What's new

Thailand 12/2017 (Udon Thani - Lopburi - Ayuthaya)

Gia đình mình (2 vợ chồng + 1 em bé 18 tháng) mới có chuyến đi Thái Lan đầu tháng 12 vừa rồi, qua các thành phố Udon Thani, Lopburi, Ayuthaya. Mình muốn chia sẻ với các bạn đôi chút kinh nghiệm thăm thú các vùng này.

Lịch trình như sau:

2/12: Bay HCM - BKK - Udon Thani
3/12: Udon Thani - đi chơi Red Sea Lotus
4/12: Bay Udon Thani - BKK. Đi tàu về Lopburi
5/12: đi cánh đồng hoa hướng dương ở Lopburi. Chiều đi tàu về Ayuthaya
6/12: chơi Ayuthaya. Chiều đi tàu về BKK. Tối bay về HCM

Lịch trình khá kín nhưng nếu bạn ko có nhiều thời gian nghỉ phép thì mình thấy đi thế này cũng tương đối ổn.

Vì nhà mình có em bé nhỏ nên ko thể đi hết tất cả những điểm cần đến trong vùng, phương tiện đi lại cũng ko thể bụi bặm quá. Các bạn có thể xem bài viết của mình để lấy tham khảo và chỉnh sửa lại để phù hợp với điều kiện của đoàn mình.

Udon Thani

Udon thani là 1 thành phố phía đông bắc Thái Lan, cách Bangkok gần 600 km. Bản thân thành phố này không phải là 1 điểm du lịch nổi bật của đất nước Thái Lan, tuy nhiên do nó khá gần Lào (cách Vientiane chỉ 2h đi bus), do đó nếu bạn nào muốn đi chơi Thái + Lào kết hợp bằng đường bộ thì mình gợi ý nên ghé qua đây.

Từ Bangkok đến Udon Thani có 3 cách: bay (có nhiều hãng bay, mình bay của Nok Air), đi bus hoặc đi tàu (tầm 9-11 tiếng).

Lý do chính khiến mình muốn đến Udon Thani là muốn ghé thăm hồ hoa súng Talay Bua Daeng. Nhiều người nghe nói vậy đều ngạc nhiên: Mày cất công đến tận đó chỉ vì 1 cái hồ? Haha vâng chỉ vì phải lòng 1 cái hồ thôi ạ, chuyện tình cảm đôi khi thật khó lý giải.

Nhà mình bay đến Udon Thani tầm 3h chiều. Thời tiết vùng này đầu tháng 12 khá dễ chịu. Mình mở grab gọi 1 cuốc xe hơi về khách sạn ngay trung tâm, tầm 60-70 baht. Ấn tượng đầu tiên về thành phố khá dễ chịu. Đường từ sân bay ra ngoài đi ngang qua 1 cái hồ nhỏ với 2 hàng cây hai bên xanh mát. Thành phố có vẻ cũng nhỏ nhỏ, xinh xinh, không quá tấp nập ngột ngạt.

Nhà mình book phòng 2 đêm ở ks The One Residence (251/5 Prajak Road, T.Makkaeng , A. Muang, Udon Thani). Review chút về ks này:
Điểm cộng: bên cạnh có 1 cái 7/11 rất tiện. Đi bộ qua Central Plaza cũng rất gần. Phòng ốc khá sạch sẽ yên tĩnh.
Điểm trừ:
- Quá nhiều muỗi. Từ lễ tân đến hành lang đến trong phòng muỗi nườm nượp mà con nào con nấy to như cái bắp cày. Mà nhìn chung mình thấy cả thành phố này nhiều muỗi.
- Lễ tân ko nói được tiếng anh, làm mình rất khó khăn trong việc hỏi han thông tin. Mà nhìn chung cả thành phố này người ta ko nói tiếng anh nhiều. Kể cả vô 7/11 hay những trung tâm thương mại sang trọng hay bán hàng chợ đêm đều thế.

Udon Thani

Sau khi check-in khách sạn, nghỉ ngơi 1 tẹo cho lại sức thì nhà mình đi bộ qua Central Plaza với dự định là hỏi thông tin về tour đi hồ hoa súng Talay Bua Daeng (Red Lotus Sea), vì mình lượm được 1 mẩu thông tin trên mạng nói rằng ở Tourist Information gần Central Plaza có bán tour đi hồ, chỉ có 500 baht/ người bao gồm phương tiện đi đến hồ và về + thuyền đi tham quan quanh hồ. Tuy nhiên xà quần mãi chẳng thấy cái Tourist Information nào và hỏi nhân viên Plaza cũng ko ai biết cái đó ở đâu nên thôi mình từ bỏ ý định kiếm tour đấy. (Sau khi đi về check lại trên trang Lonely Planet mình thấy thông tin như sau, note lại cho các bạn tham khảo: There's no public transportation, but half-day trips (499B per person) depart from McDonald's at UD Town at 6.30am. Confirm details at your hotel or call the local TAT office for information as details change year to year).

Central Plaza là 1 trung tâm thương mại khá nhộn nhịp của thành phố. Mới đầu tháng 12 nhưng trung tâm đã trang trí Giáng Sinh rất rộn ràng. Phía trước trung tâm có 1 cây thông Noel rất cao, đài phun nước nhộn nhịp. Tầng hầm dưới trung tâm có 1 khu food court khá rộng, nhiều món ăn, sạch sẽ, giá cả phải chăng. Bên cạnh food court là 1 cái siêu thị bán rất nhiều đồ, đặc biệt bán rau củ quả trái cây nhìn rất tươi ngon. Cá hồi trong siêu thị mà cắt lát trực tiếp làm sashimi cho khách ăn luôn, tươi roi rói.

Phía ngoài ngay trước Central Plaza có 1 khu ăn uống vỉa hè cũng khá nhộn nhịp, sạch sẽ. Ngoài ra trong thành phố còn có 1 khu chợ đêm cực lớn nữa, từ central plaza đi bộ lên 1 đoạn, ngay trước cửa nhà ga xe lửa. Cái chợ đêm này, ta nói rộng khủng khiếp, đi bộ mỏi chân chưa hết luôn.

Đồ ăn ở Udon Thani thấy nhiều đồ nướng, pad Thái. Ko quá phong phú và ko ngon như ở Bangkok.

Last edited:
Udon Thani

Sáng hôm sau cả nhà dậy sớm để đi Red Lotus Sea. Gọi là Red Lotus Sea nhưng thực ra đây là 1 cái hồ, chứ k phải biển; hoa súng chứ ko phải hoa sen, và màu hồng chứ ko phải màu đỏ nhé. Hoa trên hồ sẽ nở rộ từ tháng 11 đến cuối tháng 2 hàng năm, nếu bạn có dịp đi ngang qua tỉnh vào khoảng thời gian này nhớ ghé thăm hồ, chắc chắn sẽ ko thất vọng.

Red Lotus Sea nằm cách trung tâm thành phố khoảng 50 km, gần 1 tiếng đồng hồ chạy xe ô tô. Nhà mình do có em bé nhỏ nên thuê xe ô tô 4 chỗ (có tài xế) hết 1300 baht 2 chiều. Tuy nhiên mình thấy đường đến hồ khá đẹp, dễ đi nên các bạn có thể thuê xe máy đi cho rẻ.

Đi ngắm hoa thì phải đi buổi sáng, càng sớm càng tốt vì hoa chỉ nở đẹp lúc đấy thôi. Đến trưa nắng nóng hoa sẽ tự khép lại.

Nhà mình sau khi xà quần đủ thứ, rồi nhờ lễ tân khách sạn thuê giúp xe cũng là hơn 8h sáng rồi. Đến được hồ cũng là 9h, lúc này nắng đã lên khá cao nhưng khu vực hồ rất mát mẻ. Nếu bạn nào đi sớm nữa nên mang theo áo khoác nhé.

Xe đỗ lại ở gần khu vực bến thuyền. Xung quanh có vài quán xá nho nhỏ. Mình ra bến thuyền hỏi giá, thì thuyền có 2 loại: thuyền gỗ nhỏ 300 baht đi 45 phút. Đi thuyền này chụp hình đẹp hơn nhưng thuyền này rất ít. Cả buổi sáng thấy đúng 1 cái thuyền gỗ nhỏ này. Với lại có em bé ng ta bắt đi thuyền to, giá 300baht 45 phút hoặc 500baht 1 tiếng rưỡi. Đi 45 phút hay 1 tiếng rưỡi thì mình thấy lịch trình cũng như nhau, có điều thời gian dài thì thuyền sẽ dừng lại giữa hồ cho mình ngắm cảnh chụp hình lâu hơn.

Đứng từ khu vực bến thuyền bán vé bạn sẽ chưa thấy hoa nhiều đâu. Nhưng đừng vội thất vọng, chỉ cần thuyền chạy ra giữa hồ tầm 10 phút là bạn sẽ thấy mình lạc giữa 1 biển hoa súng bao la bát ngát trải dài ngút ngàn. Trời cao xanh ngắt, gió thổi mát rượi, hít làn hơi trong lành giữa hồ, cảm thấy thật sảng khoái.

Bạn có thể nói rằng cái hồ này thì có hơn gì mấy cái đầm hoa sen ở Đồng Tháp Mười nhà mình đâu nhể? Mình thấy nó hơn ở chỗ là hồ rất là rộng, và hoa thì rất là nhiều.

Tuy nhiên nó ko được thỏa mãn như mình đã tưởng tượng trước khi đi. So với hồ Inle ở Myanmar thì hồ này cũng có vài nét tương đồng nhưng hồ Inle có nhiều cái thú vị hơn nhiều, có các bác ngư dân đánh cá, các làng dân tộc, chùa chiền, nhà cửa, núi non. Còn Red Lotus sea chỉ có hoa súng thôi. Trên mạng có nói là trên hồ cũng có vài hòn đảo nhỏ, có chùa, nhưng lịch đi của thuyền thì ko thấy. Bạn nào đi sau có thể hỏi và yêu cầu đi thêm.

attachment.php

attachment.php

Hình mình chụp, up lên phượt phải resize lại bể tùm lum à.

Udon Thani

Đi Red Lotus Sea nửa ngày là ổn. Chiều về nhà mình lại ghé Central Plaza ăn uống, chơi bời. Sau đó buổi tối đi chợ đêm gần nhà ga.

Gần Udon Thani còn có 1 địa điểm tham quan rất thú vị nhưng nhà mình ko sắp xếp ghé qua được là công viên lịch sử Phu Pra Bat. Phu Phra Bat là một công viên lịch sử nằm tại Ban Phue, cách thành phố Udon Thani tầm 65 km. Đá trong khu vực, chịu sự xói mòn bởi nước biển cách đây 15 triệu năm, tạo thành những hình thù kỳ dị. Trên những tảng đá này còn lưu lại dấu tích những bức họa từ thời kỳ tiền sử. Mất 1 ngày để tham quan hết công viên này.

Sáng hôm sau nhà mình đi đền Chao Pu Ya. Từ nhà ga xe lửa đi bộ khoảng 10 phút sẽ đến được đền. Nhà ga xe lửa của Udon Thani khá là đẹp, sân ga với những hàng ghế gỗ trầm mặc thích hợp chụp hình so deep ^^.

Đền Chao Pu Ya đẹp và thú vị hơn mình mong đợi rất nhiều. Đền nằm bên cạnh 1 cái hồ rộng, xanh ngắt, mát rười rượi. Nếu có thời gian có thể nằm nghỉ ngơi ngắm cảnh quanh hồ cả buổi không chán. Chao Pu Ya là 1 đền thờ của người Trung Hoa, thờ thần Ông và Bà. Đền rất rực rỡ, chạm trổ hình rồng phượng lộng lẫy. Trong đền còn có 1 khu vườn hoa viên nhỏ với nhiều hình nộm tiên nữ (nhưng theo kiểu rất lạ ^^). Bên cạnh đền là Trung tâm văn hóa Thái - Hoa. Trong cái trung tâm này có 1 hồ cá koi cực nhiều cá, các bé nhỏ dến đây đảm bảo rất thích.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Sau khi thăm đền Chao Pu-Ya xong, nhà mình về lại khách sạn check-out và gọi grab ra sân bay để bay về Bangkok. Tạm biệt Udon Thani bình dị nhưng vẫn rất nhiều điều thú vị, nhà mình tiếp tục hành trình thăm thú đất Thái.

Nhà mình bay Nok Air là đáp xuống sân bay Don Mueang, và mình dự định sẽ bắt tàu lửa từ ga tàu ngay cạnh sân bay để đi Lopburi.

Lưu ý các bạn 1 xíu, hầu hết các chuyến tàu đi về các tỉnh phía bắc và đông bắc Thái đều dừng ở ga sân bay Don Mueang, trong khi các chuyến tàu đi về phía nam và phía tây (Kanchanaburi) sẽ ko dừng tại đây. Mình đi Lopburi nên tàu mình dừng ở ga này. Bắt tàu ở ngay ga sân bay sẽ tiết kiệm cho mình rất nhiều thời gian so với việc phải đi vào trung tâm Bangkok rồi từ đó mới bắt tàu đi tiếp (cũng phải tiết kiệm được 2 tiếng đồng hồ). Cái ga sân bay này cũng hơi khó tìm xíu, bạn đến terminal 1, gate 6, tìm bảng chỉ dẫn đi ra khách sạn Amari, sẽ thấy 1 cái cầu cho người đi bộ trên cao. Đi qua cầu này sang bên kia đường cao tốc là sẽ thấy ga tàu (ga Ban Mi). Từ ga Ban Mi mua vé đi Lopburi, giá 24 baht/ vé, đi tầm 2 tiếng đồng hồ. Vé này ko có sẵn số ghế đâu, lên đó còn ghế nào trống thì mình ngồi. tàu như tàu chợ nên cũng hơi bẩn bẩn lộn xộn xíu. Cảnh trên đường đi khá là đẹp.

attachment.php

Cảnh trên đường đi từ Bangkok đến Lopburi

Cho em hỏi. hotel gd a/c book. Nhiều muỗi vậy thì mức giá ntn ạ? Có nên ở không nếu cho review ợ? E đã book vé đi Thái join té nước 2018 nhưng đang kiếm lịch trình để đi đâu cho đẹp và lạ. Cám ơn bài viết nhiều nhiều!!!

Lopburi

Lopburi là 1 trong những tp cổ nhất Thái Lan, cách Bangkok khoảng 150 km về phía bắc, được gọi là thành phố khỉ vì nơi đây có rất nhiều khỉ. Có lẽ khỉ là điểm thu hút khách du lịch bậc nhất của thành phố, bên cạnh các đền đài cổ theo phong cách Khmer. Tuy nhiên, với phần lớn các bạn Việt Nam (như nhà mình) thì có lẽ biết tới Lopburi nhiều qua những cánh đồng hoa hướng dương sống ảo ^^.

Ga tàu Lopburi bé xíu, bước ra khỏi ga là thấy ngay 1 ngôi đền to, cổ kính, nằm trong 1 khuôn viên xanh mát đầy cây hoa đại trắng. Đó chính là đền Wat Phra Sri Rattana Mahathat. Cá nhân mình thấy thành phố Lopburi này rất đẹp, các khu đền rất đáng để tham quan. Các khu vực lân cận thành phố cũng có nhiều nơi đẹp, ngoài các cánh đồng hoa hướng dương thì còn có con đập Pa Sak Jolasid, núi Khao Wong Phrachan - ngọn núi cao nhất tỉnh Lopburi. Cả 2 địa điểm này đều sẽ cho du khách 1 không gian rất thoáng đãng trong lành với tầm nhìn bao quát tuyệt đẹp. Tuy nhiên do nhà có trẻ con, không đi nhiều đi xa được, thời gian có hạn, và do sở thích cá nhân nên nhà mình chỉ đi mỗi cánh đồng hoa hướng dương. Mình khuyên các bạn nếu được hãy dành khoảng 2 ngày cho thành phố bé nhỏ nên thơ này.

Mình đặt phòng tại Noom Guesthouse. Từ ga tàu đi bộ qua nhà nghỉ chưa đến 5 phút, rất là gần. Guesthouse nhỏ nhỏ nhưng khá xinh xắn, có khu vườn bé tí khá thơ mộng. Khu nhà hàng của guesthouse cũng khá ổn.

Buổi tối khu vực quanh ga tàu là phố ăn đêm tấp nập nhộn nhịp với rất nhiều hàng ăn.

Cho em hỏi. hotel gd a/c book. Nhiều muỗi vậy thì mức giá ntn ạ? Có nên ở không nếu cho review ợ? E đã book vé đi Thái join té nước 2018 nhưng đang kiếm lịch trình để đi đâu cho đẹp và lạ. Cám ơn bài viết nhiều nhiều!!!

Giá 600 baht/ đêm cho phòng giường đôi máy lạnh nhé bạn. Ở cũng tạm. Mình nghĩ bạn nên tham khảo thêm các nhà nghỉ ngay gần ga tàu để tiện buổi tối đi chợ đêm. Từ ks của mình đi bộ ra chợ đêm cũng phải gần 15 phút á.

Lopburi

Tỉnh Lopburi là nơi có những cánh đồng hoa hướng dương rộng lớn nhất Thái Lan. Mùa hoa nở là từ tháng 11 đến tháng 1 hằng năm. Người dân sẽ cho trồng luân phiên các cánh đồng, chứ không trồng 1 lúc tất cả các cánh đồng , để đảm bảo vào bất kỳ thời điểm nào trong khoảng thời gian này cũng luôn có một vài cánh đồng hoa đang nở rộ.

Từ thành phố Lopburi nhà mình thuê xe máy của guesthouse để đi đến các cánh đồng hoa hướng dương. Giá thuê xe máy 300 baht/ ngày, ko cho thuê nửa ngày. Mình có hỏi giá xe ô tô 4 chỗ thì 600 baht/ chuyến đi về tầm 2 tiếng (down xuống 500 baht được). Khu vực có hoa cách thành phố tầm 40 cây số, chạy xe máy tầm 40 phút. Đường rất dễ đi, các bạn cứ hỏi guesthouse hoặc Tourist information ở ga sẽ được hướng dẫn tận tình.

Nghe nói vào mùa hoa nở rộ sẽ có những chuyến tàu đặc biệt đi thẳng từ Bangkok đến khu vực cánh đồng hoa này, các bạn có thể check thêm. Một số cánh đồng hoa có thể thu phí vào (tầm 10baht, nhưng cũng có những cánh đồng ko thấy ai quản lý, các bạn có thể vào chụp ảnh free, nhớ nhẹ nhàng đừng đạp phải hoa nhé. Trong vùng khung cảnh rất thanh bình, có những quán cà phê, quán trà với view nhìn rất đẹp. Nếu có xe máy bạn nhớ chạy vòng vòng khám phá hết các cánh đồng trong vùng xem chỗ nào lên hình lung linh nhất hen. Đi sớm cho đỡ nắng và vắng người.

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,477
190,100
Latest member
tohue6789
Back