What's new

[Chia sẻ] thông tin transit sân bay Tehran Iran ( bay 2 hãng khác nhau.k co visa iran)

tháng 1.2017 mình có đi Iran, Georgia và Azerbaijan .
mình có vài lưu ý gửi mọi người tham khảo

1.Từ Tbilisi mình bay về Tehran hãng Azernaijan Air ( transit 6 tiếng tại Baku, Azerbaijan mà không cần visa Azer, ngổi trong khu departure chờ , có đầy đủ nhà hàng quán ăn cafe, sân bay Baku đẹp kinh khủng khiếp , là sân bay đẹp nhất và ấm cúng nhất , sang trọng nhất trong list của mình ) . hành lí thì dĩ nhiên là nhận tại Tehran , nhưng mình mua vé không coi kĩ , thì ra là vé này không bao gồm hành lí kí gửi nha , mua của hãng hàng không quốc gia Azerbaijan Air 4 sao đàng hoàng mà hãng này lại có công ty con là Azal air tức là kiểu hãng giá rẻ , hành lí phải mua thêm, mình thì không có hành lí kí gửi , tất cả xách tay , nhưng lại quá nặng, khoảng 13kg, cãi nhau ( vì mình nghĩ mình book vé từ hãng xịn 4 sao mà sao lại k có hành lí là *** ) + năn nỉ mãi luôn thì họ mới cho phép mình xách tay 13kg đó . nên nhớ nha , 1 số chặng dù là bôk từ web cũa hãng Azerbaijan air nhưng lại bị bán cái qua azal air và không có hành lí kí gửi bao gồm đâu nha (nhưng lại có snack để ăn nhẹ là bánh mì kẹp sandwich + nước suối) .

2. khi làm thủ tục ở sân bay Tbilisi để bay về Tehran nhân viên sẽ hỏi visa Iran của mày đâu ?
mình không muốn kể lại câu chuyện transit lòng vòng và lạ đời của mình nên mình nói dối là tao sẽ lấy Visa on Arival tại sân bay Iran . thế là êm chuyện , đi được .

3. khi qua tới sân bay Tehran thì mình không có visa iran nên không được phép vào khu landside để làm thủ tục cho chuyến bay kế tiếp từ Tehran về Kuala Lumpur ( hãng Airasia ) , nhưng sân bay Iran rất hay và hỗ trợ hành khách tối đa bằng cách là mình đưa code vé và passport cho nhân viên tại quầy transit . Họ sẽ đi làm thủ tục cho mình ( kể có khi mình có hành lí kí gửi thì họ sẽ lấy hành lí từ chuyến bay trước ( của mình là chuyến Baku-tehran ) và đem đi gửi cho mình ở chuyến tiếp theo ( tehran-Kuala Lumpur ). Anh nhân viên có hỏi mình có hành lí kí gửi không ? mình nói không, tôi chi chỉ có hành lí xách tay thoai . thế là ảnh cầm passport mình đi miết , mãi đến khi còn khoảng 1 tiếng nữa là boarding thì ảnh mới quay lại và đưa mình passport+ bỏading pass của chuyến Tehran-KL .

4. Trong lúc chờ 12 tiếng tại sân bay Tehran giống như ở tù vì k có boarding pass của chuyến bay tiếp theo ( do bay 2 hãng khác nhau ) nên mình không được lên khu departure ( nơi có hàng tá nhà hàng quán ăn , dịch vụ etc ..; ai có boarding pass của next flight mới được lên khu cách li depature ăn uống và chờ bay ) , wifi thì chỉ xài được 30 phút thôi, mà đăng kí cũng cực kì khó, mà đã chuẩn bị lương thực cho 12 tiếng transit ở tù này (do đã đôc trên mạng nói vụ này ) , nhưng lại bỏ quên cái bịch lương thực là mì gói và hoa quả , sandwich trên máy bay từ tbilisi về Baku , mà còn dám khiếu nại là bỏ quên tại sân bay Baku, làm mấy bạn nhân viên sân bay Baku đi tìm phụ mình quá chừng , thật là xấu hổ .
nên mình rất là đói , may là có anh đi chung cho mình 2 ly mì và mình đi xin nước nóng ở phòng y tế để ăn mì ly . các bạn y tá phòng y tế cũng bất ngờ với 2 cái đứa mình vì transit quá quá lâu luôn , tới 12 tiếng .

sau đó mình đến xin anh bảo vệ cho mình lên trên ăn (khu chờ của người có boarding pass và không có boarding pass cách nhau 1 cái thang cuốn : tầng trên tầng dưới ) , mình nói là tôi đói quá rồi , không chịu nổi nữa ( lúc này mình chưa có đưa passport cho anh nhân viên transit đi in boarding pass) , anh nhân viên canh cầu thang giữ lại ppport của mình và cho phép mình đi mua đồ ăn trong 10phut phải quay lại , nhưng mình đã đi lang thang và ăn uống tới 30 phút mới quay lại , lúc sau bạn mình cũng làm y vậy , và nó đi mới có 8 phút thì anh nhân viên đã chạy theo bắt mua nhanh và áp tải quay lại khu chờ đợi (của những người không có boarding pass) ngay lập tức , hehe .

TÚM LẠI : có thể bay 2 hãng khác nhau và transit tại sân bay Tehran nha mọi người, sân bay Tehran sẽ giúp mình làm thủ tục cho next flight ( kể cả khi mình có hành lí kí gửi ) .
đây là 1 điều rất rất nhân văn và nhiệt tình của sân bay Iran , chứ hầu như chẳng có sân bay nào giúp khách như vậy , mình có email hỏi sân bay hongkong thì họ nói thẳng là bay 2 hãng khác nhau , k có liên kết với nhau thì cưng tự nhập cảnh mà làm thủ tục nhé ( bạn mình đã bi mất tiền vi lỡ mua vé sgn-hongkong của vietjet , và hongkong-tokyo của cathay )

p/s : Azerbaijan và Georgia đẹp kinh hoàng và giá rẻ, trượt tuyết ở Georgia rẻ khủng khiếp luôn . Iran thì người dân toàn là hoa hậu nam vương, chịu không nổi .

Bạn cho mình hỏi, nếu đi Azerbaijan và Georgia mà quá cảnh Tehran thui để tiết kiệm tiền vé máy bay (không xin visa Iran) được không bạn?

Bạn nhân viên tại quầy transit đi lâu thật, bạn ý mang sớm thì chắc đã không đến nỗi phải chịu đói nhỉ?
Cảm ơn thông tin hữu ích của bác vì đợt tới mình cũng bay từ Tbisili về quá cảnh qua Iran ko visa :D

trước chuyến bay 3 tiếng thì quầy check in mới mở , thì anh nhân viên mới có thể làm thủ tục cho mình được,nên anh ấy không thể có được boarding pass sớm hơn đâu bạn !

trước chuyến bay 3 tiếng thì quầy check in mới mở , thì anh nhân viên mới có thể làm thủ tục cho mình được,nên anh ấy không thể có được boarding pass sớm hơn đâu bạn !

@maximilian: Như vậy nếu bạn check in online trước thì sẽ đỡ vấn đề ngồi chờ nhỉ

mình đã check in online trước với AA, in ra boarding pass luôn , nhưng tại sân bay tehran họ k chấp nhận boarding pass tự in này , mà phải là boarding pass do sân bay tehran in mới được

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back