What's new

Article: Cẩn thận có thể bị trấn lột ở Siem Reap, Cambodia!

Đừng làm bạn ấy mất hứng chứ, bạn đã mất bao nhiêu công sức để gõ 1 bài dài thế này.

Mình đang đợi để đọc phần 2 của bạn,......

Đã nhát gan lại còn ham rẻ thành ra bạn phải trả giá. Tôi dám chắc không hề có âm mưu cướp giật gì ở đây khi người ta đã đưa bạn từ Siemriep đến tận trạm bán vé vào sáng sớm. Không thể có cướp ở khu vực trạm bán vé và khu Angkor vào 4-5 giờ sáng cả. Nỗi khiếp nhược và đa nghi của bạn đã cướp đi của người ta tiền công đã hứa, lẽ ra, trước khi quyết định rời xe (vì thần hồn nát thần tính thôi), bạn phải khéo léo để lại 20$ cho lái xe kẻo tội người ta

Đã nhát gan lại còn ham rẻ thành ra bạn phải trả giá. Tôi dám chắc không hề có âm mưu cướp giật gì ở đây khi người ta đã đưa bạn từ Siemriep đến tận trạm bán vé vào sáng sớm. Không thể có cướp ở khu vực trạm bán vé và khu Angkor vào 4-5 giờ sáng cả. Nỗi khiếp nhược và đa nghi của bạn đã cướp đi của người ta tiền công đã hứa, lẽ ra, trước khi quyết định rời xe (vì thần hồn nát thần tính thôi), bạn phải khéo léo để lại 20$ cho lái xe kẻo tội người ta

Chả có gì là chắc chắn và không thể cả bạn ạ, ai cũng luôn có thể chắc chắn một điều gì đấy cho đến khi có điều ngược lại xảy ra. Có thể tôi nhát gan, tôi ham rẻ, có thể tôi thần hồn nát thần tính, có thể ko có âm mưu gì cả (chính tôi đã nói vậy rồi) nhưng điều đó không có nghĩa là không bao giờ có cướp giật, cái giá phải trả khi mình tin rằng ko thể có điều xấu xảy ra nó không đáng để thử dù chỉ 1 lần. Mất hết tiền thì cũng phiền nhưng còn đỡ, mất passport là rắc rối to, mà chẳng may vừa mất hết vừa bị thương thì có đáng không? Tôi kể lại tình huống của tôi để mọi người đề phòng chứ tôi ko khẳng định có cướp, và tôi phải trả lời bạn vì tôi thấy cách nghĩ của bạn có thể gây nguy hiểm cho người khác (nếu người ta cứ tin lời bạn rằng bạn "dám chắc", "không thể có cướp") và cho chính bản thân bạn.

Các bạn cứ thử tìm Google từ khóa Robbery Siem Reap rồi tự quyết định có nên đề phòng hay không. Có tình huống của đôi này gần giống của tôi, bị cướp trên đường đến Angkor, khác tôi là họ không thuê tuk tuk mà tự đi xe và bọn cướp đã ra tay, thậm chí là sau khi đã qua 1 điểm check vé. Họ đi đường tối giống tôi (vì như tôi đã viết có đường khác sáng sủa hơn). Đọc bài này tôi trộm nghĩ nếu ko bị bắt quay lại mua vé sau khi qua điểm check point đó có khi tôi cũng bị cướp rồi: http://www.ourglobaltrek.com/almost-robbed-cambodia/

Đi du lịch kiểu phượt thì ta phải chấp nhận những tình huống sờ sợ và đó cũng là một trải nghiệm đáng nhớ.

Khi đi dài cũng phải có kỹ năng vượt qua những rủi ro (chủ yếu là trộm cướp). Chính tôi cũng đã bị trộm đôi lần.

Mấy năm trước tôi qua Siemreap, tôi thuê Taxi đi từ 3 giờ sáng đến Poipet; khi đi cũng hơi sợ vì đi có 2 vợ chồng mà đi ban đêm toàn rừng và đồng hoang, đến Poipet mới 6 giờ sáng. Tuy nhiên, khi đi mình cũng phải cố gắng nói gì đó giao tiếp với tài xế để khẳng định họ là người lành, để mình yên tâm mà đi thôi. Tất nhiên, đặt xe phải từ nhà nghỉ và động tác ghi chép đặt xe phải đủ để họ biết mình là người từng trải...

Tôi cũng vài lần đi khu Angkor, chủ yếu đi bằng xe đạp và thường đi sớm (từ 3h30 về sau 19h). Tôi khẳng định là cướp (kiểu cướp giật rồi chạy) hay diễn ra vào buổi tối (và có khi cả sáng nữa) đối với khách đi xe đạp nếu như bạn có túi xách có vẻ có tiền, vật quý như điện thoại đắt tiền để hớ hênh chút.

Việc cướp từ khách trên xe tuktuk khó có thể xảy ra vì lái xe tuk tụk thường không muốn rơi vào vòng lao lý mà họ muốn làm ăn lâu dài, nhất là vào buổi sáng, khi đã 5 giờ tờ mờ sáng rồi... Hơn nữa, khách du lịch khi đi thăm Angkor rất ít người mang tiền nhiều theo mà chỉ có tiền tiêu vặt thôi. Cướp và trộm nó chỉ cướp tiền và đáng cướp thì mới cướp. Bạn ăn mặc bụi bặm tý, trang bị phòng thủ tốt chắc không bị cướp ở Siemreap đâu.

Tôi không nói bạn sai, bạn đã đúng khi quá sợ hãi và bỏ của chạy lấy người như vậy. Tôi chỉ khuyên bạn nếu đi với bạn nữ nhát nhát tý, bạn phải cẩn thận về đi lại thôi (đặt xe từ khách sạn hay hẹn với lái xe và đặt tiền, chụp ảnh mặt và số xe để họ giữ cam kết), không nên bắt xe linh tinh. Điều tôi trách nữa là bạn hầu như không nói gì đến băn khoăn của bạn khi bạn đã thuê người ta đi hàng chục km rồi tự nhiên bỏ họ không trả tiền gì cả. Việc bạn làm có khi để ông lái xe hiều lầm chính bạn là cướp và biết đâu trên trang web của tiếng Campiuchia anh lái xe nọ cũng viết về trường hợp này nhưng dưới góc độ là "hãy cảnh giác với người Việt, nó có thể dụ bạn đưa đến trạm mua vé Angkor rồi xù tiền bạn đấy..."

trong chuyện này thật khó mà trách ai được vì k hiểu thứ tiếng của nhau không biết ông kia có thái độ gì mà lại đi đường nhỏ mà tối như bạn nói . k hiểu ông ấy nghe điện thoại sáng sớm thế để làm gì. chuyện bạn bị thần hồn nát thần tính mình cũng hiểu, nơi đất khách mình là người bị động tiếng k biết thì kêu với ai. nếu lỡ xảy ra bị trấn lột hoặc ăn đập thì cũng sợ đấy, còn cái số tiền bạn k trả mình nghĩ nó k quan trọng. coi như là phần ổng phải chịu cho cái tội hành động khó hiểu, thanks for share

trong chuyện này thật khó mà trách ai được vì k hiểu thứ tiếng của nhau không biết ông kia có thái độ gì mà lại đi đường nhỏ mà tối như bạn nói . k hiểu ông ấy nghe điện thoại sáng sớm thế để làm gì. chuyện bạn bị thần hồn nát thần tính mình cũng hiểu, nơi đất khách mình là người bị động tiếng k biết thì kêu với ai. nếu lỡ xảy ra bị trấn lột hoặc ăn đập thì cũng sợ đấy, còn cái số tiền bạn k trả mình nghĩ nó k quan trọng. coi như là phần ổng phải chịu cho cái tội hành động khó hiểu, thanks for share

Cám ơn bạn! Nói riêng với bạn là khi viết bài mình phải nói ko chắc chắn có âm mưu vì sự thật là mình chưa bị cướp thôi, chứ lúc ngồi trên xe thấy cách hành động của ông lái thì mình chắc đến 99.99% là sẽ bị cướp rồi. Lúc đấy chỉ nghĩ cách thoát thân sao cho an toàn còn chưa xong (nhẩy xuống chạy thì ko lại với xe, hô lên thì ko có ai), ai mà nghĩ đến việc khéo léo để lại tiền phòng khi mình nhầm nữa. Đến trạm mua vé ổng ko đỗ cùng các lái xe khác mà đỗ 1 mình chỗ không người, cách xa tòa nhà bán vé, chỗ sáng sủa đông vui có đồng nghiệp truyện trò trong lúc chờ đợi ko đến lại thích tự kỷ đẩu đâu chỗ tối tăm là biết quá có vấn đề, ông này hoặc ko muốn các tài xế khác nhận ra, hoặc sợ mình nghi ngờ mà hỏi tài xế khác gì đó (vì lúc trên xe mình cũng hỏi ông ta về việc sao lại đi chậm), hoặc ko muốn đi cùng đường (đường sáng) thì quá thừa thông tin cho 0.01% còn lại, xuống được xe mừng còn hơn gặp Chúa giáng thế, chẳng có gì mà phải băn khoăn về tiền nong nữa cả.

Họ đã đỗ xe chỗ gần quay vé tôi đoán là họ chỉ có ý định gian lận vé thôi. Việc họ gọi điện linh tinh chắc là để móc nối với mấy nhân viên bán vé lấy vé kiểu vé quay vòng cho bạn thôi. Nếu họ định cướp thì ngay từ lúc rời khỏi Siemreap trời còn tôi, cách xa khu dân cư họ đã ra tay rồi chứ ai lại đi đến tận tram soát vé vẫn còn định đi tiếp mới cướp, khi đó trời đã rang sáng. Tóm lại là bạn quá nhút nhát lại đi với bạn (chắc là nữ) thì nên chọn các phương án an toàn mà đi. Còn đã chơi liều thì cứ liều, phòng thân tý là OK. Ở Anhkor chỉ có cướp giật trên đường chứ không có kiểu cướp có dấu vết kiểu lái xe tuk tuk (có số xe) lại đi cướp có mà hết cần câu cơm về sau. Và bọn tội phạm cũng không vì mấy đồng bạc hay món đồ nào đó của khách đi tham quan (mấy người mang nhiều tiền đi tham quan đâu) mà đi giết người cả.

Bạn cứ trải nghiệm và nhiều năm sau khi có thể đã day dạn trận mạc, bạn sẽ thấy suy nghĩ và hành động của bạn là ngây thơ và lập cập không đáng có.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,471
190,101
Latest member
anhquannn
Back