ÁO PHƯỢT 2018: Thông tin & ĐĂNG KÝ

Gõ từ khóa bạn muốn tìm rồi Enter, câu hỏi của bạn có thể đã từng được trả lời trên diễn đàn

Trang 18 trên tổng 24 Đầu tiênĐầu tiên ... 8141516171819202122 ... CuốiCuối
Results 171 to 180 of 233

Topic: Tự nhiên đi lạc sang Lào - Tham quan thì ít, phóng lao thì nhiều

Bài
    2,354
    Post Thanks / Like

Mặc định Re: Tự nhiên đi lạc sang Lào - Tham quan thì ít, phóng lao thì nhiều

Quán này có món Tom Yum Mekong fish giống kiểu canh cá lóc của mình. Khá dễ ăn

Ngoài ra còn có mỳ xào, cà ri...

Và tất nhiên không thể thiếu được beer Lào ngon tuyệt

[url=https://flic.kr/p/23q78e4]

“The world is a book and those who do not travel read only one page.” – St. Augustine

2. Likes NK060274, koziol, Tít_mù liked this post
    Bài
    2,354
    Post Thanks / Like

Ăn trưa xong, con Ducati cũng đã xong. Chủ của nó đem về với bộ phanh, côn Brembo mới cứng thấy bảo hết hơn 10 củ. Em cũng ra ngó ngó cái. Đầu tiên chào cái tay phanh "Hello!' Cái tay phanh không động đậy. À nó của Ý nên phải chào "Ciao", cái tay phanh cũng chẳng nói gì. Hay cái này sản xuất ở Pháp? Em chào "Bonjour!" Cái tay phanh vẫn đứng im. À đúng rồi, nước Đức là nước cơ khí hàng đầu phải chào bằng tiếng Đức " Hallo", cũng chẳng thấy biến động

Lúc này thằng bạn già của em chạy ra bảo "Ông dek hiểu rồi, xem tôi chào nó đây này". "Nỉ hảo!" Thằng bạn em cất tiếng. Lập tức cái tay phanh nháy liên hồi đáp lại các bác ạ.
    Ấy anh em trêu vui vậy nhưng chủ xe có vẻ buồn lắm. Sau này về tới Việt Nam cậu ta ra hãng Ducati thay hẳn một bộ phanh côn theo xe, nghe đâu lại tốn một mớ tiền nữa

“The world is a book and those who do not travel read only one page.” – St. Augustine

Bài
    594
    Post Thanks / Like

cảm ơn bác Tùng chuyến đi thú vị quá

Bài
    19
    Post Thanks / Like

Quote Originally Posted by TungNguyenMD Xem bài
    Trong lúc đợi các anh em khác đi qua đoạn đường khốn khổ này. Em bắt đầu làm việc thông minh một nửa. Có nghĩa là ngồi cậy bùn ra khỏi lốp trước. Đúng là đói nên máu nó không lên não. Lúc bấy giờ tháo cmn dè trước ra có phải nhàn không?

Ngày xưa bọn em đi hành quân dã ngoại cấp chiến dịch cũng vẫn sạch hơn các cụ đi thế này ạ, Chứng tỏ đường Bên mình ngon chán giờ kiếm đc cung đường bùn thế này hiếm phết cụ Anh ạ, chúc mừng các cụ đã có chuyến đi thành công ạ.

Bài
    2,354
    Post Thanks / Like

Ăn ở Lào cũng không rẻ. Bọn em ăn sơ sơ như thế mà cũng mất khoảng 200k VND/ người. Như thế là quá đắt so với ngay cả ở Việt Nam mình nơi mà có GDP đầu người cao hơn các bạn Lào

7. Likes NK060274, Tít_mù, koziol liked this post
    Bài
    2,354
    Post Thanks / Like

Ăn xong mọi người về KS ngủ một giấc. Còn em thì lang thang đi thăm Hoàng Cung của Lào xem nó ra răng. Vì KS của em nằm ngay bên cạnh, chỉ mất 5' đi bộ là tới. Trước cửa khách sạn của em cũng là đường vào Hoàng cung khá nhộn nhịp. Ở đây họ bán các đồ lưu niệm làm bằng bạc của Lào. Khi đêm xuống đây đúng là chỗ họp chợ đêm các bác ạ

9. Likes NK060274, Chibo2006, Tít_mù, koziol liked this post
    Bài
    2,354
    Post Thanks / Like

Trên đường vào KS phải đi qua chùa Wat Mai. Em cũng mua vé vào ngó nghiêng tý. Giá vé là 10K kíp/ vé

11. Likes NK060274, Chibo2006, Tít_mù liked this post
    Bài
    2,354
    Post Thanks / Like

Ngoài những thứ linh tinh khác như múa Lăm vông, xôi Lào... thì chùa chính là một đặc sản của Lào các bác ạ. Nghe đồn ở Lào có đến 6.500 ngôi chùa mà có chưa đến 7 triệu dân, thì có nghĩa là cứ khoảng 1000 dân có một ngôi chùa.
    Như em đã viết trong topic Ấn Độ - Đại Lục tinh thần, Khi Đức phật tịch, tôn giáo của Ngài bị chia làm 2 nhánh lớn đó là Đại Thừa và Tiểu Thừa. Thì Lào đi theo Tiểu Thừa các bác ạ. Trái với giáo lý Đại Thừa của Việt Nam ta, mang đầy tính siêu hình và huyền bí, thờ cúng lung tung thần thánh cả. Thì Giáo lý tiểu thừa ít nhiều còn giữ được giáo lý của Đức Phật tổ. Họ thờ Đức Phật như một nhà truyền giáo với những triết lý nhân văn cao cả của Người, chứ không giống như Đai Thừa thờ Đức Phật như một vị thánh. Nên khi các bác vào chùa của Tiểu Thừa cũng thấy mọi cái rõ ràng hơn, đơn giản hơn... và người được thừo chính là Đức Phật tổ chứ không có ông Di Lặc rồi A di đà.... nào cả

13. Likes NK060274, Chibo2006, Tít_mù, koziol liked this post
    Bài
    2,354
    Post Thanks / Like

Ngôi chùa này được 1 ông vua của Lào xây dựng từ thế kỷ thứ 18, và tất nhiên nó để giành cho hoàng gia và dân quý tộc, nhà giầu. Đến cuối thế kỷ 19 nó suýt bị quân Cờ đen của Lưu Vĩnh Phúc phá. May mà nó còn tồn tại.
    À mà nói về quan hệ Việt Lào ngày nay thì đúng là anh em tốt đẹp. Nhưng ngày xưa thì cũng chẳng tốt đẹp mấy. Có lần có người dân bắt được con voi trắng dâng lên vua Lan Xang ( Lào) nhà Lê mình lúc đó hỏi xin đểu lông con voi trắng. Bố khỉ, xin thì xin cmn cả con voi. Đây các ông vua nhà mình xin lông voi khác dell gì bảo giết voi, cạo lông rồi gửi cho tao, theo em đây nõ chỉ là cái cớ để gây sự. Vua Lào cay lắm, nên tghay vì gửi lông voi cho vua Lê thì gửi cmn phân voi cho nhà Lê. Bực mình vị vua anh minh nhất của Việt Nam mình là Lê Thánh Tông khởi binh sang đánh chiếm. Tất nhiên nước Lào ít dân làm sao mà chống cự nổi. Cả vua, hoàng hậu, thái từ bỏ cả Luang Prabang chạy cmn sang Thái Lan. Quân nhà Lê sang Luang Prabang cuớp bóc rồi về. Sau này vua QƯuang Trung nhà mình lại đánh sang Lào một lần nữa làm vua Lào bỏ cả ngai vàng chạy trốn

Last edited by TungNguyenMD; 18-01-2018 at 01:22.

15. Thanks NGOAHOTANGLONG thanked for this post
    Bài
    2,354
    Post Thanks / Like

Thôi biết cũng chỉ kể thế thôi, không sau này lại có ông ngứa mồm tố cáo em phá hoại tình hữu nghị giữa hai nước thì bỏ mẹ. Nhưng mà đúng tất cả do tuyên truyền hết các bác ạ. Mình đánh nhau với Lào cũng nhiều, chiếm cũng không ít đất, thế mà dân Lào bây giờ rất quý Việt Nam. Lúc nào cũng coi là ông anh. Còn công trạng với Lào của mình thì làm sao bằng cứu cả dân tộc Cam Pu Chia khỏi thảm hoạ diệt chủng được. Thế mà dân Cam bị nó tuyên truyền thế nào mà ghét Việt Nam lắm. Xét cho cùng bị tuyên truyền xấu hay tốt cũng để phục vụ mục đích của nhà cầm quyền hết đúng không các bác? Còn mình dân đen thì biết dek gì đâu

17. Likes NK060274, Tít_mù, Chibo2006, koziol liked this post
Trang 18 trên tổng 24 Đầu tiênĐầu tiên ... 8141516171819202122 ... CuốiCuối