What's new

[Chia sẻ] Hong Kong - Giấc mơ thành hiện thực

Review du lịch tự túc Hong Kong 2017-2018

Phần 1: Giấc mơ thành hiện thực

Do nghiện phim TVB nên từ bé mình đã có ước mơ được 1 lần đến Hong Kong, quê hương của những thước phim TVB đã ăn sâu vào tâm trí mình. Hụt tới hụt lui mãi đến tháng 10/2017 mình mới có thể thực hiện ước mơ này. Để có 1 chuyến đi như trong mơ, mình đã chuẩn bị rất kỹ mọi thứ từ cả nửa năm trước.
Đầu tiên là vé máy bay, mình canh vé của Cathay vì muốn được bay với hãng hàng không của chính đất nước HK. Cathay thường xuyên có vé giá rẻ cho giờ bay đi 6h20 sáng và giờ bay về 22h30 tối chỉ tầm khoảng 3,5tr/vé khứ hồi, 7kg hành lý xách tay và 30kg hành lý ký gửi, tự check in online để chọn chỗ ngồi, check in in-town tại trạm Hong Kong, vô cùng tiện lợi.
Tiếp theo là nơi ở, sau khi nghiên cứu trên nhiều “mặt trận” mình quyết định ko thuê khách sạn mà lên Airbnb tìm thuê nhà, do mình đi nhóm 4 người nên thuê nhà ở thoải mái hơn, giá cũng okie mà lại được trải nghiệm cảm giác “làm chủ” 1 căn hộ tại HK. Mình thích ở đảo Hong Kong nên thuê 1 căn hộ ở Kennedy Town với giá tính ra là 792k/người/đêm (đặt lần đầu giảm 25usd). Kennedy Town nằm ở phía Tây đảo Hong Kong, tuy hơi xa trung tâm 1 tí nhưng cũng may căn hộ nằm gần trạm tàu điện, trạm xe bus và trạm xe điện leng keng.
Tất cả lại thể loại sim, thẻ octopus, vé tàu airport express, vé cáp lên Ngong Ping mình đều mua qua Klook, bao la mã giảm giá nên áp dụng tất để mua được với giá rẻ.
Về visa, do mình đi làm ko có nhiều thời gian nên mình chọn làm dịch vụ của chị Nguyễn Khánh Chi (dịch vụ visa Hà Mã) chỉ 90usd/người vừa chắc ăn lại đỡ mắc công.
Sang đó tụi mình đóng quỹ 2000hkd/người giao cho 1 bạn chung chi từ A-Z (ăn uống, đi lại, nạp thẻ), đỡ phải lằng nhằng. Tổng chi phí cho chuyến đi là 16,6tr/người cho 5 ngày 4 đêm. Do có chút trục trặc nên sang đó có 1 bạn tách riêng, tụi mình chỉ còn lại 3 người, nếu đủ 4 người thì chi phí ăn uống sẽ giảm bớt vì phần ăn bên đó khá nhiều, 4-5 người ăn dư sức.
Lịch trình được mình lên khá kỹ nhưng người tính quả ko bằng trời tính, mình đi từ 14-18/10 và dính ngay cơn bão Khanun nên làm ảnh hưởng đến lịch khá nhiều

Last edited:
Re: Review du lịch tự túc Hong Kong 2017-2018

LỊCH TRÌNH CỤ THỂ

✏️ NGÀY 1 (Sat - 14/10): NGONG PING - TAI O - MONG KOK

? Ngong Ping (Ngang Bình): ở đây có Tượng Đại Phật (Big Buddha), làng Ngong Ping (Ngong Ping Village) và khu vườn Tâm Kinh (Wisdom Path). Trong phim TVB hay đi lễ phật, ăn chay ở Đại Nhĩ Sơn, chính là nơi này, nhưng tiếc là mình ko leo nổi đến Tượng Đại Phật nên chỉ loanh hoanh ở làng Ngong Ping.

? Tai O (Đại Áo): từ làng Ngong Ping đi xe bus 21 khoảng 30 phút là tới Tai O (đường núi khá ngoằn ngoèo nhưng phải nói mấy bác tài xế toàn tay lái lụa, chạy êm cực kỳ). Đây là 1 làng chài nhỏ ở đảo Lantau, tuy nhỏ nhưng là làng du lịch có tiếng với món mực khổng lồ, cá viên cà ri khổng lồ, ngắm cá heo hồng và khung cảnh làng quê thanh bình, 2 bạn chẻ kia kêu còn quê hơn Cà Mau nữa nhưng cực hút khách du lịch

? Về nhà: Từ Tai O đi bus 11 về trạm Tung Chung (Đông Dũng), sau đó đi MTR về trạm Hong Kong, định chuyển sang trạm Central (Trung Hoàn) để đi MTR về nhà ở Kennedy Town nhưng do chưa quen với chỉ dẫn nên bị lạc, thế là sau 1 hồi xà quần ở IFC Mall thì tụi mình quyết định bắt Uber về. Về nhà chỉ kịp bỏ vali rồi lại đi tiếp.

? Mong Kok (Vượng Giác): cái tên quá đỗi quen thuộc trong phim TVB nói riêng và phim HK nói chung, nằm ở đảo Kowloon (Cửu Long), nổi tiếng với chợ Quý Bà (Ladies’ Market) ở Tung Choi St, con đường điện tử (Sai Yueng Choi St), con đường Sneakers (Fa Yuen St) và con đường ăn vặt (Dundas St).

✏️ NGÀY 2 (Sun - 15/10): CHOI HUNG ESTATE - SHA TIN - SAI KUNG - WAN CHAI

Một ngày với những trải nghiệm ko thể tuyệt vời hơn

? Choi Hung Estate (Khu chung cư Thái Hồng): Khu chung cư này bao gồm 11 toà nhà lớn nhỏ khác nhau được sơn cùng 1 kiểu 7 sắc cầu vồng khá đẹp mắt nên còn được gọi là chung cư Cầu Vồng. Ở giữa là 1 bãi đậu xe với thiết kế trên nóc là 1 công viên rộng lớn, cũng là điểm check in của khá nhìu photographer. Hôm đó bão Khanun vào HK, mưa lất phất và gió lớn, thế nhưng vẫn có 1 mớ lên đây check in, trong đó có tụi mình ???.

? Sha Tin (Sa Điền): Sau khi “lăn xả” đã đời ở khu chung cư Cầu Vồng thì di chuyển tới Sha Tin. Trạm MTR Sha Tin nằm ngay bên dưới New Town Plaza. Tụi mình ghé đây ăn trưa món Nhật ở ANA Yaki. Theo lịch thì sẽ đi koi đua ngựa rồi thuê xe đạp xuống Làng Thanh Niên ở Wu Kai Sha (Wu Kai Sha Youth Village) là nơi hay lên phim TVB với bối cảnh bệnh viện. Nhưng mưa lâm râm cộng thêm cảnh báo bão nên Sha Tin vắng tanh ko 1 bóng người, các hoạt động và phương tiện công cộng là bus đều ngưng hoạt động, taxi cũng hạn chế rước khách. Vào trang web của hội đua ngựa thì thấy đã dời lại đua vào hôm thứ 7. Thấy tình hình ko khả quan để đạp xe hay đi xa hơn nữa nên tụi mình quyết định quay trở lại Choi Hung để đón bus đi Sai Kung.

? Sai Kung (Tây Cống): Ở Sai Kung ko có MTR nên phương tiện công cộng rẻ tiền duy nhất chỉ có bus. Do bão nên số lượng xe chạy rất ít, cứ 3 xe minibus liên tiếp thì phải đợi nửa tiếng sau mới có xe tiếp. Lúc này ở Choi Hung mưa lớn từng đợt, mọi người đứng xếp hàng chờ xe khá đông nhưng xếp hàng khá nghiêm túc, thế là tụi mình cũng ô dù vào xếp chung. Do chờ lâu nên mỗi lần có xe bus đến là mn lại ồ lên vui mừng và nhìn nhau cười, rồi những lúc mưa lớn thì dù này xếp dù kia để đỡ ướt, nói chung chiều hôm đó tụi mình đã có những trải nghiệm tuyệt vời, những trải nghiệm cười ra nước mắt. Lên được xe khá trễ nhưng đến Sai Kung khá nhanh vì bác tài xế chạy xe cực chất, xe được chạy tối đa 80 km/h mà bác chỉ chạy đến...79 thôi, bo cua, xuống dốc bác ko hề nao núng, ko nhả ga hay đạp phanh. Đến Sai Kung cũng vắng tanh, chứ bão mà ai lại ra biển bao giờ ???, sau khi dạo vài vòng thì quyết định vào 1 nhà hàng hải sản ăn tối, ngon hơn mong đợi.

? Wan Chai (Vịnh Nhỏ): Ăn tối no nê xong tụi mình bắt xe về trạm MTR Hang Hau (Khanh Khẩu) để về Wan Chai. Thấy vẫn còn sớm nên ra Quảng trường Dương Tử Kinh (Golden Bauhinia Square), nơi diễn ra lễ trao trả HK về TQ, để check in. Ở Wan Chai cũng vắng tanh, ra quảng trường (sát biển) lại càng vắng, phải rồi, trong phim TVB mỗi khi có cảnh báo bão là mn đều về nhà sớm, lấy băng keo dán cửa sổ, bla bla, chứ đâu có ai ra ngắm biển như 3 đứa kia ???. 2 bạn chẻ còn kêu ca là hy vọng qua đây được ngắm nam thanh nữ tú mà sáng giờ đi tới đâu vắng tới đó. Sau khi loanh hoanh Wan Chai 1 hồi, định đi tìm quán chè Hui Lau Shan mà đóng cửa nốt. Đi 1 hồi lạc vào phố đèn đỏ, sáng giờ thấy mỗi khu này là còn hoạt động ???. Trước mỗi quán đều có 1 dì sồn sồn ngồi mời khách, thấy 3 đứa đi ngang chả bùn ngước lên nhìn. Loanh hoanh thêm 1 hồi nữa thì ra đón xe điện leng keng về nhà, vì ở bưng ra mới đi lần đầu nên mất oan 2,3HKD/đứa, do xe điện leng keng lên cửa sau và xuống cửa trước, lúc xuống mới quẹt thẻ, 3 đứa ko biết, lên quẹt, xuống thấy ngta quẹt cũng quẹt theo, sau đó Nhan Duy mới ngờ ngợ là sai sai gì rồi nhưng đã muộn. Đi xe điện leng keng lần đầu và mới lên chưa quen đúng kinh khủng, đi chậm nhưng lắc kinh lun, nhưng càng đi càng thích vì được ngắm cảnh.

✏️ NGÀY 3 (Mon - 16/10): YUEN LONG - SHAM SHUI PO - YAU MA TEI - CENTRAL

? Yuen Long (Nguyên Lãng): theo lịch trình tụi mình định đến Yuen Long thuê xe đạp ??? rồi đi Nam Sang Wai (Nam Sinh Vi) hoặc Ping Shan Heritage Trail (con đường di sản Bình Sơn), nhưng khi đến Yuen Long thì mưa lớn ??? nên thay đổi lịch và tìm chỗ ăn trưa. Trạm Yuen Long nằm ngay Yoho Mall, lên OpenRice thấy có nhà hàng dimsum ở đây nên vô ăn lun, cực ngon. Ăn xong thì trời ngớt mưa nên ra thuê xe đạp gần ngay trạm MTR lun, vừa thuê xong thì...trời mưa (nhớ tui ăn ở cũng được lắm mà sao kỳ dzậy ta), chờ 1 xíu thấy bớt bớt thì quyết định đi lun, trời âm u và vẫn còn mưa nên ko đi xa được, đành đi gần là tìm tiệm bánh nổi tiếng Hang Heung để mua bánh bà xã, hơi khác so với mình tưởng tượng về món bánh này nên thấy chỉ okie thôi. Trên đường còn ăn bánh đậu đỏ, chè mè đen và uống sâm 24 vị cũng khá ngon. Ăn uống no say thì đạp xe vòng vòng, vô tình thấy được con đường khá đẹp, chạy vô lại vô tình bắt gặp 1 khu như thôn hay thấy trong phim TVB, thế là quẹo vô check in liền. Sau khi chụp choạc 1 hồi thì đạp xe về trả và đi MTR về Sham Shui Po.

? Sham Shui Po (Sham Shui Po): mình chọn xuống trạm Nam Cheong rồi đi bộ về Sham Shui Po. Trên đường thấy Sở cảnh sát Sham Shui Po mà ngại qua đường nên chụp hình từ xa lun, rồi ghé Kowloon Restaurant uống trà chiều, ăn bánh trứng ngon toẹt vời lun. Sau khi ghé check in phố Apliu thì đi MTR về trạm Yau Ma Tei

? Yau Ma Tei (Du Mã Địa): điểm mình muốn check in là Sở cảnh sát Yau Ma Tei, chợ trái cây và chợ đường miếu. Chợ trái cây thì đóng cửa, may mà đi được chợ Yau Ma Tei. Sở cảnh sát thì dời qua chỗ mới nhưng thôi kệ vẫn chụp hình chỗ cũ. Tới chợ đường miếu thì mình mệt quá nên koi tới koi lui OpenRice mà ko chọn được chỗ ăn, thế là đành tấp vào ăn đại 1 quán ngay chợ, ko ngon. Ăn xong ra trạm Jordan (Tá Đôn) về lại Central để đi Lan Kwai Fong

? Central (Trung Hoàn): lúc này tụi mình đã quá đuối sau 1 ngày dầm mưa và đạp xe nên chỉ check in được Lan Kwai Fong (Lan Quế Phường) và phố Duddell. Nhìn thấy phố Duddell quen thuộc mà muốn rơi nước mắt, chụp tới chụp lui vẫn muốn chụp hoài mặc dù rất mệt lun. Lan Kwai Fong ngày trong tuần vắng vẻ, mình cũng ko thích mấy cái dzụ xập xình nên lạng vài vòng ko chọn được quán nào nên vô 7eleven mua chút đồ rồi về lun, kết thúc 1 ngày tràn trề năng lượng vào buổi trưa và hết pin vào buổi tối muộn ???

✏️ NGÀY 4 (Tue - 17/10): INSTAGRAM PIER - TVB CITY - GARDEN OF STARS - REPULSE BAY - STANLEY - CAUSEWAY BAY

✏️ NGÀY 5 (Wed - 18/10): CLOCK TOWER - SOGO - CENTRAL - SHEUNG WAN - SAI YING PUN (Pottinger St - Former Central Police Station - St Art - Central–Mid-Levels escalator - Lan Fong Yuen - Sing Heung Yuen - Man Mo Temple - Ladder St - King George V Memorial Park)

Last edited:

Phần 2: Giấc mơ trở lại

Vừa đi lần đầu về là mình lại muốn đi tiếp, thế là lại lên kế hoạch cho chuyến trở lại

Vé máy bay vẫn canh của Cathay với giá tăng chỉ vài usd.
Nhà vẫn thuê trên Airbnb nhưng lần này mình thuê 1 căn hộ ở ngay trung tâm Causeway Bay, gần Times Square. Căn hộ này tuy bé hơn căn hộ trước 1 xíu nhưng vị trí cực kỳ thuận lợi, giá nhỉnh hơn xíu là 804k/người/đêm.
Visa vẫn chọn chị Hà Mã với giá như cũ.
Sim, vé tàu airport express vẫn mua trên Klook, ko phải mua thẻ octopus vì đã có thẻ cũ, chỉ cần nạp thêm tiền thôi.
Lần này mình chỉ đi 4 ngày 3 đêm từ 17-20/03, thời tiết se lạnh rất thích.

Last edited:

LỊCH TRÌNH CỤ THỂ

Ngày 1: Miếu Huỳnh Đại Tiên

Ngày 2: miếu Sa Công - Sa Điền, Symphony of Lights - Chiếm Sá Chuỹ, Lan Quế Phường

Ngày 3: đảo Nam Á, Thâm Thuỷ Bộ, Nguyên Lãng, Chiếm Sá Chuỹ

Ngày 4: Bắc Giác, Yick Fat Building, Central

Last edited:
Mấy bữa nay đọc topic của chủ thớt muốn cmt mà ko cmt được vì quên pass mà reset trên điện thoại mà vẫn ko được :(((

Đọc xong thích ghê. Đúng là chỉ dân TVB mới hiểu cảm giác thích đi HK như thế nào. :))
Tháng 11 năm ngoái mình cũng đi HK hết visa mới chịu về. Năm nay cũng định sẽ quay lại "quê hương". Hỏng biết ở đây có gì mà về rồi vẫn lưu luyến ko biết nữa.
Còn nhiều điểm chưa đi được như Nguyên Lãng Tây Cống...
Lần sau đi hết
Thanks chủ topic làm mình nhớ quê hương thật nhiều hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back