What's new

[Chia sẻ] Review chuyến đi Nam Du 01/2018

Mình vừa đi Nam Du về, có chút thông tin chia sẻ với mọi người đây.

1. Di chuyển
a) Sài Gòn-Nam Du
Để di chuyển đến Nam Du, các bạn sẽ đi 2 chặng: Đi xe khách từ Sài Gòn – Rạch Giá và đi tàu từ Rạch Giá – Nam Du.

Với chặng SG-Rạch Giá: Thời gian tốt nhất để khởi hành từ Sài Gòn theo mình là 11-12h tối, chuyến đi sẽ kéo dài 5 tiếng, vừa đủ để mọi người ngủ. Giá vé dao động từ 150k – 200k.
Chuyến này mình đi giường nằm Phương Trang 150k, xuất bến lúc 12h đêm và đến Rạch Giá lúc 5h sáng, trung chuyển đến bến tàu lúc 6h sáng. (bạn nên nói với tài xế để họ chủ động nhắc và xếp xe cho mình).

Chặng Rạch Giá – Nam Du: nếu đến kịp lúc thì nên mua vé chuyến tàu cao tốc Superdong lúc 6h15, sau 2 tiếng trên tàu, bạn sẽ cập cảng Nam Du lúc 8-9h, vừa kịp bắt đầu 1 ngày rong ruổi.

Đi về: chuyến tàu cao tốc cuối cùng rời Nam Du là lúc 15h15, và chuyến xe Phương Trang cuối cùng rời Rạch Giá là 11h.

Tips: Các bạn có thể đi dạo quanh Rạch Giá và ăn lẩu mắm, 250k/ 4 người và mình cược là bạn không ăn hết được đĩa rau khổng lồ đó đâu nên. Quán lẩu mắm Châu Giang nha, hoặc lẩu mắm Bạc Liêu cũng được, trên đường 3/2.

b) Di chuyển quanh đảo Nam Du
Khi đến Nam Du, bạn sẽ được chào đón bởi lực lượng cò xe ôm, họ sẽ deal giá thuê xe máy luôn, chừng 150k-200k, bao xăng (do đảo nhỏ, đi hết đảo cũng chưa hết 1 lít).

Hoặc nếu đã book phòng thì bạn có thể gọi chủ nhà nghỉ sắp xếp đưa xe ra đón và lấy xe đi luôn. Nam Du là một hòn đảo nhỏ, bạn chỉ cần thuê xe máy 1 ngày là đi hết đảo rồi, theo đúng nghĩa hang cùng ngõ hẻm luôn, không phải thuê 2 ngày đâu nhé, trừ khi muốn sống chậm.

Chốt lại tiền phí di chuyển cho 1 người như sau : vé xe khách SG-Rạch giá khứ hồi (300k) + vé tàu cao tốc khứ hồi (420k) + vé xe máy (150k/ ngày) = 870k, nếu đi 2 người thì bạn share tiền xe máy xong sẽ là 800k/ người.

2. Chơi gì ở Nam Du
Như nhiều đảo khác, mọi người đến Nam Du chủ yếu ra thăm các hòn và trải nghiệm các hoạt động trên biển như lặn san hô, câu cá, ăn cháo mực, ra hòn tắm biển,…

Tour đảo có 2 loại : tour 1 ngày và tour nửa ngày
- Tour 1 ngày : giá tụi mình tham khảo là 250k/ người, bạn có thể book qua lễ tân nhà nghỉ hoặc ra cầu cảng deal (mình book qua lễ tân). Chuyến đi sẽ bao gồm : thăm hòn Dầu, ăn trưa, thăm hòn Mấu và chiều ghé đâu đó lặn ngắm san hô và ăn cháo mực. Xuất phát lúc 8h sáng và về lúc 5h chiều. Nếu các bạn đi chuyến 3 ngày thì ngày 2 các bạn book tour này đi.
- Tour nửa ngày : giá 150k/ người, chỉ thăm hòn Mấu, lặn ngắm san hô, ăn cháo, đi từ 13h - 17h. Do mình chỉ dành 2 ngày trên đảo nên ngày 1 vừa đến, kiếm nhà nghỉ xong là book luôn tour này là vừa.
- Tour tự chọn : bạn có thể book nguyên 1 tàu (1tr5~2tr) để đi những hòn khác, nếu đi đông thì nên đi kiểu này, tự do hơn. Các tour ở trên khá đông người nên thời gian thực sự tại các hòn chỉ là 1h, còn lại chủ yếu ngồi tàu chở đi và đợi gom người, khá mất thời gian.

*Trên đảo Nam Du có gì ?
Nam Du là cụm đảo, nên khi nói Đảo Nam Du, phần lớn mọi người muốn chỉ Hòn Lớn thuộc cụm đảo này vì nơi đây có cầu tàu cao tốc, và là điểm chính khi tham quan.

Chợ Hải Sản : Hòn Lớn hiện đang được mở rộng về hạ tầng nên các bạn sẽ thấy công trình xây dựng ở gần cầu tàu rất nhiều. Từ cầu tàu đi vào sẽ có một chợ hải sản với rất nhiều con bạn chưa thấy bao giờ, hoặc nếu có thấy thì ở đất liền cũng khá đắt, vì vậy nên dành một chút thời gian đi coi cái chợ này, thấy con nào ngồ ngộ hỏi người bán giải ngố cho cũng thú vị phết.

Đường ven biển : Đến Nam Du mà không chạy xe máy hết con đường ven biển quả là một thiếu sót lớn, đường được trải nhựa, thỉnh thoảng là bê tông, xuất phát từ cầu cảng ra sẽ thấy 1 cái ngã 3, hướng bên trái thoải, bên phải thì dốc, đó là nơi giao nhau của điểm đầu và cuối con đường ven biển.

Nếu xuất phát với con đường thoải bên trái thì bạn sẽ có cơ hội tham quan làng chài ở Bãi Cỏ, có con đường sóng vỗ sát bên đến nỗi có thể làm bạn ướt đồ, đi qua homestay Thảo Thường – cái homestay cầu vồng vẫn được đồn thổi ‘rụng tim’ trên diadiemanuong/ foody. Các bạn có thể vào chụp sống ảo mà không cần thuê phòng, các cô rất niềm nở.

Bãi Mến : có thể gọi là nổi tiếng để tắm trên đảo. Bãi này đã được quây lại thành khu du lịch, chủ yếu được cái view từ trên cao xuống đã thành ‘đặc sản’ với những tấm hình promote du lịch Nam Du.

Bãi Chệt/ Ngự : làng chài, các bạn có thể đi sâu vào đây, tìm hiểu đời sống người bản xứ (ít tính du lịch hơn), ăn đồ địa phương, nước khá sâu nên ít người tắm.

Hải Đăng Nam Du : những ngọn hải đăng thường do bên quân đội/ biên phòng quản lý, buồn thì họ đóng, vui thì họ mở, nó không phải là địa điểm du lịch, trừ khi bị bỏ hoang. Thật sự mình rút kinh nghiệm là các bạn không cần lên hải đăng, chỉ cần kiếm được cái view vừa có hải đăng vừa có biển là đủ chụp hình rồi mà đỡ phức tạp hơn.

Tuy nhiên, đường lên Hải Đăng Nam Du là một trong những cung đường rất dốc mà mình từng đi, trên đường lên sẽ có 1 cổng trời để bạn chụp xuống toàn cảnh cầu cảng, đây là điểm đáng đi để ngắm mặt trời mọc, chứ không phải cái Hải Đăng.

Vì vậy khi nói đi thăm Hải Đăng, mình muốn nói đến 2 trải nghiệm là đi xe máy offroad đèo dốc cảm giác mạnh (nói nhà nghỉ cho thuê cái xe xịn tí nhé) và ngắm top-down view từ cổng trời.

3. Ăn gì ở Nam Du ?
Món đặc sản mình ăn đầu tiên là cá xương xanh, nghĩa là loại cá này có xương màu xanh lá cây, nhìn cứ như mấy sợi nhựa người ta dùng để đan lưới ấy. Thịt chắc, ngon. Một cái lẩu cá xương xanh cho 2 người là 150k, bao no.

Ngoài ra Nam Du có rất nhiều loại hải sản chỉ có ở biển đảo như bào ngư, các thể loại ốc, sò lớn mà rất ít khi bạn gặp trong đất liền. Ngon miệng, lạ mắt, nên mọi người nên dành ngân sách kha khá, có thể lên đến 1tr/ng để ăn đủ loại cũng không thừa. Rất thú vị.

Các món ăn thường ở trên đảo là cơm (tối không bán nhé), bún thịt (giống món bánh canh nhưng dùng sợi bún), cháo,… chừng 20k. Các bạn có thể nghe về các suất ăn 60-70k/ người thì theo như mình hỏi, sẽ bao gồm 3 món, tương tự như bạn order suất ăn gia đình vậy.

Một điều mình khá bất ngờ là khi đi thăm bãi Ngự, mình tìm được một quán bánh xèo mực của dân địa phương, 5k/ cái, làm đến đâu ăn tới đó nên nóng sốt, dòn tan, rất ngon. Các bạn nếu đi qua bãi Ngự nhớ hỏi cô bánh xèo.

Nam Du có đặc sản khô nữa, khá đa dạng. Ngoài ra, bạn sẽ bị thu hút bởi món Đá Me. Thật ra không khác gì đất liền, nhưng cái hình ảnh cô bán hàng ngồi đảo nồi đá me nóng hổi cả ngày sẽ kích thích sự tò mò của bạn, và đắt cho cô ít nhất 1 ly/ 10k, có thể nói cô cho thêm nhiều đậu phộng nếu thích.

4. Nghỉ đâu ở Nam Du ?
Có rất nhiều nhà nghỉ ở Nam Du, chất lượng cũng có cải thiện đáng kể so với cách đây vài năm. Mức giá cho dân đi bụi theo mình khảo sát như sau :

Nếu bạn ở gần cảng thì có nhiều người cò bắt khách, kéo bạn về. Nghỉ ở làng chài này giá rẻ nhất là 150k/ phòng quạt, tuy nhiên view không đẹp, ko khác gì ở SG mấy. Nhưng rẻ :D

View thoáng hơn thì tụi mình ở Khang Vy, 250k/ ngày, phòng máy lạnh, view nằm trên đồi, khá thơ mộng, thuê xe 150k/ ngày, có cái ban công rất trất, có loa thùng để karaoke. Mình ở đây rất ổn, và nếu có retreat công việc thì sẽ ghé lại.

Về cái homestay Thảo Thường thì bãi ở đó cũng không tắm được đâu, dạng homestay colorful thì mình cũng ở nhiều rồi nên chuyến này mình không ghé. Nếu bạn thích ảnh sống ảo thì cứ book nhé. Giá hơi chat : 150k/ người ở phòng dorm, phòng private thì 400k.

Có rất nhiều nhà nghỉ ở Nam Du, mình đưa ra các mức giá và mức tiện nghi, view, các bạn tham khảo để biết đường trả giá nhé!

5. Tổng thiệt hại cho một chuyến Nam Du
Mình sẽ tóm tắt chi phí dành cho một người để mọi người tham khảo:
Di chuyển: 800k
Phòng trọ: 150k/ ngày
Ăn uống: 500k
Tour đảo: trung bình 200k

Chốt lại, chi phí sẽ dao động từ 1tr5-2tr cho một chuyến đi 3 đêm 2 ngày hoặc 4 đêm 3 ngày, tuỳ độ ‘bào’ đồ ăn của các bạn.

Một vài tấm sống ảo cho các bạn làm hình nền

Tất cả đều chụp tại hòn Mấu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back