What's new

[Chia sẻ] Tất tần tật về Maldives (Man-đi-vơ)

Một chút về Iem trước khi bắt đầu topic ạ:

- Em đã từng đặt chân tới 12 đảo và resort tại Maldives, từ những guesthouse bình dân trên những hòn đảo dân sinh cho tới những resort 5 sao sang trọng
- Trong 2 năm vừa qua em đã liên kết với nhiều công ty du lịch của Việt Nam chuyên tổ chức đoàn đi Maldives
- Từng là đại diện độc quyền tại Việt Nam của một trong những công ty du lịch hàng đầu tại Maldives, Lets Go Maldives.

Những bài báo mà em đã viết trên Zing về Maldives:

https://news.zing.vn/maldives-hut-tu-dan-phuot-den-khach-hang-sang-post665784.html
https://news.zing.vn/kham-pha-maldives-khi-khong-rung-rinh-tien-bac-post675675.html

Tóm lại cũng chỉ để nói là em có chút ít kinh nghiệm với Maldives và sẵn lòng chia sẻ để các bác muốn đi thì có chỗ tra cứu thông tin ạ, ^^

Thôi em xin phép bắt đầu bằng vài thông tin căn bản nhất. Ai có câu hỏi cứ để lại comment cho em bên dưới nhé.

Maldives là một quần đảo san hô thuộc Ấn Độ Dương, phía Nam Châu Á. Maldives nằm ở phía Nam Ấn Độ và phía Tây Nam Sri-lanka. Hai mươi sáu đảo san hô của Maldives bao vòng quanh một vùng lãnh thổ gồm 1.192 hòn đảo nhỏ. Khoảng hai trăm đảo trong số này có các cộng đồng địa phương sinh sống và hơn một trăm đảo đã được quy hoạch thành những resort vô cùng sang trọng và độc đáo.
Với độ cao trung bình 2.3m so với mặt nước biển, Maldives hiện đang giữ kỷ lục là quốc gia PHẲNG nhất thế giới.
Một sự thật ít người biết đến rằng chỉ 5% diện tích Maldives là đất liền. Bù đắp cho sự thiếu hụt đó về đất đai, Maldives được biết đến như là THIÊN ĐƯỜNG nơi hạ giới với những bãi biển đẹp nhất hành tinh mà bất cứ ai cũng đều ao ước được một lần đặt chân đến trong đời.
Maldives là quốc gia chịu ảnh hưởng nghiêm trọng nhất từ việc trái đất đang dần nóng lên và đảo quốc này đang đứng trước nguy cơ bị xóa sổ hoàn toàn trên bản đồ thế giới.

Một số thông tin các bác cần biết khi đi du lịch ở Maldives:

1. Maldives MIỄN VISA cho khách du lịch, cũng chẳng mất phí gì ở sân bay đâu ạ. Đến Maldives chỉ cần giơ hộ chiếu còn hiệu lực ra là okay, mời bác qua. Tuy nhiên trong một số trường hợp phải xuất trình phiếu đặt phòng nghỉ, vé máy bay khứ hồi và thẻ tín dụng

2. Tiền ở Maldives là đồng Rufiyaa (MVR), 1USD=15 MVR. Tuy nhiên đồng USD được sử dụng rộng rãi trên tất cả các resort và thủ đô Male

3. Maldives là đất nước có khí hậu nhiệt đới, nhiều nắng, nhiệt độ trung bình quanh năm khoảng 30 độ C. Các bạn nên trang bị mũ nón, kính râm, kem chống nắng trước chuyến đi

4. Maldives là nước theo đạo Hồi nên bạn nên ăn mặc kín đáo khi đi thăm thủ đô hay các hòn đảo có dân địa phương sinh sống

5. Ở Maldives rượu bia chỉ được bán trong các resort, nơi được cấp phép kinh doanh các loại đồ uống có cồn

6. Từ sáng đến giữa buổi chiều thứ 6, các nhà hàng, cửa hàng, siêu thị ở Male không hoạt động. Phà công cộng cũng không hoạt động vào ngày thứ 6

7. Maldives là quần đảo nằm khá thấp so với mực nước biển, gồm nhiều rặng san hô và vùng nước nông xinh đẹp. Đặc sản du lịch ở Maldives là môn lặn biển/ lặn bằng ống thở. Các bác nên mang theo những thiết bị lặn biển để đảm bảo có đồ vừa sẵn với mình và nữa là không phải thuê ở resort/ guesthouse.

Last edited:
Cho những bác nào còn đang ngơ ngác "Maldives là cái xứ sở nào thế nhỉ?!" thì đây là một hình ảnh của Maldives ạ:

attachment.php

VỀ CHUYẾN BAY:
Từ Việt Nam sang có vài hãng bay phổ biến như Airasia, Singapore Airlines, Tiger Airlines. Hãng nào thì cũng đều phải quá cảnh ở một nước nào đó trước khi tới Maldives. Airasia rất hay có giá rẻ, quá cảnh bên Kuala Lumpur, nếu các bác săn được giá rẻ thì cỡ chừng mất khoảng 7 - 8 triệu cho vé máy bay. Được cái là săn cũng không vất vả gì.
VỀ VISA:
Cái hay nhất là Maldives hoàn toàn miễn visa nên chẳng cần phải đau đầu về các thủ tục này nọ. Thường thì khi nhập cảnh họ cũng chẳng hỏi gì đâu, xếp hàng đưa PP ra cho họ đóng dấu là xong thôi. Tuy nhiên để phòng rủi ro cũng vẫn nên chuẩn bị sẵn vé máy bay khứ hồi và confirm của nhà nghỉ/ resort nếu được hỏi.
VỀ THỜI GIAN NÊN ĐI DU LỊCH MALDIVES:
Maldives được thiên nhiên ưu đãi nên có khí hậu nắng ấm quanh năm do nằm gần đường xích đạo. Người ta vẫn hay nói Maldives có mùa mưa và mùa khô và nên tránh đi vào mùa mưa nhưng theo em thì cũng chẳng việc gì phải tránh. Lý do là vào cái mùa mà họ gọi là mùa mưa giá phòng cực rẻ, chỉ bằng nửa giá mùa còn lại. Và thứ hai là mưa ở Maldives cũng không có gì đáng lo ngại vì thường đến và đi rất nhanh.
Cụ thể là từ tháng 6 tới cuối tháng 9 được gọi là mùa mưa.
NÊN ĐI MALDIVES BAO LÂU LÀ ĐỦ:
Các công ty du lịch ở Việt Nam thường làm tour standard là 3 đêm ở Maldives. Nhưng cá nhân em thấy như vậy hơi ít. Nếu các bác cũng muốn đi dạng giá rẻ thôi, thì chi phí đáng bao nhiêu đâu. Nên mất công đi, em recommend các chị em nên ở tầm 4 - 5 đêm cho đã.
LƯU Ý VỀ ĂN MẶC:
Nếu các bác book resort thì khỏi cần quan tâm tới chuyện ăn mặc bởi resort luôn nằm trên private island nên ăn mặc thoải mái.
Còn nếu các bác book guesthouse trên đảo của người dân thì tránh bikini khi ở trên đảo, trừ khi trên đảo có bãi tắm bikini dành riêng cho khách du lịch. Hẳn nhiên nếu mua tour đi sandbank hay một robinson island nào đó thì ở những nơi này mình lại mặc thoải mái theo ý mình.

Đây là ảnh em chụp trước một "vườn san hô" lộ thiên ạ. Những vườn san hô thế này ở Maldives không phải hiếm ạ.

attachment.php

VỀ HULHUMALE:
Hulhumale là đảo chị em với Hulhule tức là đảo sân bay. Hai đảo này cũng có thể coi như là một được, vì được nối với nhau bởi một cây cầu. Nên đa phần mọi người ít nhắc tới Hulhule mà chỉ nhắc tớ Hulhumale thôi (trừ người địa phương).
Lưu ý với các bác rằng đây chỉ là một hòn đảo nhân tạo. Mục đích chính là để làm sân bay. Và giờ khi đảo được nới rộng ra rồi thì đảo còn là điểm dừng chân cho những khách mắc kẹt lại đây do chuyến bay tới muộn (không còn tàu ra đảo/ resort họ cần tới).
Ví như các chuyến bay từ Việt Nam sang chẳng hạn, thường tới vào lúc 10 giờ đêm. Làm thủ tục ra tới ngoài cũng phải 11 giờ. Vào giờ ấy thì chẳng còn phương tiện trên biển nào hoạt động nữa cả, chắc chỉ trừ chuyến phà ngắn như sang thủ đô Male. Nên lựa chọn tốt nhất, theo em nghĩ là book phòng ngay tại đảo Hulhumale. Khi book phòng các bác nên book luôn dịch vụ đưa đón cho tiện. Xuống máy bay là có người đứng đợi ngay bên ngoài. Chỉ USD 10 một người cho pickup từ sân bay về nhà nghỉ và drop-off lại sân bay/ bến phà ngày hôm sau.
Mức giá dành cho 2 người ở một guesthouse như vậy dao động khoảng USD 60 - 100 USD, tùy theo mùa. Bao gồm phòng, ăn sáng, đưa đón, thuế phí...
CÓ GÌ HAY Ở HULHUMALE:
- Cái tiện nhất ở Hulhumale là chẳng cần phải đi phà hay đi đâu xa xôi. Với một kẻ lười biếng như em thì 11h đêm Maldives (tức 1h sáng Việt Nam) thì ngủ là trên hết.
- Bờ biển ở Hulhumale cũng khá đẹp. Hẳn nhiên sẽ chẳng là gì so với những nơi mà các bác sắp tới, nhưng so với Việt Nam thì cũng đã hơn đứt rồi. Nên buổi sáng ngủ dậy sớm đi dạo một chút dọc bờ biển để tận hưởng cái không khí trong lành, bình yên nơi đây cũng thú vị.
- Sau bữa sáng các bác có thể thuê xe đạp đi lòng vòng quanh đảo. Đảo còn mới, ít người nên được cái rất yên tĩnh.
- Các bác có thể tận dụng buổi sáng ngày đầu này để đi phà qua thủ đô Male ngắm nghía phố xá. Hoặc để Male tới ngày cuối cùng cũng được. Thăm Male chẳng mất nhiều thời gian, chỉ 3 tiếng là cùng. Cuyến bay về lại Việt Nam là khoảng 11h đêm nên cũng thoải mái.

Hình ảnh trên mạng có sẵn nhiều. Các bác chịu khó Gu Gồ giúp em. Còn không qua FB em, ngập ngụa hình ảnh ạ. Em sợ lãng phí tài nguyên diễn đàn nên hổng dám up nhiều ;)

Chuyên gia Maldives cho mình hỏi thăm xíu... Mình book vé đi Maldives cuối tháng 2 này mà giờ đọc thấy tình hình chính trị bất ổn và khuyến cáo ko nên đi nên mình thấy lo lo. Dù rằng theo tìm hiểu thì những bất ổn chỉ diễn ra ở thủ đô Male nhưng mình vẫn cứ lo. Nhất là đêm đầu tiên mình còn ở lại đảo sân bay 1 đêm chờ hôm sau đi ra resort. Bạn có biết tình hình tourist hiện giờ ở Maldives thế nào ko?

Chuyên gia Maldives cho mình hỏi thăm xíu... Mình book vé đi Maldives cuối tháng 2 này mà giờ đọc thấy tình hình chính trị bất ổn và khuyến cáo ko nên đi nên mình thấy lo lo. Dù rằng theo tìm hiểu thì những bất ổn chỉ diễn ra ở thủ đô Male nhưng mình vẫn cứ lo. Nhất là đêm đầu tiên mình còn ở lại đảo sân bay 1 đêm chờ hôm sau đi ra resort. Bạn có biết tình hình tourist hiện giờ ở Maldives thế nào ko?

2 bạn, mình vừa đi Maldives về, tình hình rất ổn và an toàn cho du khách nha bạn, không biết bên trong thế nào chứ mấy ngày nay mình đi thấy không có gì là bất ổn hết trơn, mọi người vẫn hoạt động bình thường, người dân thân thiện và dễ thương, thứ 6 họ vẫn đi cầu nguyện và tập trung tại những nhà thờ rất đông, mình cũng có hỏi nhiều tài xế họ kêu có biểu tình ở Male nhưng cảnh sát kiểm soát hết, không có đành đấm hay súng ổng, và chỉ xảy ra ở Male, các đảo khác tuyệt đối an toàn, còn bạn ở sân bay là 1 đảo khác, không phải Male, từ đảo sân bay Hulumale đi qua Male mất 20 phút bằng phà, Hulumale là đảo mới hoàn toàn, nên hiện đại và khá đầy đủ, không như những đảo khác, nếu bạn ở lại sân bay có thể dành thời gian khám phá đảo này nhé, còn Male bạn cứ đi cho biết, chứ Male nhỏ xíu cũng không có gì hết trơn ^^, chúc bạn có chuyến đi vui vẻ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back