khách lẻ nhưng ngày thì cố định (fixed departure tours). Công ty Hunza explorers có loại tour này cho 2 mùa cao điểm là xuân, thu và có 2 tour khác cũng rất thú vị là lễ hội Chilim Joshi tới vùng Chitral Kalash rất độc đáo và tour trek K2 Base Camp. Mình mới nhìn qua tour mùa xuân thì giá rất hấp dẫn, rẻ hơn rất nhiều so với mình tự book tour theo lịch riêng của mình. Và thực ra mình rảnh thì mới đi nhiều ngày chứ còn thông thường lịch trình 11 ngày 10 đêm là quá ổn cho những phong cảnh đẹp nhất của vùng này rồi.

Tiếp tục phóng sự Pakistan nhé:

Thực ra đoàn mình không phải là những người ít đi, cảnh đẹp trên thế gian cũng đã trải nghiệm không ít. Vậy mà lại đem lòng đặc biệt yêu vùng đất phía Bắc này của Pakistan. Trước tiên là vì cảnh quan nơi đây vô cùng đa dạng và đẹp, đủ mọi loại địa hình từ sa mạc, núi đá khô cằn tới thảo nguyên xanh tốt, trù phú, núi tuyết trắng xóa. Con người vùng này thì đẹp kiểu Trung Á, phong cách vừa bí ẩn cuốn hút vừa hồn nhiên ngây thơ khó tả. Họ thường tò mò nhìn chúng tớ bằng đôi mắt to đen mênh mang và dễ dàng nở nụ cười thân thiện đáp lại lời chào của chúng tôi. Cuộc sống ở nơi đây còn rất nghèo và lạc hậu, chưa hề bị xâm chiếm bởi thế giới tiêu dùng, hoàn toàn không có các bảng hiệu quảng cáo hàng tiêu dùng nhanh nhưng nhờ vậy cũng rất thanh sạch, không bị ô nhiễm.
Chuyến đi còn thú vị vì nó không khiến mình có cảm giác đang đi du lịch, hầu như không gặp khách du lịch suốt cả ngày đi chơi, chỉ đến cuối ngày khi về lại khách sạn thì bạn mới gặp một ít khách du lịch ở cùng khách sạn mà thôi. Thế nên, chuyến đi có cảm giác như một chuyến về quê chơi, đặc biệt khi đi với Karim thì đúng là về quê bạn ấy thật. Bạn ấy chào hỏi, gặp người quen, họ hàng khắp nơi, rồi về làng bạn ấy, đến nhà, đến trường cũ của bạn ấy.

Tất cả những điều này khiến chuyến đi này, vùng đất này càng trở nên đặc biệt và thân thương đối với chúng tớ.

Mùa thu ở Karimabad nà

attachment.php

Trên đỉnh đèo Khunjarab, xa xa là cửa khẩu Pakistan-Trung Quốc nà

attachment.php

Các cửa khẩu của TQ thường hoành tráng lắm mà ở góc này của chị nó bé tí teo, chơ vơ giữa đồng không mông quạnh ghê. Không biết có thể mua tour từ ISB sang tận Kashgar không chị nhỉ?

@Mr. Darcy: Cửa khẩu biên giới giữa Trung Quốc và Pakistan quả thực là rất khác với các cửa khẩu với các nước khác vì rất vắng vẻ. Thậm chí tới giữa trưa chúng tôi đến cũng còn chưa thấy nhân viên hải quan mở cửa khẩu. Cửa khẩu này nằm ở cao độ gần 4700m trên mực nước biển và cửa khẩu này chỉ mở cửa tối đa 7 tháng trong 1 năm (từ đầu tháng 5 tới cuối tháng 11). Ngày tới đây tôi có nói chuyện với một bạn nhân viên của Khu bảo tồn quốc gia Khunjerab, bạn cho biết là buổi tối các nhân viên Khu bảo tồn và nhân viên cửa khẩu cũng sẽ không nghỉ lại đó mà trở về các chốt trạm kiểm soát ở đầu con đèo vì trời sẽ rất lạnh về đêm. Mới đầu thu mà nhiệt độ vào ban ngày ở khu vực này đã tầm -5 độ và rất khô.

Nếu bạn có cả visa Trung Quốc thì cực kỳ lý tưởng cho việc kết hợp đi overland qua cửa khẩu biên giới này từ Pakistan sang Trung Quốc hoặc đi chiều ngược lại từ Kasghar (thành phố trong Khu tự trị Tân Cương). Hành trình kiểu này sẽ giúp bạn đi được trọn vẹn 1300km của quốc lộ Karakoram, từ độ cao ngang mực nước biển lên tới điểm cao nhất là 4700m tại đỉnh đèo Khunjerab.

https://flic.kr/p/ZcNB1m

Nhìn bản đồ bạn sẽ có thể thấy quốc lộ Karakoram trong địa phận Trung Quốc dài tầm 430km từ Kashgar tới Kara Kul, Tashkurgan, Pirali và tới cửa khẩu. Người ta thường nói đi dọc quốc lộ Karakoram hệt như bạn đang đi qua hàng chục những quốc gia nhỏ khác nhau và quốc lộ huyền thoại này cũng được coi là một trong những kỳ tích xây dựng của con người sau Kim Tự Tháp nên là người làm trong lĩnh vực xây dựng tôi không thể không thôi ao ước được một lần đi trên con đường quốc lộ này suốt bao năm qua.

Last edited:
Đọc những bài như này thật sự quá choáng ngợp vì nó đem lại quá nhiều thông tin, mở ra các cánh cổng mà trước giờ mình chưa hề biết đến. Thật ngưỡng mộ các chị!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back