What's new

[Chia sẻ] Nhật Bản - Lần đầu làm chuyện ấy (08/04-15/04/2018)

Trước khi bắt đầu review cho chuyến đi Nhật Bản một cách ngẫu nhiên và tình cơ này thì mình sẽ điểm qua một số thông tin các bạn cần lưu ý trước khi đến để chuẩn bị cho chu đáo hơn. :D

1. Chui sạc phải đầu dẹp (kiểu như adapter của Iphone), ổ điện bên Nhật không xài chuôi ba trấu như Châu Âu hay chuôi tròn như adapter của Samsung đâu nhé. Mọi người nhớ chuẩn bị trước đồ sạc nhé. Như mình xài 2 cái đt, 2 cục sạc dự phòng thêm 1 cái máy chụp hình thiệt là không biết lấy điện ở đâu luôn. KS ở OSAKA thì cho mượn free còn ở Tokyo thì mình không biết như thế nào đâu. :(:(
38091102711_5ba8c3a18f_c by baongoc28393, on Flickr
24238753068_229c3dbd70_c by baongoc28393, on Flickr

2. Những bạn nào có ý định di chuyển đến những khu vực miền Bắc như HOKKAIDO HAY AOMORI thì nên chuẩn bị áo ấm dày. Vì thời tiết có thể xuống -6 độ và có mưa tuyết. Cộng thêm bên Hokkaido không sôi động như ở tp lớn, nên tìm hiểu kĩ giờ xe bus hoặc tàu chạy để không trễ chuyến nhé. Như mình bay từ Sapporo về TPHCM lúc 9h35 thì bắt buộc phải ra trước 2 tiếng phòng trường hợp 2 cái Terminal cách nhau 15p đi xe bus :(:(:(, mà ngặc cái là tàu Chitose Line đến sân bay lại chạy chuyến đầu tiên lúc 6h23p, nên việc trễ là có như chơi (trừ khi có nhiều kinh phí để đi Taxi hoặc có người đưa đón).
Untitled by baongoc28393, on Flickr

3. Văn hóa ở đây là văn hóa không ồn ào, lịch sự (không nói bô bô trước đám đông vì ngta sẽ khó chịu), cái này thì mấy bạn TQ là thôi khỏi, y như chợ cá. Ở Nhật Bản lái xe bên tay trái, đi bên trái và về bên phải, tàu điện ngầm lên cầu thang hay xuống cầu thang cũng có dán các mũi tên up hoặc down. Đèn đỏ bắc buộc phải dừng lại vì xe nó sẽ không nhường mình như VN thắng lại cái két rồi chửi "ĐM, không có mắt à?", ngược lại nó phi vào các bạn luôn đó, nên lưu ý nhé.

4. Cửa hàng tiện lợi ở everywhere, mở 24h nên yên tâm đừng sợ đói, đừng sợ khát.

5. Ngân hàng, bưu điện, dịch vụ giặt ủi sẽ mở cửa lúc 9h30 sáng và nghỉ lúc 3h30 chiều. Lưu ý nếu bạn nào có nhu cầu đổi tiền hay đi giao dịch nhé.

Vì hôm nay khá bận nên viết trước nhiêu đây. Ngày mai mình sẽ vào chủ đề chính để tránh các bạn vừa đọc vừa ngủ gật đồng thời sẽ bổ sung thêm hình ảnh cho những mục mình liệt kê trên này cho dễ hiểu hen. Cảm ơn mọi người....(BB)

Last edited:
Đến sân bay lúc 5h sáng, má ơi vừa lạnh vừa buồn ngủ. Check in lẹ lẹ để còn quất 1 giấc nữa. Lên máy bay ngủ như chết luôn, thiệt chưa bao giờ ngủ ngon đến như vậy.

Sân bay Đà Nẵng đón Ngọc vào một ngày mưa phùn tí tách của tháng 4. Vì phải đợi tới tận 14:35 chiều mới bay nên mình đi taxi vào tp để đổi tiền + ăn sáng chút ít. Đến quán bún chả nổi tiếng ở ĐN thôi.
30265086_1779001632120096_7410327172936074903_n by baongoc28393, on Flickr

Sau đó ngồi chờ vất vưỡng ở sân bay vì chuyến bay của tui bị delay tới 15:10 lận :(. Mình tính toán khi tới sân bay lúc 22:00 (bay khoảng 4h45p và Nhật Bản lệch hơn VN 2h nhé) sẽ ghé quầy Easygo để lấy một số thẻ thông hành + sim đt nhưng mà trễ quá quầy đã đóng cửa, mọi dự đinh bể tan tành. Một phần là do người quá đông nhưng quầy Immigration quá đông + lúc qua cửa nó hỏi đủ thứ trên trời dưới đất, show vé về tùm lum nên khá mất thời gian.
Cuối cùng check out ra khỏi sân bay lên Railway Nankai (xanh lá) là 23h và nhiệt độ lúc bấy giờ đang là 10 độ, lạnh teo hết mắt mỏ, chỉ ước được về ks ngủ thôi.

À, vì trước đó mình quên đổi tiền nên lúc xuống mình đã thấy 1 máy auto machine exchange money nên mình đổi trước 100USD, nhưng tỉ giá không được cao lắm, chỉ có 105,50yen, đành chịu thôi. Do mình cũng ẩu không đổi trước ở VN, haizzzzzz :(

Bản information làm mình đau hết cả đầu.

Vì không lấy được thẻ thông hành sử dụng nên đành chiu là phải mua ticket lẻ để về thôi. Từ KIX đi Nankai Line đên Namba Station (trạm cuối) hết 920yen nhé.

Xót xa lắm vì 1000yen đổi được 216k tiền VN lận đó. huhu, cắn răng bỏ tiền vào máy mà tay Ngọc rung lên vì lạnh và xót xa cho phận đời trôi nổi giữ đất khách quê người.

(Còn tiếp)

Mình lưu ý các bạn là ga Namba có tới 2 chỗ, nếu bạn cứ kêu Namba là người ra sẽ chỉ nhầm đó. Các bạn phải phân biệt trên Map là Namba Nankai, Namba Station (subway), Osaka Namba, JR Namba....v..v. nên nhớ là xác định mình đi đâu trên Map để khỏi nhầm lẫn thôi :D

Tuy nhiên, mình chỉ về tới ga Shin Imamiya (giao với Railway và Midosuji Line (màu đỏ). Đi ra gate 1 cuốc bộ tầm 5p là tới ks rồi ;)
Hostel: IKIDANE HOUSE, Address: 1 Chome-12-2 Haginochaya, Nishinari Ward, Osaka, Osaka Prefecture 557-0004, Japan.
Trước khi về ngủ mình phải ghé mua cái gì ăn đã, đói quá đói. Mình mua 1 hộp cơm ở cửa hàng tiện lợi LAWSON.
Untitled by baongoc28393, on Flickr.

Đây là tổ của Ngọc.

Đây là chuyên mục quảng cáo bất động sản, haha. Cái phòng bathroom chung nó cũng đẹp nữa, ấm nữa. :)

Trời về khuya rồi, lạnh quéo hết lông.

Tiếc mục khoe "hàng" đến đây là kết thúc. Giờ là thời gian đi ngụ, 2h đim rồi. Một ngày rã rời. Hẹn mọi người ngày mai gặp nhau ở KYOTO nha. (BB)

NGÀY 1: KYOTO - CỐ ĐÔ TRONG HỒI ỨC
Hôm nay, sáng của một ngày SG nắng ấm 40độ, Ngọc trở lại để review tiếp chuyến đi Nhật Bản và chặng đầu tiên là Kyoto nhé. Lúc ở Việt Nam mình có đặt trên Klook một vài thẻ đi cho từng nơi chứ mình không mua JR Rail Pass, một phần là mình bay nhiều, ít di chuyển bằng tàu nên việc mua JR Rail pass với mình khá là đắt đỏ. Một phần là cũng không có thời gian để sử dụng tàu nên mình chỉ mua thẻ thông hành cho từng khu vực thôi.

Do tối qua ngủ trễ + mệt nên mình quất một giấc đến 8h sáng, nhìn đồng hồ phải lật đật bò dậy sửa soạn, ăn sáng này nọ để lên đường. Hôm qua không lấy được thẻ nên hôm nay phải đến Namba OCAT Terminal Air để lấy nè (Ga JR Namba). Mà buồn lắm, bước ra khỏi nhà là tốn tiền chết đi được. Vẫn ngựa quen đường cũ, mình đi đến ga Shin-Imamiya để tới trạm cuối là JR Namba (JR Yamatoji Line)

20180409_105820 by baongoc28393, on Flickr

20180409_103752 by baongoc28393, on Flickr

Chỗ này nhé mọi người. Thời tiết lúc này đang mát LẠNH, ahihi. 13 độ thôi.
Screenshot_20180409-104002 by baongoc28393, on Flickr

Vì chỉ đi KYOTO một ngày nên mình mua vé Hankyu Rail Pass (171k) + 2 sim (1GB). Mình lưu ý các bạn hãy đọc kĩ thông tin khi mua thẻ này nè. Thẻ này là HANKYU RAIL PASS ONE DAY PASS (1 ngày ở đây được hiểu là chuyến tàu đầu tiên đến chuyến tàu cuối cùng, không phải 24h như mình tính là 1 ngày.)

Khi lấy thẻ xong người ta sẽ hướng dẫn cho mình cách lắp sim để vào mạng. Giờ mọi thứ already rồi, chỉ việc lên đường quẩy thôi. Chết, 9h sáng rồi, nhanh lên mọi người ơi....:D

20180409_113216 by baongoc28393, on Flickr
Hihi, cảnh thì đẹp, người cũng chất, tui cũng đẹp, ai cũng đẹp hết nha. Từ JR Namba phải đi đên Umeda Station nhé. Vì tàu Hankyu Line chạy từ Umeda thôi à. Giờ đi nè, nói nói quài chắc mọi người mệt mỏi lắm.

Last edited:
Vì mình đi hơi chậm nên các bạn chịu khó kiên nhẫn nhé. Điểm đầu tiên là từ Umeda Station đến Kawaramachi Station (trạm cuối), xuống trạm là sẽ ngay Nishiki Market.
DSC05291 by baongoc28393, on Flickr

Anh này rất nhiệt tình, chỉ mình tới lúc đứng ở trước cửa ga mới chịu.
DSC05293 by baongoc28393, on Flickr

Phát hiện ra một chỗ bán mình Soba, nhưng mình nghĩ mắc lắm. Đói mà đành đoạn thôi, lúc quay về có duyên thì sẽ ăn.
DSC05295 by baongoc28393, on Flickr

Hôm nay có mưa lất phất, nên thành phố Kyoto mang vẻ hơi buồn. Lúc đi ngang information mình có vào hỏi thẻ xe bus 1 ngày thì cô hướng dẫn bảo không cần, vì bus nó cũng không đi chính xác đến những điểm đó, cũng phải đi train nên thôi mình không mua, đỡ mất 600yen.
20180409_122512 by baongoc28393, on Flickr

Trước khi đi thì mình sẽ giới thiệu một chút về thành phố Kyoto nhé.
DSC05297 by baongoc28393, on Flickr

Thành phố Kyoto nằm ở phía nam tỉnh Kyoto, thuộc vùng Kinki của Nhật Bản. Vào năm 794, Kyoto từng là thủ đô Heiankyo - một trung tâm chính trị, tôn giáo và văn hóa hơn 1.000 năm lịch sử. Nhiều lễ hội, loại hình nghệ thuật và giải trí được tạo ra và tiếp tục duy trì, hoàn thiện trong thời hiện đại. Đây cũng chính là nơi ra đời của loại hình nghệ thuật cắm hoa và trà đạo nổi tiếng của Nhật Bản. Đến với Kyoto bạn sẽ được trải nghiệm những văn hóa truyền thống xen lẫn với tinh thần đổi mới hiện đại mà không nơi nào khác có được. Tuy rất đông du khách nhưng nét yên bình trong cách con người ở đây. Nào, theo mình tham quan "con đường mua sắm" được xem là khu sầm uất nhất ở Kyoto nhé.

20180409_123333 by baongoc28393, on Flickr

Vì trời mưa mà lạnh nữa nên mình đã ghé vào đây làm 1 tô mì soba với gia là 430yen (~90k), đặc biệt là chỗ này ăn đứng thôi nha, đứng ăn cho nhanh còn đi nữa, chứ ngồi ăn bấm đt như VN lâu lắm, mặt bằng nhỏ mà.
20180409_123654 by baongoc28393, on Flickr

Ngon chưa, cả nhà ăn sáng ạ. Mì nhìn ngon nên sẽ review một chút nhé. Sợi mì được xé từ 1 cái bịch nilon, chắc là mì công nghiệp. Bỏ qua nước nóng trụng đảo vài cái xong rồi bỏ vô nồi nước đá hất hất, chắc cho có độ giòn. Sau đó, chang nước lèo lên, bỏ miếng tàu hủ ki chiên lên. Măm thôi, chẹp chẹp.
20180409_123702 by baongoc28393, on Flickr

Sau tiết mục đứng ăn mì, kế tiếp sẽ là tiết mục tham quan, dạo phố ngắm cảnh giữa trời mưa bay lất phất nhé. Dạo phố xem có gì mua làm quà cho đám yêu quái ở nhà không nha. (NT) (BB)

Last edited:
Sorry mọi người do mình post kích thước ảnh lớn quá nên mình hơi rối mắt, để mình chỉnh lại. Điểm tiếp theo sẽ đi là Gion Chion - Maruyama Park. Chỗ này có đền rồi cảnh như Chion-in, Yasaka Shrine, Shogunzuka, Gion Shirakawa...
Sao mà mình thích bông đào dữ vậy không biết, mà nhìn thích là chụp hình, riết rồi 16gb thẻ nhớ toàn hình đào với đào thôi.

20180409_125645 by baongoc28393, on Flickr

20180409_125321 by baongoc28393, on Flickr

Cơ thể hai mươi mấy cái thanh xuân chịu nóng quen rồi, giờ qua xứ lạnh môi mỏ gì nó nứt nẻ, da thì khô ráp, mặt thì thất thần, lạnh quá không muốn nói chuyện với ai. VN chỉ có 2 mùa nóng và cực nóng, nên yên tâm hít được bao nhiêu cái mát thì ráng hít nha. Số là Ngọc vừa bay 1 ngày thì nghe tin bạn bè bên này báo qua đi luôn đi, VN đang 40 độ lận. Tưởn tượng đáp xuống sân bay sốc nhiệt nổi điên chắc vui ha =))
Mấy bạn sống ở nước ngoài lâu nhìn thấy chắc kêu mình ngựa, làm quá. Nhưng thực ra là mình làm quá thiệt, hahaha. Thôi, không đùa nữa, đi thôi để trễ, ngày hôm nay Ngọc bận rộn lắm.
Hôm nay Kyoto mang một nỗi buồn man mác.
20180409_125248 by baongoc28393, on Flickr
Đây là một tiệm bánh, nhìn cứ như một góc của một thị trấn nhỏ cổ kín, nhìn mộc mạc làm sao ấy.
20180409_130159 by baongoc28393, on Flickr

Đây là một cửa hàng bán trâm cài tóc, như kiểu mấy chị Gesha hay cài cấy, nhiều lắm, hằng hà sa số, rồi một bên là bán bánh, nghe nói
matcha với bánh gì đó nổi tiếng lắm, nên mình mua một ít làm quà cho nhà.
20180409_131806 by baongoc28393, on Flickr
DSC05309 by baongoc28393, on Flickr
DSC05305 by baongoc28393, on Flickr
DSC05307 by baongoc28393, on Flickr

Cửa hàng ở đây bán toàn những thứ bé bé xinh xinh, nhìn đáng yêu, giá tiền cũng đáng yêu luôn. Mình tính rồi, quà mình sẽ mua đũa nên mấy cái này chỉ ngó nghiêng cho biết chứ mua thì tiếc lắm.

Last edited:
Ôi trời may quá đọc bài của chị . Em mới lấy visa nên tính khi nào rãnh rỗi bay qua 5 ngày , cũng chưa xác định đi đâu vì em thích kiểu lê lếch đi tới đâu tính tiếp tới đó . Mà hình như em tham khảo thì bay jestar từ Đà Nẵng hoặc từ đầu Hà Nội thì hay bị nhập cảnh hoạnh hoẹ hỏi han này nọ nhỉ , em tham khảo máy người bay thẳng từ SGN thì ít bị hỏi hớn . Hy vọng chị ngọc chia sẽ bài viết tiếp , cảm ơn chị Ngọc

Ôi trời may quá đọc bài của chị . Em mới lấy visa nên tính khi nào rãnh rỗi bay qua 5 ngày , cũng chưa xác định đi đâu vì em thích kiểu lê lếch đi tới đâu tính tiếp tới đó . Mà hình như em tham khảo thì bay jestar từ Đà Nẵng hoặc từ đầu Hà Nội thì hay bị nhập cảnh hoạnh hoẹ hỏi han này nọ nhỉ , em tham khảo máy người bay thẳng từ SGN thì ít bị hỏi hớn . Hy vọng chị ngọc chia sẽ bài viết tiếp , cảm ơn chị Ngọc

Chị cũng đâu có biết nó sẽ hoạch họe hỏi tùm lum đâu. Mấy anh trai bên cục nhập cảnh lúc chị qua cửa là đeo khẩu trang chỉ chừa 2 con mắt đảo qua đảo lại như cặp đèn mec-xe-đì, hỏi chị ở bao nhiêu ngày, đi những đâu, show vé về. Thật ra chị không có ý định trốn lại nên không có gì sợ, móc hết ruột gan cho nó xem luôn. :))

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,427
190,079
Latest member
Quynh258
Back