What's new

[Chia sẻ] Hành lý cần chuẩn bị trước khi đi du lịch châu Âu

Sau một thời gian dài phục vụ khách du lịch việt nam sang châu Âu. Mình chia sẽ những kinh nghiệm sau để bạn có thể chuẩn bị trước một số vấn đề từ khi còn ở Việt nam, để khi bạn sang đây những ngày đầu sẽ tránh được nhiều bỡ ngỡ.

1/ Quần áo:

Tuỳ thời điểm bạn sang châu Âu mà chú ý mang quần áo phù hợp, tốt nhất bạn nên kiếm tra thời tiết hiện tại là bao nhiêu để nhắm mang đồ phù hợp. Nếu hành trình của bạn đi qua các nước Tây Âu ( Hà Lan, Đức, Bỉ, Pháp, Thuỵ Sĩ) thì chú ý mang theo quần áo ấm, đặc biệt vào mùa thu nhiệt độ ở những nước này sẽ còn từ 5 độ đến 10 độ, mùa đông – 5 độ đến 5 độ.

Quần áo ấm bạn cần chuẩn bị: áo piyama mặc đi ngủ, tất, găng tay, áo khoác trong, áo khoác ngoài, mũ len, khăn choàng len

Thời tiết châu Âu vào mùa hè thì ngày dài đêm ngắn, mặt trời mọc lúc 5h sáng và lặn lúc 9h tối. Mùa đông thì ngược lại ngày ngắn đêm dài, mặt trời mọc lúc 9h sáng và lặn lúc 4h chiều

2/ Ổ cắm điện:

Chấu cắm điện ở châu Âu chủ yếu là chấu tròn, bạn có thể chủ động mua loại chấu dùng cho khách đi du lịch, mang theo pin sạc dự phòng cho điện thoại.

3/ Tiền mặt

Nếu bạn có thẻ tín dụng hoặc thẻ ghi nợ thì nhớ gọi điện với ngân hàng nơi cấp thẻ mở chức năng thanh toán cho thẻ ở châu Âu

Nếu bạn sử dụng tiền mặt thì nên mua loại tiền mệnh giá 50€ chứ đừng chọn mệnh giá 100€ hoặc 500€ vì khi sang đây các cửa hàng không chấp nhận, lúc đó bạn phải ra đại lý đổi tiền và chịu phí 1-2% để họ đổi thành mệnh giá thấp hơn cho bạn

Không nên mang tiền USD sang châu Âu đổi sang EUR vì giá dịch vụ chênh lệch rất cao, tính ra là khá lỗ so với mua EUR trực tiếp ở Việt nam

4/ Ăn uống

Các khách sạn ở châu Âu thường phục vụ bữa sáng kiểu Âu: bánh mì, cà phê, trứng, sữa, thịt xông khói…nhiều khi không hợp khảu vị với bạn.

Kinh nghiệm của mình là bạn nên mang theo 1 chai nước mắm nhỏ, 1 chai tương ớt nhỏ, một ít ớt tươi ( nếu bạn đi ngắn ngày) để việc ăn uống dễ chịu hơn. Khi bạn đặt dịch vụ với chúng tôi, vui lòng thông báo trước bạn muốn ăn trưa khẩu phần âu hay á để chúng tôi đặt nhà hàng phù hợp. Lưu ý rằng, không phải thành phố nào cũng có bán món ăn việt nam.

5/ Đi lại

Ở các thành phố lớn như Paris, Amsterdam, Brussels, việc đi lại bằng tàu điện ngầm rất tiện lợi và thú vị vì không phải mất thời gian đậu xe, tuy nhiên bạn nên cẩn thận đồ đạc trong người. Không nên mang theo passport trừ khi bạn có ý định mua đồ hiệu ở các cửa hàng lớn và họ cần có passport của bạn để giúp bạn lấy lại thuế

Khi đi du lịch ở châu Âu, bạn sẽ đi bộ khá nhiều, do đó việc có một đôi giày đế bệt êm ái sẽ làm cho việc di chuyển dễ dàng hơn rất nhiều

6/ Thời gian

Từ Việt Nam sang châu Âu nếu bay thẳng mất 11 tiếng, nếu bay bình thường cũng mất tầm 13 tiếng chưa kể 3 tiếng giờ ở sân bay.

Múi giờ ở châu Âu lệch so với VN vào mùa hè là 5 tiếng, vào mùa đông là 6 tiếng.

Không những bạn sẽ bị mệt vì một chuyến bay dài mà còn mệt vì múi giờ thay đổi. Trong vài ngày đầu bạn sẽ buồn ngủ và ăn uống khá khó chịu, sang đến ngày thứ tư thì cơ thể bạn sẽ quen dần. Mẹo nhỏ là ngay khi ngồi trên máy bay để bay sang châu Âu, các hãng hàng không đã bắt đầu điều chỉnh nhịp độ ăn uống theo giờ ở châu Âu cho bạn, nếu có buồn ngủ vào ban ngày cũng ráng làm sao ngủ theo giờ bên châu Âu, như vậy cơ thể bạn sẽ làm quen với múi giờ mới nhanh hơn

7/ Sim điện thoại 3G

Kể từ tháng 7/2017 mức phí điện thoại roaming là như nhau ở khắp châu Âu, nghĩa là nếu bạn mua sim ở Hà lan mà sang Pháp hay Đức sử dụng internet hay gọi điện giá cũng như nhau. Việc này khá thuận lợi cho việc tra cứu bản đồ hay chat với người thân.

Bạn có thể chủ động mua sim châu Âu trước từ Việt Nam, hoặc mua sim ngay tại sân bay ở châu Âu. Giá tham khảo, sim 3g dung lượng 3G của mua tại sân bay Schiphol ở Hà Lan là 30€, xài được khoảng 1 tuần.
---------
Mình là Hướng dẫn viên du lịch sống tại Hà Lan. bạn nào có kế hoạch đi châu Âu cần hướg dẫn hoặc cần tư vấn lịch trình thì pm Facebook cho mình.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,942
Latest member
Nhocdecor
Back