What's new

Nhờ các bạn tư vấn cách xuất - nhập cảnh Sing - Malai bằng đường bộ

HoanKhang

Phượt tử
Nhờ các bạn tư vấn cách xuất - nhập cảnh Sing - Malai bằng đường bộ

Chào các bạn,
Sắp tới gia đình mình sẽ đi du lịch Sing - Malai, lịch trình của nhà mình là HN - Sing - Melaka - KL - HN
Điều khiến mình thấy lo lắng lúc này là đi từ Sing đến Malaka. Việc đi lại, làm thủ tục xuất nhâ[j cảnh Sing Mã thì trên mạng mình thấy có rất nhiều hướng dẫn nhưng khi mình thấy trang easybook mình đã rất thích xe của 707 Inc vì điẻm đón khách ngay gần khách sạn mình ở, cách có 500m, chạy thẳng đến Melaka Sentral luôn, không phải đổi xe, mua vé mấy chặng lằng nhằng.

http://www.easybook.com/vi-vn/bus/booking/singapore-to-melakasentral

Nhưng khi mình đọc thông tin thì thấy xe này chỉ chờ khách làm thủ tục xuất nhập cảnh trong thời gian 30 phút, nếu mình bị trễ thì phải tự tìm cách mà đi tiệp. Mình rất băn khoăn vì sợ không biết 30 phút có đủ để làm thủ tục xuất nhập cảnh không, dù biết họ đã ra quy định như thế chắc họ cũng phải nắm được thời gian hợp lý nhưng mình nghĩ làm thủ tục lúc đông lúc vắng, có khi phải xếp hàng không biết bao lâu, lại còn sau khi làm thủ tục xong ra bến xe dông thế thì biết tìm xe mình ở đâu?

Mong các bạn có kinh nghiệm thì thông tin lại giúp mình, nếu bạn nào đã đi xe 707 Inc thì cho mình xin ít review nữa ạ.
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Re: Nhờ các bạn tư vấn cách xuất - nhập cảnh Sing - Malai bằng đường bộ

Chào bạn, nhóm mình đã từng xuất nhập cảnh Malay sang Sing bằng đường bộ, nhưng cung bọn mình đi là HN - KL - Melaka - Sing. Nhưng dù là chiều nào thì cũng có những trải nghiệm giống nhau thôi. Mình share với bạn chút kinh nghiệm tụi mình nhé.
1. Bạn nên book vé trước để giữ chỗ. Trước 1h trước khi giờ xe chạy thì họ ngừng bán online đó.
2. Đến điểm mà xe hẹn đón trước 1 tiếng. Vì ko phải là xe đến đúng giờ đó đâu, có thể đến sớm hơn hoặc chậm hơn cả 20p đấy. Nhóm mình đến sát giờ quá và xe đã chạy trước mất rồi, phải mua vé khác. :((
3. Đúng là thời gian làm thủ tục chỉ trong 30p đấy. Các bạn cần chú ý: nhớ Biển kiểm soát, đặc điểm nhận dạng xe (màu sắc), có SDT tài xế, và nhớ mặt một số người đi cùng xe để có gì tìm cho dễ. Lúc xuống xe làm thủ tục thì đúng là mỗi người đi một hàng khác nhau, lúc làm xong thủ tục đi ra thì ko thấy ai quen luôn, bọn mình phải chạy loăng quăng khắp bãi đỗ xe để tìm xe của mình. :((. Sau đó phải nhờ ngay anh security ở đó tìm giúp, lúc tìm thấy xe thì cũng thấy chủ xe đang đi tìm mình. Mình thấy lái xe cũng kiểm người và đi tìm mình chứ ko đến nỗi bỏ đi luôn đâu. :D .

Chúc các bạn có một chuyến đi an toàn, đáng nhớ nhé! :)

Còn về review mấy loại xe thì mình thấy các xe đều ok giống nhau à, không đáng lo ngại đâu. Bạn book sớm thì có chỗ ngồi ở trên đẹp hơn, còn book sau thì ngồi cuối xe xóc lắm.

Tùy thời gian bạn đi có phải giờ cao điểm xuất nhập cảnh không mà có khi 30p không đủ đâu. Hôm mình đi từ Malay sang Sing xếp hàng gần 2 tiếng ở cửa nhập cảnh Sing mới vào được. Xe thì có 2 loại: 27 chỗ (3 ghế/hàng ) và 45 chỗ (4 ghế/hàng). Xe 27 chỗ ghế to, ngả sâu hơn. Dĩ nhiên xe 27 chỗ giá vé đắt hơn xe 45 chỗ một ít.

Thanks mọi người, mình thấy xe 707 inc 27 chỗ giá cũng rẻ, chỉ chưa đến 400k mà lại tiện nữa. Check out khách sạn xong đi bộ ra bến xe luôn. Chỉ lo cái khoản thời gian, không biết thực tế thế nào :(

Trước khi đi mình cũng nghỉ đơn giản, cửa khẩu đường bộ thì chắc làm nhanh giống như ở mình. CHỉ đến khi bắt đầu nghiên cứu bus đi từ JB sang Sing thì mình mới biết là rất rất đông. Có các thành phần thường xuyên di chuyển như sau: người từ bên JB đổ sang Sing làm việc vào đầu ngày, cuối ngày từ Sing về lại JB, khách du lịch trong ngày cả 2 chiều từ Sing-JB và JB-Sing (người từ Sing sang JB mua sắm vì rẻ hơn kha khá, người từ bên JB sang Sing du lịch đường bộ). Ngày trong tuần đông, cuối tuần còn đông hơn vì dân Sing đổ sang JB chơi 2 ngày cuối tuần. Lúc mình đi sáng chủ nhật tầm 9h sáng ở cửa khẩu Malay thì qua rất nhanh, đến lúc qua cửa Sing thì nghẽn lại ở đó tầm hơn 1.5 tiếng, chưa kể kẹt 1 tiếng trên xe ở Causeway giữa 2 trạm hải quan. ngày đó ngoài dân Malay sang Sing làm thì còn nhiều đoàn khách du lịch theo đoàn nữa. Mình đến Kranji MRT, top up thẻ và đi đến được khu Geylang MRT tầm 2h chiều. Không ai có thể nói trước vụ thời gian làm thủ tục trừ khi bạn đang đứng xếp hàng.
Còn sau khi làm thủ tục thì như bạn gì nói đó, bạn chụp lại số xe, nhớ màu xe, nhớ mặt ai đó đi cùng xe để tìm lại cho dễ. Chứ cái bãi xe dưới chỗ làm thủ tục nó rộng lắm, giờ cao điểm thì đủ loại xe luôn

Trước khi đi mình cũng nghỉ đơn giản, cửa khẩu đường bộ thì chắc làm nhanh giống như ở mình. CHỉ đến khi bắt đầu nghiên cứu bus đi từ JB sang Sing thì mình mới biết là rất rất đông. Có các thành phần thường xuyên di chuyển như sau: người từ bên JB đổ sang Sing làm việc vào đầu ngày, cuối ngày từ Sing về lại JB, khách du lịch trong ngày cả 2 chiều từ Sing-JB và JB-Sing (người từ Sing sang JB mua sắm vì rẻ hơn kha khá, người từ bên JB sang Sing du lịch đường bộ). Ngày trong tuần đông, cuối tuần còn đông hơn vì dân Sing đổ sang JB chơi 2 ngày cuối tuần. Lúc mình đi sáng chủ nhật tầm 9h sáng ở cửa khẩu Malay thì qua rất nhanh, đến lúc qua cửa Sing thì nghẽn lại ở đó tầm hơn 1.5 tiếng, chưa kể kẹt 1 tiếng trên xe ở Causeway giữa 2 trạm hải quan. ngày đó ngoài dân Malay sang Sing làm thì còn nhiều đoàn khách du lịch theo đoàn nữa. Mình đến Kranji MRT, top up thẻ và đi đến được khu Geylang MRT tầm 2h chiều. Không ai có thể nói trước vụ thời gian làm thủ tục trừ khi bạn đang đứng xếp hàng.
Còn sau khi làm thủ tục thì như bạn gì nói đó, bạn chụp lại số xe, nhớ màu xe, nhớ mặt ai đó đi cùng xe để tìm lại cho dễ. Chứ cái bãi xe dưới chỗ làm thủ tục nó rộng lắm, giờ cao điểm thì đủ loại xe luôn

Hix, nghe bạn nói xong mình đành bỏ cái ý định book vé trên easybook đi vậy, dù vẫn nuối tiếc vì nó quá là tiện đi, check out khách sạn xong là đi bộ ra bến rồi đi luôn :(
Để mình nghiên cứu cách khác xem, để chủ động thời gian. Nếu mình ra khỏi cửa hải quan thì có xe nào đi thẳng đên Malacca không bạn? Nhà mình rời Sing qua Malai vào trưa Chủ Nhật.

Nếu bạn sợ lỡ xe khi ở Cửa khẩu thì theo ý kiến của mình bạn nên chọn đi bus công cộng để di chuyển giữa Sing và Malay. Sau đó bạn đến Johor Bahru (JB) và mua vé xe về Melaka. Đối với chặng từ JB đi Melaka, nếu bạn muốn dùng easybook thì vẫn có thể book trước để chọn hãng xe mình muốn, nhưng nhớ chọn chuyến trễ trễ một chút để dự trù thời gian di chuyển từ Sing qua JB.

Lúc trước mình cũng sợ tình trạng kẹt tại cửa khẩu nên cũng không dám book vé đi thẳng từ Melaka về Sing nên đã nghiên cứu đến vụ đi xe bus công cộng này. Khá tiện lợi vì bạn không bị phụ thuộc vào thời gian chạy của xe, và có thể dùng thẻ EZ Link để trả tiền vé (đối với chặng trong Singapore). Tuy nhiên có 1 điểm bất tiện bạn nên cân nhắc là vì đây là xe buýt, nên sẽ không có chỗ để hành lý. Nếu bạn mang vali cồng kềnh thì lúc lên xuống xe và khi ngồi trên xe sẽ hơi bất tiện, đặt biệt nếu bạn không có chỗ ngồi và hành lý của bạn có thể choáng lối đi chung. Bạn thêm khảo thêm 2 link này nhé: https://trevallog.com/travel-singapore-johor-bahru-jb-public-transport-bus/http://landtransportguru.net/bus-transport-in-johor-bahru/

Về cơ bản lúc trước mình đi xe khách từ Melaka đến JB. Tại JB mình lên xe bus CW2 của Causeway Link về cửa khẩu Woodlands. Chặng này mình trả bằng tiền Malay. Đến Woodlands thì cứ theo dòng người vào làm thủ tục. Làm xong thì đi theo bảng hướng dẫn xuống trạm xe buýt. Tại đây có hướng dẫn rất rõ ràng, bạn cứ xếp hàng theo line của xe CW2 là được. Đối với chặng này, bến cuối cùng là Queen Street Terminal. Vì bạn đi chặng ngược lại nên có thể tham khảo vị trí đón xe hoặc phương tiện di chuyển đến Woodlands sao cho tiện nhất nhé. Đến Woodlands làm thủ tục xong thì cứ đón xe CW2 đi Larkin Bus Terminal là được.

Ngoài CW2, còn có 1 tuyến bus công cộng khác là 170 nhưng do nó dừng rất nhiều trạm nên mình không chọn.

Mình chưa đi xe direct từ Sing sang Malay nên không có kinh nghiệm (chỉ đi phương tiện công cộng đổi xe thôi). Tại JB có 2 bến xe: JB Sentral-chủ yếu đi nội bộ JB, cũng có tuyến liên tỉnh nhưng ít và Larkin bus Terminal-đi liên tỉnh. Có nhiều bus đi từ Sing sang Malay (JB), có xe về JB Sentral, có xe về Larkin. Route đi thì cũng có 2 đường: truyền thống là đường qua Woodlands checkpoint- thường gọi causeway, 1 đường qua Tuas checkpoint (tuas hay được gọi là Second link). Về phương tiện công cộng, cũng có 2 dòng bus chính mọi người hay đi
1. Causeway Link hình như của Malay, có 3 tuyến xe chạy Sing-Malay như sau, xe màu vàng, trong đó có 3 tuyến đi về Larkin
CW1 Larkin Bus Terminal <--> Kranji MRT Station (giá vé 1.9 RM , 1.5 SGD- xe từ Malay sang tính tiền RM, từ Sing sang tính tiền SGD)
CW2 Larkin Bus Terminal <--> Queen Street (3.4RM, 3.5SGD)
CW3 Larkin Bus Terminal <--> Jurong East Bus & MRT Interchange (5.2RM, 4SGD)
2. Bus của Sing thì có nhiều tuyến SBS Transit Bus (Bus Service No. 170, 170A, 170X, 160), trong đó 170 chạy tới Larkin. Mấy xe này quẹt thẻ Ez-Link được, lên xe xuống xe các bạn đều quẹt ở mỗi chỗ dừng hải quan, vì vậy sau khi đến Woodlands, bạn lên xe nào cũng được, miễn là ở trạm bên Malay các bạn lên lại đúng xe 170 thì sẽ tới Larkin (hồi mình đi là 12h đêm từ Sing về Malay, xuống bãi đậu xe thấy xe nào là nhảy lên đại, xe cuối về Larkin là được).
Trong link bạn phía trên gửi có chi tiết xe đi về rất kỹ (có cả hình ảnh trạm đón xe), bạn tham khảo thêm. Từ Larkin mua vé đi Melaka rất rẻ (xe xịn tầm 21RM, tầm 130k), có thể mua vé online trước hoặc vào bến mua (nhất định phải vào các quầy mua, đừng mua của cò chặn bên ngoài bến). Tuy nhiên mua vé online thì cũng hơi hên xui, lỡ làm thủ tục HQ lâu thì trễ chuyến. Có mấy hãng lớn KKKL, Transitional, Plusliner... này nọ thấy được khen hơn.
Dĩ nhiên đi phương tiện công cộng vất vả hơn đi xe thẳng, tùy các bạn cân nhắc điều kiện gia đình (nhiều hành lý cồng kềnh không), trẻ con thì nó rất thích vụ nhảy lên nhảy xuống xe quẹt thẻ đó. Nhà mình khởi hành từ Malay lúc 9h sáng ở Malaysia Checkpoint, về tới Kranji MRT tầm 12h đêm, may quá vẫn còn chuyến bus cuối cùng về JB chứ không là ngủ lại bên Sing rồi. Ở Malay đi Uber với Grab rất rất rẻ so với ở VN, mình đi 22km mất tầm có 21-22 RM, 5-6km mất tầm 5-7 RM, 10km tầm 12-13RM (giá t8.2017). Sim card cũng rẻ, 3G xài thoải mái. Về KL mua Touch and Go card (ngay tại bến xe TBS nếu bạn đi từ Melaka về KL) cũng có bán, mua thẻ và top up tại cái quầy convenient store KK mart trong bến luôn, giá thẻ nhớ k nhầm đâu đó là 10RM, thuế 0.6 RM nữa, top up bao nhiêu thì tùy bạn, nó giống kiểu thẻ Ez-Link bên Singapore ấy. Thật ra nhà mình ở đó gần tròn 48 tiếng, mua thẻ và topup hình như mất tổng cộng 3 người 60RM, chắc cũng tầm giá đó nếu đi Uber với Grab nhưng mà mình thích đi phương tiện công cộng hơn nên mua thẻ (10.6RM không được hoàn lại trong mọi trường hợp).

Last edited:

Hix, nghe bạn nói xong mình đành bỏ cái ý định book vé trên easybook đi vậy, dù vẫn nuối tiếc vì nó quá là tiện đi, check out khách sạn xong là đi bộ ra bến rồi đi luôn :(
Để mình nghiên cứu cách khác xem, để chủ động thời gian. Nếu mình ra khỏi cửa hải quan thì có xe nào đi thẳng đên Malacca không bạn? Nhà mình rời Sing qua Malai vào trưa Chủ Nhật.

Đợt mình đi, lên xe ở Melaka là tầm hơn 3h chiều, đến tối đến cửa hải quan thì cũng không đông lắm. Nếu đi giờ ban ngày chắc sẽ đông hơn. Mình thấy đi xe khách như vậy vẫn là cách tiện lợi nhất bằng đường bộ mà. Xuất nhập cảnh nếu đông thì tất cả xe đều bị ảnh hưởng, chứ không chỉ mình đoàn mình đâu. Bạn chú ý hơn để nhận dạng và tìm xe thôi. :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back