What's new

[Chia sẻ] Phú Quốc 4 ngày 3 đêm

Vé máy bay
mình đặt trước khoảng 20 ngày vé giá rẻ của vietjet đi và về : 1280k
phú quốc là hòn đảo du lịch nên các chuyến bay ra ngoài này rất nhiều , việc săn vé giá re tuong đối rễ ràng, ban có the tham khảo o các trang như ; booking, traveloka .... hoặc trực tiếp trẹn web của hãng cũng khá rẽ ràng nhưng có luu ý :
vé máy bay giá rẻ ,đặt trước nhưng giờ chuyến bay vẫn có thể bị thay đổi nhung nếu thay đổi hãng se nt báo cho bạn biệt, bạn nên lưu ý
chuyện trễ chuyến bay là chuyện bình thường ở huyện, ban nên chuần bi tinh thành trước cho chuyên đó mình bi trễ bay 3h ngồi lăn lóc ở sân bay . kinh nhiệm của mình là nên mang theo 1 cuốn sách, sách về du lịch càng tốt, doc sách giúp thời gian chôi qua nhanh hơn, và giúp mình lên tinh tinh thần cho chuyến đi
vé giá rẻ thường rơi vào những khung giờ không đẹp như mờ sáng hoac khuya , đối với nhiều người đó là sự bất tiện cho việc đi lại , nhưng đối với mình đó là uu điểm bạn chỉ cần đi vào lúc sáng sớm của ngày đầu tiên và về vào tối ngày cuối cùng bạn sẽ rất nhiều thời gian khám phá ngoài đảo ( mình bay 8h sáng ngày 19 và về lúc 21h10 ngày 22 , vậy là mình có chọn vẹn 4 ngày nguyên và 3 đêm tại đảo ) tuy nhiên sẽ hơi đuối sức

khách sạn:

ở phú quốc có rất nhiều khách sạn giá tuong đối hợp lý , bạn nên chon khách sạn gần thị trấn Đương đông là ok nhất , mình dat khách sạn Anh dào hotel , 35 trần hưng đạo, cách chợ đêm 500m , giá phòng giường đôi cho 3 người 3 dem la 1500k phòng ổn, sạch sẽ , thoáng mát, nói trung rất ok, nhân viên rất nhiệt tình , đặc biệt là anh bảo vệ rất vui tính và nhiệt tình hướng đẫn mình, nếu có dịp mình sẽ ở lại k/s này
khách sạn mình ở có dịch vụ đón khách ở sân bay 140k ( mình nghĩ các khách sạn khác cũng có , khi dat phòng ban nên hỏi ) rất tiện lợi
ở sân bay cũng có dịch vụ thuê xe máy , nhưng mình tính đi tính lại thì thuê o ks vẫn ok hơn
(cái này mình giả thích sau )
khách sạn có cho thuê xe máy ( cái này thì trắc là khách sạn nào cũng có ) xe số 120k ngày , tay ga 150k , mình chọn xe số ví tay ga toàn thấy loại novol, với lx xe này nó uống xăng như uống nước, anh em nào có dk thì thuê tay ga cũng ok nhung nhớ đổ đầy bình ko có đi đường mà hết xăng thì đẩy bộ hơi bi xa đó , vì phú quóc nhiều nơi vẩn còn vắng lắm chua có người ở

hành trang:

1 đôi dép kẹp
quần short + áo thun ( cái này mang nhiều vào vì mình tắm biển nhiều mang ít ko có đồ để thay )

kem chống nắng ( lúc đầu mình nghĩ bản thân đã đen rồi không sợ nắng nhưng mình đẫ lầm, giờ dang ngồi viết mà da tay đang lột từng lớp như rắn lột xác , )
thuốc dau bụng ; phòng trường hợp thức ăn không hợp bụng

đố cá nhân : dt,ví, bàn trải dánh răng, khăn mặt....
nói trung là nhỏ gon nhẹ nhành, mình ko mua hàng lý duoc xách tay 7kg, bay quốc nội thì cũng khá rễ hơn 1 ,2 kg cung ko sao , miễng sao lúc làm thu tuc dua balo đúng 7kg là ok

bản đồ du lịch phú quốc
[

Day 1:

sau thời gian lê la ỏ sân bay vì trẽ chuyến 9h chúng tôi có mặt tại phú quốc, ra tới của đã có xe của khách sạn đón chúng tôi sẵn , anh tài xế khá rễ thương và nhiệt tình , trên đường đi anh giới thiệu về phú quốc cũng khá hay , ngoài đưa rước sân bay, anh còn có nhận dẫn khách đi tham quan đảo trọn gói , giá cả mình thấy khá hợp lý , nếu nhóm nào ngại chạy xe máy thì đi theo kiểu này cũng ok , mình đứng o của khách sạn cũng có người mời nhưng mình đã tính đi xe máy rồi nên ko tham ra ..
từ sân bay về khách sạn cũng gân không xa lắm , chay xe khoảng 15- 20 phút la tới , khoảng 9h 30 tới nời nhận phòng thay đồ , thuê xe máy ,
đầu tiên là đi ăn trước , vào lúc đó giữa buổi cung ko có nhiều lựa chọn lắm nên an uống qua loa lấy sức đi
điểm đầu tiên mình ghé là bãi sao, bãi biển đẹp nhất phú quốc ( nhiều người nói, nhung với mình nó chỉ là bãi biển đẹp thứ 2 thôi )
từ thì trấn chạy ra phú quốc khoảng 15 km , ra khỏi thị trấn đường vắng , chạy khá thoải mãi trước khi toi bãi sao mình ghé nhà tù phú quốc trước vì trên đường đi, dâu là nơi nên ghé , chay xe vào trong , ỏ day khong mất vé tham quan và cũng ko có bãi giữ xe, ban chỉ cần đề xe gọn gàng, khóa lại là ok ( thực sự thì lần đầu nghe để xe đó ko ai coi mình cũng hơi lo nhung roi 1 vài ngày cũng quen ) . tham quan 1 vòng khoảng 30 phút chúng tôi chạy vào bãi sao , duong vào còn khá hoang sơ , có khúc còn đường dất đỏ, chạy vào trong mình gui xe o nhà hàng ngọc lan ( tên hà hàng này mình cũng ko nhớ rõ lắm ) để xe gọn gàng ( và dĩ nhiên cũng ko có người giữ xe )
Biển đẹp nhưng hôm đó mình ra thoi tiết xấu nên biển không được lung linh như những lời giới thiệu nhưng nói trung là dẹp , cát trắng , bờ biển nông, cố gắng kiếm thử coi có con sao nào ko mà ko có ( tại nghĩ bãi sao thì có nhiều sao ).
bãi sao giờ khách du lịch khá đông, tây ta, nam bắc đều có cả , đồ ăn o đây giá khá cao , nếu ban muốn tiết kiệm nên chuần bi trước ở ngoài mang vào , o day thoải mãi . ban có thể thuê võng 30k 1 chiếc, thời gian thoải mãi , có chỗ nằm nghỉ, cafe đá 20k 1 ly ( theo mình giá du lịch như vậy là hợp lý )

nên mang theo bánh trái, vì nếu tắm biển bạn sẽ rất nhanh đói, trong thời gian nghỉ ngoi có thể ăn nhẹ lấy sức bơi tiếp

tai bãi biển có dịch vụ cho thuê thuyền kayak, cai1 này khá thú vị ban cũng nên thử , thuyền cho 2 người 170k , cho 1 người 140 , thời gian khong giới hạn, gốm thuyền, áo phao, tay chèo, nếu tắm biển chán rồi chèo thuyền cũng khá thú vị

có dich vu cho thuê cano nhỏ tư 450k / 10 phút chạy cái này trắc cũng phê lăm nhưng giá hơi cao so với khả năng của mình nên ko thử

sau khi bơi chèo chán khoảng 4 h chiều mình ra hỏi bãi sao chạy về làng chài hàm ninh ăn tối ở đó , tại đây có rat nhiều nhà hàng nhỏ ngoài cầu cảng, tren đường ra có thể thấy rất nhiều sao biển rất dẹp , giá hải sạn o dây khá rẻ so với nhưng nơi khác trong thị trấn và bãi sao : ghẹ tươi từ 200 den 300k kg , tôm tic từ 300k den 500k kiêm chế biến( tùy thuộc vào kích thước ) trong thi trấn 1 kg ghe thường 600k - 700kg . o day 3 người ăn khoảng 500k - 600k 1 bữa là thoải mãi . khoảng 7h chúng roi rời hàm ninh về Khách sạn , dự định thay đồ xong sẽ di chợ đêm nhung về khách sạn nằm nghỉ chút ngủ quên mất ( vì sáng chúng toi di từ 4h sáng , lại bi dầm mưa từ bãi sao về nên về tới khách sạn ai cũng đuối ) .
Day 2:
Di Tour:
đây là trải nghiệm ko thể bỏ qua nếu đến phú quốc có 2 tour mình thấy có nhiều công ty tổ chức nhung nổi bật là john tour ( chủ yếu tây ) và red river ( da phần người việt )
Mua tour ghép đi Hòn Móng Tay – Hòn Dăm ngang câu cá, lặn biển ngắm san hô, tắm biển. Tour khởi hành từ 8h30 sáng đến 17h chiều. giá khoảng 500k , nên săn trước giá se rẻ hơn . mình mua gia 430k
Tour đi Nam đảo: câu cá, lặn ngắm san hô ở hòn Mây Rút Trong + tham quan cơ sở nuôi ngọc trai + bãi sao giá tùy 250 den 350k
mình di tour đầu tiên, sáng dây ăn sáng cafe thoải mãi 9h xe rươc bạn tai khách sạn ( vi mình đi tour nên ngày hôm nay mình ko có thuê máy, nếu ban thuê o sân bay ngày hôm nay ban ko đi nhung cũng phải trả tiền xe, boi vậy thuê xe o k/s se tiện hơn )
tren đường ra bến thuyền xe có ghé qua qua cơ sở ngọc trai, o đây bạn có thể thấy trực tiếp con trai, quá trình mổ trai lấy ngọc cũng khá thú vị
ra bến tàu lên thuyền khá lớn, chạy khoảng 1h đồng hồ sẽ tới điểm câu cá, cái này hên xui, lau lâu mới có người câu được cá , con da phần ko câu duoc gì nhung cũng khá thú vị, vì câu o biển khác o trên sông. mấy anh sát cá trên sông ra day không quen cũng bó tay
tại dây có dịch vụ lặn bình khí ngắn san hô, nếu bạn muốn lặn bình khí thì thêm 600k + tiền tour
câu cá khoảng 30 phút tàu di chuyển ra điểm ngắm san hô, day là trải nghiệm tuyệt với nhất tour , chỉ việc úp mặt xuống cùng kính và ống thở ban có thể thấy san hô và nhửng con cá màu sắc sặc sỡ, cảm giác thật tuyệt vời
ngoài ngắm san ho bằng kình mình còn tham ngắm san hô bằng bình dưỡng khí, giá 600k / 30 phút nhưng rất dáng nha, nếu có điều kiện nên thử , việc lặn bằng bình khí khá rễ ràng, kể cả với người không biết bơi vì có người hướng đẫn bạn chỉ cần thở đều, thả lỏng và hưởng thụ .ban se duoc hòa mình vào 1 thế giới hoàn toán khác với những dạn san hô đầy màu sắc , với nhung con cá tung tăng bơi lội quanh mình, bạn có thể sờ vào những dạn san hô tuyệt dẹp, chỉ có 1 có 1 điều la do mình khong quen lặn nên khi ra chỗ nước sâu áp xuất lớn se bị dau tai, nếu ban bị chỉ cần ra hiệu cho người hướng dẫn, họ sẽ thay đổi giúp bạn
sau khi ngắn san hô lúc đó đã 1 h chiều mọi người ăn cơm trên thuyền: thực đơn bao gôm thịt gà kho, trứng chiên , rau xào... nói trung chỉ ngang cơm bình thôi, nhưng các tour họ đã tính trước, sau khi bơi xong, lai ăn vào 1h chiều thì ăn cái gì cũng ngon vì ai củng đói, trên tàu có bán hải sản giêng nếu bạn có nhu cầu , mình ko có dùng nên ko biết giá cả
sau khi ăn xong nghỉ ngơi 1 chút tàu đi hòn móng tay , nước trong , biển dẹp , thuyền dừng o đâu khoàng 45 den 1h cho moi người tắm, chụp hình sống ảo tuyệt vời

khoảng 4h tàu về dất liền, lên xe ra bãi sao, hôm qua biển mới động nên bãi sao nhiều rác, xe chỉ ghé khoảng 30 phút cho moi người chup hình rồi về . trên đường về xe có ghé ngang cơ sở sản xuất rượu sim,

5h về tới khách sạn, hầu như lúc đó ai cũng đuối, nếu ai còn sức có thể dang kí tiếp tour di câu mực đêm giá 200k . nhung mình đi cả ngày đuối quá nên ko còn sức đi

về khách sạn tắm rửa, nghỉ ngơi, 7h ra chợ đêm bà dinh cậu , o day bán khá nhiều mặt hàng và nhộn nhip buổi tối, hải sản cũng nhiều nhưng giá mắc so với hàm ninh nên mình ko có ăn hải sản, chỉ đi thăm quan, có món lạc 24 vi o đâu khá ngon , có nhân viên cho ban ăn thử cũng khá ngon , ngoài ra tiêu ở ở phú quốc cũng là đặc sản nha, có thể mua về làm quà
sau khi rạo 1 vòng dinh cậu mình bắt taxi ra quán ra khơi : noi dây nhiều người khen ngon, mình thấy cũng ok , sau khi ăn no mình chay ra dinh cậu, kêu vài xiên đồ nướng + nước mía nguồi chơi nói chuyện trước khi về ngủ

Day 3:
bắc Đảo: trước khi đi mình tham khảo thấy nhiều người nói bắc đảo ko có gì ngoài vinper . nhưng nếu không đi bắc đảo thì thật là sai lầm tại dây có bãi biển dẹp nhất phú quốc ( theo cá nhân mình )
sáng dây ăn uống đồ săng đầy bình chay đi mũi gành dầu, đây là điềm có thể nhìn thấy campuchia , tới nơi thì thấy nơi này ko có gì đặc biệt ngoai nhìn xa xa thấy bên campuachia , biển ỏ đây trong nhưng xâu, không tắm được, o đây ban có thể thuê thuyền của ngư dân đi ngắm san hô giá khoảng 500k cho 1 thuyền từ 3 den 5 người . mình ko có thời gian nen ko tham ra , ngời chơi nghĩ ngơi 1 chút chúng tôi quyết định chạy ra rạch vẹm
Đường từ gành dầu ra rạch vẹm có thể làm cho 1 số người lo lắng, đoạn đường khoang 12km đường dat đỏ xuyên rừng , rất ít người đi lại, khách việt nam ít đi nhung khách tây lại nhiều đối với đó là 1 con đường thật đẹp , mình đặt tên cho nó là Đường Mát , vì 2 bên là rừng nguyen sinh nên chạy ở đây rất mát , ngoài tiếng ve kêu ko còn tiếng gì khác, lâu lâu lại thấy 1 chú khỉ mẹ bồng con chạy ngang đường ( mình gap 2 lần ) đường dất nhung ko quá khó đi. nếu ai thích khám phá thì nên đi con đường này
tới rạch vẹm là 1 làng chài nhỏ có nhiều nhà hàng như bên làng trài hàm ninh, chỉ khác là đường ra nhà hàng làm bằng gỗ nhìn khung cảnh rất đẹp art, chụp ảnh sống áo là hết xảy, nhung mình là người thích khám phá nên ko chup hình nhiều lắm , đi 1 vòng thăm quan cho biết ngoài cầu gỗ thì nhà hàng cũng như bên hàm ninh, khong có gì đặc biệt lắm , có 1 vài nhà hàng o ngoài xa hẳn nuốn ra phải đi thuyền ra ngoài, mình chưa đi nên ko biết
biển ỏ day có sao như làng chài hàm ninh :có nhiều sao biền nhưng nước dơ do gần nhà dân ở . không có bờ biển cát trắng như mơi khác . mình là người thích tắm nhưng nhìn cũng ko dám tắm mình di tới luc đó khoảng 11h trưa, nắng đẹp ( buổi chiều thì ko biết )
dang chán nản , thất vọng vì ko có bãi nào đẹp định bỏ về thì hỏi người dân ở đây thì họ bào ở gần đó có 1 bãi biển rất đẹp, trước khi tới biển rạch vẹm khoảng 200m bên tay phải có 1 lối nhỏ đi vào, đường rất xấu , bạn chạy khoảng 700m sẽ thấy một bãi biển tuyệt đẹp ( theo mình đó là bãi đẹp nhất phú quốc chứ không phải bãi sao )

Bãi biển này thuộc sở hữu của của Sơn Hải quán là một quán bè mới mở . anh Thắng : 0973 397 016 là người gốc phú quốc . đất trước bải biển thuộc sở hữu của anh .quán anh mới khai trương nên hầu như thông tin về quán anh hầu như không có

tiếp xúc với anh Thắng cảm giác đúng 1 người dân biển đảo, anh hiền lành thật thà, và rất nhiệt tình bạn đến đó mà tìm không thấy có thể gọi anh ra rẫn đường vào ví đường vào hơi khó , đường đi hơi khó nhưng mình đảm bảo bạn sẽ không hối hận đây
bãi biển ở Sơn Hải Quán có cát trắng ,sạch sẽ, biển nông, nước trong, đặc biệt rất nhiều sao biền , chỉ cần úp xuống là nhìn thấy sao biển rất nhiều trên nền cát trắng , bạn nhớ mượn mắt kính ở quán đeo nhìn sể rõ hơn và dẹp hơn nhiều , bờ biển có rất nhiều có nhỏ bơi tung tăng, nhà hàng có phục vụ hải sản tươi sống ghẹ 300kg bao chế biến , rta61 nhiều loại cá tươi sống ( anh nhốt dưới biển khách yêu cầu anh mới bắt lên, chế biến, giá ở đây ngang ngang làng chài hàm minh theo mình giá đó rất ok, bạn có thể ăn trưa tại dây
anh hải có thuyền nhỏ để trên bờ , nếu bạn bơi chán rồi có thể mượn thuyền anh chèo 1 vòng, biển ở đây rất đẹp và trong, xa bờ biển bạn có thể nhìn thấy dấy biển với nhiều loại tảo biển xanh mướt . hoặc bạn có thể mượn lưởi câu câu cá, cá ở y nhiều hơn so với cấu cá ở tour cũng rất thú vị
đây là điểm ngắm hoàn hôn rất đẹp ( theo mình dẹp hơn ở dinh cậu )
ngoài lề : bãi biển này và nhà hàng này là bãi biển cá nhân. đất gần biền là của nhà anh hải anh hải làm đườn đi, rọn dẹp bãi biển sạch sẽ nhưng mọi người vẫn có thể ghé thăm quan tự do miễn phí, nhung theo mình nếu các bạn đến đây thì nên ghé quán ủng hộ anh hỏi . vì anh là một người rất hiền lành , rễ nến đúng tính cánh của người dân biển đảo , giá thành ở đây cúng khá hợp lý , nếu mọi người có mang theo đồ ăn thì củng cứ vào gọi thêm 1 món ủng hộ quán vừa có chỗ ngời thoải mãi sạch sẽ, có thể mượn đồ , và cũng giúp anh hải phát truyển du lịch ( theo cá nhân mình )
đường về khá khó đi , nếu các bạn ngai thì nên về sớm trước khi trời tối
5h mình về tới ks, chạy ra rinh cậu ngắm hoàng hôn
6h về khách sạn tắm rửa thay đồ
7h đi ăn
8h di uống cafe ở quán chồn chồn, quán cafe có khung cảnh đẹp nhìn hết thành phố về đêm
Day 4
thường thì mọi người đi vinperland nhưng bọn mình không đi,

sáng dậy an sáng uống cafe đi suối đá bàn, nhiều người nói đẹp hơn suối tranh nhung khi tới nơi thì đường vào do hôm trước trời mưa , mới lại hình như có công trình xây dựng xe tải đi nát hết đường xe máy ko chạy vào được dành di suối tranh
Suối tranh : trước khi đi thấy nhiều người nói ko có gì , nhung cũng đi thử cho biết giá vé vào cồng 10k
lúc đầu đi vào cũng thấy ko có gì thật, quang cảnh như đi trong công viên, khong có gì dac biệt lắm . nhung cuối công viên có đường mòn nhỏ trong rừng đi men theo suối rất đẹp, đường gồ ghề thích hop di dép và giày thể thao (giày cao gót thì o dưới cho khỏe ) . con đường này rất đẹp thích hợp cho ai thích khám phá ( tiểu thư, bánh bèo thì ko nên đi ) . mình thấy len da phần là khách nước ngoài , con đường nhỏ men theo con xuối khi len đến đỉnh có 2 thác nước tuyệt dẹp, dưới mỗi thác nước đều có 1 hồ nước trong veo khoảng 10 den 12m3 , tắm ở đây cực thích , nước trong veo, mát lạnh rất thú vị
chùa hộ quốc : thực sự thì ko có gì đặc biệt lắm cũng giống nhiều ngoi chùa khác. ,chùa hướng mặt da biển . ở đây có 1 điểm mình thích duy nhất đó là vào cổng chùa bên tay phải có 1 ghế đá bạn ngồi đó nhắm mắt lai , tiếng chuông gió ở đó rất hay , cảnh giác rất bình yên ( cảm nhận cá nhân )
mình về lại hàm ninh ăn trưc, hải sản ngập mặt
khi về mình có gặp bà lão hay bán nghêu khi nào cũng ngâm mình xuống nước, mình ko có mua nghêu nhung có giúp bà mấy chục, nếu ai ghé có thê mua giúp bà hoặc giúp đỡ bà, bà rất tội nghiệp, mình hỏi vì sao bà ko bán trên bờ bà nói do chân bà yếu đi lại trên bờ khó khăn, mới lại ở trên bờ rất nóng ...
mình về dinh cậu ngắm hoàng hôn lần cuối

7h về khách san lấy đồ ra sân bay
the end ..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back