What's new

[Chia sẻ] Đài Loan - Giấc mơ ngắm hoa đào

Chào mọi người. Mình vừa kết thúc chuyến đi Đài Loan trong 05 ngày vào tháng 03/2018, chuyến đi đã đạt được những thứ mà vượt quá những gì bản thân mình mong đợi nên mình quyết định chia sẻ lại cùng mọi người.

Thông tin chuyến đi:

Thời gian: 15-19 tháng 03 năm 2018
Di chuyển: chúng mình sử dụng gần như gần hết các phương tiện đường bộ và đường không.
Số lượng thành viên: Từ 7 chuyển xuống còn 5 =))=))=))

Note: toàn bộ hình minh up trong bài là hình chưa chỉnh sửa để mọi người có thể cảm nhận đc đầy đủ và không bị sốc giữa thực tế và ảnh trên mạng

Ngày 1: Sài Gòn - Cao Hùng

Phương tiện: Tụi mình thuê xe 08 tiếng trên KKDay giá 4.330.000đ

Đây là lần thứ 02 mình trở lại Đài Loan trong 1 năm, vì chuyến trước mình đã đi Đài Nam và Đài Bắc nên lần này mình chọn Cao Hùng. Mặc dù mua vé 0đ của VJ từ khá lâu cho đến ngày đi nhưng 1 phần vì lười 1 phần vì trong bạn đi có người giói tiếng Trung nên mình cũng chả vội lo lịch trình đến sát ngày đi thì bạn biết Trung (đang sống ở Mỹ) thì ko đi được và 1 bạn "bỗng dưng mang bầu" :))

Xong khi xem xét giá cả tụi mình cắn răn thuê xe của KKDay với cái giá cắt cổ cho 08 tiếng tham quan ở Cao Hùng, lý do mình chọn thuê xe vì tụi mình chỉ ở lại Cao Hùng chưa đến 01 ngày nên mình lựa chọn thuê xe chọn khỏe thân và có thể đi được vài điểm.

Sau khi đến Cao Hùng cả nhóm ăn nhẹ ở 711 và đi nhận cục phát wifi cũng là lúc tới giờ hẹn với tài xế.

Phật Quang Sơn - là địa điểm đầu tiên tụi mình đến khi Cao Hùng vì là địa điểm du lịch nên ở đây có khá nhiều đoàn du lịch, Bác tài xế chỉ cho tụi mình 1 quán trà sữa (trà với sữa tươi) siêu ngon và cũng siêu đặt ở phía trước của Phật Quang Sơn.

Dragon Tiger Tower - Là địa điểm tiếp theo nhưng nói thật mình thấy chỗ này chả bằng Suối Tiên của Việt Nam =)) nhưng đối diện có 1 ngôi chùa khá đẹp nên mọi người cũng nên đi thử cho biết.

Vì trời chiều sắp mưa nên nhìn ảnh khá buồn.

Đại sứ quán Anh cũ là địa điểm tiếp theo, lúc tụi mình đến thì trời bắt đầu mưa, bác tài xế hẹn đón ở phía bên kia nên chả còn cách nào khác 05 con phải leo nên 1 ngọn đồi nho nho lên đó có thể ngắm toàn cảnh thành phố nhưng trời mưa nên chả có gì đế ngắm thế là lại lê lết đi xuống=))

Cijin Island - tụi mình bỏ qua vì trời đã mưa và ghé đến chợ đêm Lục hợp và đỉnh điểm của mưa to là đây, cả nhỏm chả còn cách nào khác là phải trú mưa trong quán ăn và nếm thử tôm hùm =))

Sau khi đợi tạnh mưa và đánh chén lo nên tụi mình xách balo đến Gia Nghĩa.

Giấc mơ hoa của tụi chị lần đầu đến Taiwan 2014 bị rớt nhịp,do đi trễ quá, ngày 01 tháng 04 mới lên đường nên hoa đã tàn hết, chỉ còn lại 1 vài điểm còn lại ít hoa.
Nhưng những kỷ niệm về hòn đảo mang tên Formosa có nghĩa là xinh đẹp thì có rất nhiều.

Điều níu chân chúng ta tại hòn đảo này không chỉ vì cảnh sắc đẹp đến nao lòng, những khu chợ đêm sầm uất với đủ thứ món ngon tươi rói. Mà cái chính muốn nói đó là con người. Ban đầu chỉ đi cho biết và nghĩ 1 đi không trở lại nhưng ngày đầu tiên đặt chân lên hòn đảo xinh đẹp này thì suy nghĩ đó biến mất liền. Trong suy nghĩ của mình, hiện lên hình ảnh người Đài đối xử không tốt với cô dâu Việt nên có cái nhìn hơi lệch lạc một tí. Có đi mới biết, không ngờ người ta lại dễ mến quá, những con người hiền lành tận tình giúp đỡ khi mình cần giúp đỡ. Thấy chúng ta nhí nháu thế là chạy lại bắt chuyện, hỏi thăm về Việt Nam và khen đất nước mình xinh đẹp. Làm mình tự hào quá, họ, không như một số nước mình đã từng đi, khi nghe mình nói là mình từ Việt Nam thì họ im lặng và bỏ đi làm hơi tự ái. Nhưng cho dù và thật ra là ( nghe một số cô dâu Việt gặp tại đây, họ nói rằng họ rất hạnh phúc, làm gì có chuyện bạo ngược sảy ra, có chăng toàn là các cô gái Việt lấy chồng bên này, được 4 năm có giấy cư trú là bỏ rơi người ta đi lấy người khác) nhưng cho dù vậy người ta vẫn rất quý mến người Việt, điều này làm mình cảm thấy rưng rưng.
Bằng chứng lòng hiếu khách của họ được minh chứng bởi những người quen của mình, cô bạn Đài mình biết trước đó, khi nghe mình nói sẽ đến Đài Loan chơi, bạn ấy đòi ra sân bay đón và chở nhóm ra sân bay lúc quay về. Kỷ niệm ngọt ngào phảng phất mùi lưu huỳnh đó là lúc 7 người chúng ta nhét trên 1 cái xe 4 chỗ của bạn ý để lên núi Yang Ming Shan. Và đây là lúc bản tính cộc lốc của tụi mình thể hiện khi bạn ấy lái xe đi lạc, thế là cằn nhằn càu nhàu. Rồi khi đến được vườn hoa thì thật tuyệt vời, cái món gà và nấm chiên ý nhỉ, sao mà ngon đến thế. Hai bà chị thường ngày không thích ăn thịt gà thịt heo khen rối rít và đòi mua gà mang về ăn.
Một người Đài có mái tóc như cây dừa tận tình dẫn chúng ta về tận Space Inn, một cô bạn không quen trước của Chung Tran dẫn ta đi chợ đêm cho dù rất khuya mà ngày mai cô ấy phải đi làm sớm, nhưng cô ấy vẫn cố gắng đi tìm tiện ăn nào đấy mà vừa khẩu vị của chúng ta, để khi chúng ta no bụng rồi cô ấy mới yên tâm ra về. Và cả cô chị của bạn mình, lái xe lên tận núi để đón chúng ta về chợ đêm Silin nữa. Một ông chồng Đài của cô bán cơm người Việt trước khách sạn SunYu nói lấy xe chở mình đi tham quan, cô bán cuốn tại chợ đêm nói mình lấy xe của cô ấy chạy đi chơi và không quên vô số người tốt mình đã gặp trên đường đã tận tình khi mình cần giúp đỡ. Ôi những cái chạm vai nhau sao mà thương mà nhớ, chúng mình không hẹn nhưng đều nhất trí một ngày nào đó sẽ trở lại hòn đảo xinh đẹp mến khách này.

Lần thứ 2 trở lại Hòn Đảo này canh đúng dịch lễ hội hoa anh đào.
Lễ hội hoa anh đào tại Đài Loan diễn ra vào ngày 24 đến 28 tháng 02. Lần thứ 2 nhóm quay lại Đài để phục thì trượt vụ xem hoa lần trước.
Lễ hội này tổ chức tại Làng Văn Hoá Cửu Tộc tại Sun Moon Lake, Lễ trình diễn ánh sáng tại đây bắt đầu lúc 7h tối, vậy mà mới 5h khu vực chính đã chi chít người xếp 1 vòng, súng ống sẵn sàng để canh những khoảng khắc ánh sáng rớt trên hoa. Lễ tại đây rất hoành tráng, ngoài khu trình diễn ánh sáng, đi thêm 1 đoạn và khu trình diễn nghệ thuật múa hát Nhật bản, họ làm rất hoành tráng và bài bản.

DSC07147 by daisy pham, trên Flickr
DSC07551 by daisy pham, trên Flickr
DSC07583 by daisy pham, trên Flickr

Last edited:
VÀ không chỉ có hoa anh đào, Lần thứ 3 trở lại chỉ để đi ngắm mấy quả đồi vàng rực một màu hoa Kim Châm, ở ngọn núi Lục Thập (Liushishi), Hoa Liên được nhuộm vàng sắc hoa kim châm. Sau vụ thu hoạch, hoa kim châm sẽ được người nông dân phơi khô ở khắp nơi, từ sân vườn cho đến nóc nhà. Còn gì tuyệt hơn sau khi uống một bát canh gà nấu với hoa kim châm, rồi leo lên một trong những chòi canh với tạo hình độc đáo để ngắm nhìn cánh đồng hoa rực rỡ. Mình có được bạn tặng cho 1 bịch hoa Kim Châm khô, và dặn mang về nấu nước uống, rồi lọc bã hoa đem xào nấu ăn. Về làm thử ngon tuyệt các bạn ạ, lần sau có đi nhất định sẽ lôi vào chục bịch về ăn dần.

mùa hoa này cũng là là 1 trong những mùa hoa mình cảm thấy đáng đi nhất tại Đài Loan!
Đẹp ở đây là cả về tính thẩm mĩ lẫn vẻ đẹp hoang sơ!
Cả mấy ngọn đồi liền nhau được với nhau bởi màu vàng tươi óng của hoa. Điều thú vị hơn ở đây đó là chúng ta không phải chi trả cho bất kì khoản chi nào như đậu đỗ xe hay mua vé vào cổng. Toàn bộ đều free hết. Tại đây có bán đồ ăn vặt, ngon tuyệt luôn
IMG_4564 by daisy pham, trên Flickr
IMG_4584 by daisy pham, trên Flickr
IMG_4552 by daisy pham, trên Flickr
Tiếc là máy ảnh bị rơi từ trên kệ xuống núi nên hư hỏng mà chưa kịp chụp tấm nào, toàn bộ hình phải chụp bằng điện thoại nên hình ảnh màu sắc hổng đc đẹp lung linh như thực tế.

Đọc bài của bạn ,làm tôi cũng nhớ chuyến thăm xứ Đài ngày 10/3/2018 ! Xin phép cho được ké vài tấm hình kỷ niệm nơi mình đã đến ! Thân ,xin cám ơn !

DSC00054 by nguyen bao, trên Flickr

Long Hổ tháp ! Liên Trì Đàm Kaohsiung TaiWan !!

DSC00112 by nguyen bao, trên Flickr

Ngôi miếu mà bạn đã chụp đây !

DSC00123 by nguyen bao, trên Flickr

Hôm tụi em tới thì trời về chiều âm u và bắt đầu mưa nên cũng chỉ vội vội đi cho biết, đến khi lên tới đại sứ quán Anh cũ thì trời mưa to nên cũng vội vội ra về, thê thảm nhất là ở chợ đêm chả đi mua đc gì vì mưa quá to

Chuyến tàu nhanh đưa chúng tôi đến gia nghĩa trong khoảng 30 phút, tàu chạy đúng giờ và vì đã đặt vé trước nên nhóm mình chỉ tới nhà ga nhận vé và đợi lên tàu. Mọi ng có thể lấy vé luôn cho các hành trình khác (nếu có), tấm vé tàu bé xíu chắc chỉ bằng ngón tay cái nên cẩn thận sẽ bị rơi rớt, thủ tục lấy vé cũng đơn giản chỉ cần đưa passport khi đặt vé là xong.

Tới Gia Nghĩa trời đã về khuya và mưa ko dứt, nhà ga cũng chỉ còn vài người với vài hàng quán còn mở còn lại đa phần đã đóng cửa, bên ngoài thì mưa vẫn chưa dứt. Khi tới hostel mới biết hóa ra mình đã book nhầm ngày sau 1 hồi kiểm tra và kiếm chỗ trống anh chủ cũng kiếm đủ chỗ cho 05 đứa ngủ nhưng ngặt nghèo ko đc ngủ chung phải chia ra 02 phòng cảm thấy biết ơn vô cùng trong khi anh chủ lại xin lỗi mình vì để cho 2 đứa phải ngủ phòng chung dành cho nam và giá phòng cuối tuần mình đã đặt đắt hơn với ngày thường.

Sáng hôm sau cả nhóm thực dậy sớm để chuẩn bị đón xe bus đi Alisha, khi đọc review thì nói Khách sạn mình ở chỉ cách bến xe bus đi bộ 2 phút nhưng thực tế ko fai vậy có lẽ do ko tìm hiểu kĩ đường đi nhưng về cơ bản thì ko quá xa, sau 1 hồi tìm tụi mình cũng đến được bến xe bus ngay ở nha ga ở Gia Nghĩa,

Vé xe bus đi Alishan có 2 loại 1 loại dành cho những ng đã mua trước 1 loại còn lại thì cứ đứng xếp hàng nếu còn chỗ thì sẽ đc lên. sau 1 hồi đứng đợi và bị lôi kéo của cò mồi nhóm mình chuyển qua đi xe bus loại 16 chỗ nhưng mấy loại xe này thì y như kiểu xem dù ở VN nên cả đám ko muốn đợi chờ lại quay về bến xem xếp hàng.

Đường lên Alishan mình thấy khá đẹp, dù là lên núi nhưng ko là nỗi khiếp sợ của đứa bị say xe như mình, 2 bên đường hoa đào và các loại hoa dại mọc bên đường rất đẹp.

Sau khi lên tới Alishan mình cũng tranh thủ mua luôn vé xe cho chuyến về ở 711. đấy giống như địa điểm tập kết của nhưng ai lên Alishan=)). Mọi người ai cũng tranh thủ kiếm đồ ăn sáng, ăn trưa trước khi vô bên trong. Vì ở trên núi thời tiết lạnh hơn nên cả nhóm mình mua về về sớm hơn dự định ban đầu.

Ấn tượng đầu tiên là loại hoa đào chuông này. màu sắc đậm nhạt tùy cây, lúc mình lên vì trời con sớm nhìn hoa ko đc tươi nhưng lúc ra về nhìn hoa đẹp hơn hẳn lúc sáng

IMG_5366 by maithao040585, on Flickr

Cây này có hoa màu lại nhạt hơn

IMG_5525 by maithao040585, on Flickr

Chuyến tàu đỏ đặc trung của Alishan

IMG_5368 by maithao040585, on Flickr

IMG_5399 by maithao040585, on Flickr

IMG_5423 by maithao040585, on Flickr

Khu này toàn cây cổ thụ, sau khi leo được 1 phần 2 tụi mình nản quá mua vé tàu quay ra để tìm hoa đào chụp hình sống ảo, vì đi cuối tháng 03 nên hoa đào ở Alishan gần như đã rụng hết.

IMG_5508 by maithao040585, on Flickr

một trong những cây đào hiếm hoi còn hoa,

IMG_5566 by maithao040585, on Flickr

2 chị em phát hiện ra cây đào này trong 1 nhà dân nên vội vàng chạy vô chụp cũng may chủ nhà ko có nhà, nhà ko cửa

IMG_E5613 by maithao040585, on Flickr

IMG_5539 by maithao040585, on Flickr

IMG_5527 by maithao040585, on Flickr

Tạm biệt Alishan dù rằng ko đến tận nơi để ngắm "King sakura" nhưng cũng đủ mãn nguyện với 1 cây đào vô tình nhìn thấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back