What's new

Nhật Bản - Những ngày mùa đông

Mình đã từng đến Nhật một lần vào mùa động cách đây nhiều năm rồi. Ấn tượng sâu đậm nhất vẫn là cảm giác lẻ loi khi đứng chờ tàu trong một đêm mùa đông lạnh giá. Cảm giác đó cứ theo mình suốt đến nỗi mỗi lần ai hỏi mình có nên đi Nhật vào mùa đông không thì đều bị phản đối cực lực (NO).

Mãi đến một lần dọn dẹp nhà, tình cờ xem lại mấy tấm hình cũ, rồi lúc đó cũng tình cờ nghe lại bài Yuki no Hana, "nỗi nhớ mùa đông" lại ùa về :D . Vậy là lên đường thôi

[video=youtube_share;Qch_zTD6M9k]

Last edited by a moderator:
Hành trình ban đầu của mình cực kỳ "tham vọng" nha. Định là sẽ đi Kyoto xem các ngôi đền chùa mái đỏ phủ đầy tuyết trắng, sau đó ghé qua Nagoya làm một chuyến đến thung lũng Kiso xem làng cổ Tsumago và Magome liêu trai trong màn tuyết. Rồi dừng lại ở Nagano, ghé thăm thung lũng địa ngục có bầy khỉ biết ngồi thiền. Sau cùng là đến Sapporo với lễ hội tuyết lớn nhất hàng năm. Tổng cộng tính ra cũng phải mất khoảng 15 ngày. Nhưng mà người tính cũng không bằng Sếp tính =)). Công việc cuối năm dồn dập ập lên đầu, cuối cùng đành phải rút hành trình xuống hơn một nữa, chỉ còn 7 ngày 6 đêm. Hẹn mùa đông năm sau nhất quyết quay lại học trượt tuyết :))

Có bạn nào đã từng đi Nhật vào mùa đông thì vào chia sẻ chuyến đi của bạn cho vui luôn nha.

[

Last edited:
Chào bạn ! Thấy Topic này mình mừng quá ! . Mình cũng đang tính đi Nhật vào mùa đông .............năm sau , nhưng cũng đang lo k biết có xem được mấy thắng cảnh hay k .Mong chờ những chia sẻ bổ ích của bạn , xin cám ơn !

Mình đến Nhật giữa mùa đông năm ngoái (cuối tháng 1)... do có lịch "cần làm" chứ không phải "tự chọn" nên dù thời gian thì dài hơn chuyến đi của Naisana nhưng lại không thể đi quá nhiều nơi. Thậm chí là đến đúng kỳ Shirakawago light up hiếm hoi trong năm nhưng cũng không thể thu xếp đi được.

Cảm nhận chung của mình là... thời tiết cực kỳ quan trọng, quan trọng nhất so với đi vào các mùa khác. May mắn gặp ngày nắng đẹp (tuyết mới rơi) thì trời trong veo xanh thẳm, tuyết trắng tinh xốp mịn... người người đều thành nhiếp ảnh gia luôn. Còn mà tuyết đã rơi lâu lâu, trời âm u mờ mịt thì... chán không tả nổi, chỉ mong sang choảnh nằm ryokan ngâm nước nóng cả ngày thôi.

Trải nghiệm mình nghiện nhất vào mùa đông là onsen outdoor giữa trời tuyết trắng. Không rẻ, tìm đến nơi không đơn giản. Nhưng siêu bõ công bõ của.

Mùa đông thì quần áo cần chuẩn bị kỹ lưỡng hơn. Tàu bè cũng có cảm giác đông đúc, chật chội hơn thì phải :))))))

Cơ mà thật ra chỉ có Kyoto tuyết trắng là cần nhất định phải đi mùa đông thôi chứ Kiso valley trong tuyết, Khỉ tắm onsen... đi tầm cuối tháng 2 đầu tháng 3 vẫn ngắm tốt mà (tiện thể còn ngắm được mùa hoa "U-mê" nữa).

Naisana đã đi Nhật nhiều rồi, lần này thêm chuyến đông cho đủ bốn mùa cũng hay. Mỗi mùa có cái hay riêng, có "thắng cảnh" riêng. Cơ mà nếu mới lần đầu tới Nhật thì theo mình là không nên chọn mùa đông... Phí "của".

Một chút hình ảnh Nhật bản những ngày đông của mình chia sẻ cho topic thêm sinh động

Ngày không nắng cũng không mưa

Sân ga ngày đông

Ngày đông nắng đẹp

Và... tuyết ngày cuối xuân

@daugaunhoibo: Mấy tấm hình bạn chụp đẹp quá! Di du lịch vào mùa đông thì hên xui may rủi thôi , mình nghĩ thế . Nếu ngày đông lạnh nhưng là " ngày đông nắng đẹp " như tấm hình bạn chụp ở 1 ngôi chùa màu đỏ , thì tuyệt quá rồi .Có thêm động lực làm chuyến Mùa đông nước Nhật rồi !Cám ơn bạn !

@daugaunhoibo: Mấy tấm hình bạn chụp đẹp quá! Di du lịch vào mùa đông thì hên xui may rủi thôi , mình nghĩ thế . Nếu ngày đông lạnh nhưng là " ngày đông nắng đẹp " như tấm hình bạn chụp ở 1 ngôi chùa màu đỏ , thì tuyệt quá rồi .Có thêm động lực làm chuyến Mùa đông nước Nhật rồi !Cám ơn bạn !

Cái chùa màu đỏ đó là Sensoji, ở ngay trung tâm Tokyo… đi mùa nào mà chả chụp được nó đỏ đỏ như thế (trừ cái bầu trời xanh ngắt kia là do ngày nắng). Nếu “thắng cảnh” ở Nhật mà bạn muốn xem chỉ là như thế thì đi mùa nào cũng như nhau cả.

@cuoidong: nếu bạn đi Nhật lần đầu thì đi vào tầm mùa xuân hoa lá tưng bừng, thời tiết mát mẻ là hay nhất đó bạn. Mùa đông có vẻ đẹp riêng của nó nhưng thời tiết khá là khắc nghiệt, nhất là đối với dân đến từ vùng khí hậu nhiệt đới như Việt Nam

@daugaunhoibo: mình đi lần này chủ yếu là vì Snow Festival ở Sapporo đó bạn Gấu. Mình thấy những ai mà yêu thích các môn thể thao mùa đông như trượt tuyết thì chắc sẽ mê mùa đông lắm còn ngắm cảnh, vui chơi nhảy múa thì mùa xuân và mùa thu vẫn là lúc thời tiết đẹp nhất.

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Điểm đến đầu tiên trong hành trình của mình là Nagano, thành phố tổ chức Thế vận hội mùa đông năm 1998 nên lẽ dĩ nhiên nơi đây có rất nhiều khu trượt tuyết nổi tiếng, là thiên đường của hội đam mê thể thao mùa đông.

Thật ra mình đã được đến Nagano cách đây nhiều năm rồi. Lúc đó được dẫn tới một khu trượt tuyết và lần đầu tiên được nhìn thấy tuyết rơi trong đời luôn. Những bông hoa tuyết xoay xoay rơi xuống tay mình có lẽ là một trong những ký ức đẹp nhất của mình về Nhật Bản. Tiếc là cho đến tận bây giờ, người ta thì trượt tuyết còn mình thì trượt máng nên đang nung nấu ý định quay lai vào mùa đông để học trượt tuyết =)).

Mình đi Nagano lần này mục đích duy nhất là vì Jigokudani Snow Monkey Park Lúc đầu cũng phân vân, kiểu như không biết xem mấy con khỉ tắm suối thì có gì thú vị đâu, đâu phải tiên nữ tắm suối mà phải lặn lội đi xa như vậy (NO). Nhưng mà đi xong rồi thì thấy rất đáng, một trong những điểm đến mình thích nhất ở Nhật.

Để tiết kiệm chi phí đi lại thì rất nên mua Snow Monkey Park One day Pass 3200 yen vì JR Pass không sử dụng được trên tuyến này. Pass này bao gồm cả di chuyển giữa ga Nagano đến Monkey Park công thêm cả vé vào công viên nên sẽ tiết kiệm được khoảng 600, 700 yên.

Từ ga Nagano, bạn có thể đi tàu hoặc đi bus đến Snow Monkey Park. Nếu đi tàu thì bạn sẽ dừng ở ga Yudanaka, rồi tiếp tục đi bus khoảng 10 phút đến trạm Kanbayashi Onsen. Nếu đi bus từ ga Nagano thì bus sẽ đến thẳng tram Kanbayashi này luôn. Từ trạm xe bus này, mất khoảng 30 phút đến 1 tiếng để đi bộ vào khu bảo tồn, tùy vào sức của bạn.

Đường đi bộ xuyên qua khu rừng ôn đới đẹp ngất ngây (c)

Last edited:
@daugaunhoibo : Chính vì ngày đông - nắng đẹp , và chỉ có thể đi được vào mùa đông nên mình mới phải tìm hiểu đó bạn !Như mình đã nói , du lịch vào mùa đông thì mình thấy vụ thời tiết là may rủi thôi ! Chứ nếu tuyết rơi cả ngày , trời thì xám xịt và mấy cái ngói đỏ cũng bị phủ tuyết luôn thì hơi buồn 1 tí !

@Naisana : Mình sống ở nước ngoài nên vụ khí hậu lạnh và tuyết rơi k lạ và k làm khó mình .Mình tính đi Nhật vì kết hợp luôn lúc về VN thăm gia đình . và thường là mình về vào mùaTết Ta nên dính mùa đông bên Nhật là thế !

Nói thêm một chút về khu vực xung quanh Thung lũng địa ngục - Jigokudani. Cái tên nghe rùng rợn này xuất phát từ vị trí năm lọt giữa các vách núi cheo leo hiểm trở và có nhiều suối nước nóng tập trung trong vùng này bốc hơi tạo nên không khí rất liêu trai huyền ảo. Từ ga Nagano bắt chuyến tàu express khoản 45 phút đến ga Yudanaka, đi bus thêm vài trạm, bạn sẽ đến khu suối nước nóng Shibu onsen, nghe nói có tuổi đời cả ngàn năm http://www.shibuonsen.net/english/. Khách lưu trú ở Shibu onsen có thể đi bộ đến công viên khỉ. Combo tuyệt nhất cho kỳ nghỉ/chuyến đi mùa đông đến Nagano theo mình là đi trượt tuyết ở cao nguyên Shiga, rồi đến ở tại nhà nghỉ kiểu Nhât ở khu resort Shibu onsen, đi dạo thong dong giữa ngôi làng cổ, tối thưởng thức bữa tối kaiseki theo kiểu Nhật rồi ngâm mình trong suối nước nóng ngoài trời trong không khí tĩnh lặng...

Đường đi vào khu công viên khỉ này khá là dễ đi. Trên đường mình thấy cũng có nhiều trẻ con và người lớn tuổi. Tuy nhiên vào mùa đông tuyết rơi dày, con đường này có thể trở nên trơn trợt nếu giày của bạn không chuyên dùng để đi tuyết. Có một shop nhỏ cho thuê giày đi tuyết và bán môt dụng cụ gắn vào giày để giúp mình không bi trượt ngã. Nếu giày của bạn không chuyên đi tuyết thì rất nên mua.

Sau khoảng 45 phút đi bộ, qua cổng mua vé, đập vào mắt mình là khung cảnh thế này. Bạn có nhìn thấy khu nhà trong hình không? Đó là nhà nghỉ kiểu nhật Ryokan Korakukan. Nhà nghỉ này có vị trí độc nhất vô nhị, nằm lọt thỏm giữa không gian thiên nhiên. Nghỉ ngơi tại đây bạn sẽ thường xyên được viếng thăm bởi các vị khách rất dễ thương :D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back