What's new

Tìm bạn đồng hành Vân Nam - Shangrila 23/4 - 31/4

Hiện nhóm mình có 2 nữ 1 nam ( 1 biet tieng Trung ), tình hình là muốn tìm thêm khoảng 3 bạn đi chung cho đủ tụ.Tụi mình ở HCM. Mình gởi sơ sơ thông tin. Có gì trao đổ chốt cung sau nhé. Mọi thông tin các bạn nt qua face : Ma Trơi.

Hành trình khám phá Vân Nam – Shangrila.

Điểm 1 : Nếu theo lịch chuyến bay lúc 19h10 thì ta sẽ tới Côn Minh lúc 23:05. Làm thủ tục nhập cảnh tới 12h, đón taxi hoặc bus về Ks ( book trước nha ).
- Tắm táp hít 1 hơi thật dài trên đất Trung Quốc và chúng ta đi ngủ.

Giới thiệu sơ lược cái :
Côn Minh có địa lý thuộc trung bộ của cao nguyên Vân Quý, tỉnh Vân Nam nằm bờ phía nam của hồ Điền Trì. Thành phố còn có tên gọi khác là Xuân Thành (tức "thành phố mùa xuân"). Côn Minh ở độ cao trung bình khoảng 1.892 m so với mực nước biển. Có đến 26 dân tộc thiểu số tiêu biểu có: người Hán, Di tộc, Nạp-tây tộc, Ha-ni tộc… sống trong thành phố. Côn Minh có nhiệt độ trung bình hàng năm vào khoảng 16 độ C.
Lầu Đại Quan – lầu Điền Trì
Khu du lịch Tây Sơn Long Môn ( Cách thành phố 15Km )
Phố cổ Guandu
Thạch Lâm ( 86km )

Điểm 2 :
Sáng nên ghé Ga tàu mua vé tàu đi Lệ Giang trước khi bắt đầu cuộc du hí,
Bắt đầu hành xác, ăn sáng rồi kiếm xe đi Thạch Lâm, trên đường về ghé Tây Sơn Long Môn, rồi về Lầu Đại Quan, dạo phố cổ xong xuôi ra ga tàu chuẩn bị hành trang thưởng đêm buồn của kẻ lữ hành – Tối ngủ tàu đi Lệ Giang.

Điểm 3 :
Sáng lê thân mình lang thang phố phường vì khả năng tới đây tầm 8h sáng chưa check in được thì mình gởi balo to lại mang theo cái nhỏ đi dạo, thưởng thức ẩm thực đường phố, làm tách trà bên dòng suối nhỏ đong đưa mình trong nắng vàng dứoi gốc cấy liễu. Trưa về nhận phòng và tiếp chương trình tìm kiếm thân mình trong những ngỏ phố, ngóc làng nên được mệnh danh thiên hạ đệ nhất trấn. Nên ở đây 2 đến 3 ngày vừa đủ để cảm nhận và vừa đủ để chia xa ko bùi nguôi tiếc nuối.
Về Lệ Giang : Lệ Giang là thành phố cổ nằm ở phía Tây Bắc tỉnh Vân Nam (Trung Quốc), sát với Tây Tạng, dưới chân núi Ngọc Long cao 5.596m quanh năm tuyết phủ. Đô thị cổ Lệ Giang là một trong những Di sản Văn hóa thế giới được UNESCO công nhận. Lệ Giang đến giờ vẫn “đặc quánh” không khí cổ kính, toát ra không chỉ từ những ngôi nhà, con phố, dòng kênh mà còn từ phong cách sống của cư dân.
Nơi Quá khứ và Hiện Tại Song Hành.
Nơi đây còn có đỉnh Ngọc Long Tuyết Sơn – Việc khám phá tùy theo thông tin khai phá được khi đến hiện trên Web còn khá ít thông tin. Cái này thì nên mua tour đi cáp treo mình lên đỉnh. Tranh thủ đi sớm để kịp xem Show Impression Lijiang Show lúc 1h30 rất nổi tiếng do người bản địa thực hiện và nền chính là đỉnh Ngọc Long tuyết Sơn, mình có xem qua video 1 lần khá là hoàng thánh.
Có Thúc Hà Trấn cách 5km, giá thuê xe 40Y/5người. Chơi đi vì đời cho phép. Thị trấn này mang đậm nét đặc trưng của người Nạp Tây, còn họ là ai thì ko biết chỉ biết tui là người Kinh.

Điểm 4 :
Xe sẽ đến đón đi Shangrila ( cách Lệ Giang 200km, vé xe có thể mua ở hotel hoặc guesthome ) 100Y. Trên đường đi Shangrila có Khe hổ nhảy 1 nơi cũng khá nổi tiếng nhưng nhìn chung nó cũng là 1 khe núi với dòng thác hung dữ và 1 câu chuyện thần thoại. Nếu ghé thì 100Y mua tại Hotel, còn ko thì đi bus trực tiếp tới Shangrila giá giao động 60Y. Nên ghé chổ này chơi tí, ngắm suối tắm nắng ..

Tu viện Songzanlin và hồ Napa.

Hiện Shangrila có cả 1 cuốn sách đã từng đọc nên về xem lại có chổ nào cần đi nữa ko ?
Ở đây có sân bay Địch Khánh, 1 tuần có 2 chuyến bay đi Côn Minh.
Khách sạn giá dao động từ 15 – 20 USD. Có drom giá tầm 11USD.

Ai muốn bổ sung gì thì bổ sung nhé. Mình sẽ cập nhật thêm.

Góp ý chủ thớt tí nè, Từ sân bay côn minh thì tìm xem khách sạn các bạn ở đâu rồi đi tàu điện ngầm về ý, nhanh mà rẻ nữa :)
Shangrila có cái Balagezong Shangrila Park cũng khá đẹp và hấp dẫn đó , giá vào thì tương đương với Potatso National Park, nên tìm hiểu thêm nếu đi :)

Góp ý chủ thớt tí nè, Từ sân bay côn minh thì tìm xem khách sạn các bạn ở đâu rồi đi tàu điện ngầm về ý, nhanh mà rẻ nữa :)
Shangrila có cái Balagezong Shangrila Park cũng khá đẹp và hấp dẫn đó , giá vào thì tương đương với Potatso National Park, nên tìm hiểu thêm nếu đi :)

Thanks bạn, cũng có vài thông tin, mình sẽ coi kỹ phần ở Côn Minh hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back