What's new

[Chia sẻ] Coron, Palawan, Philippines T5/2018

Chào cả nhà,

Diễn đàn đã có vài bài viết về Coron, nay mình viết thêm 1 bài nho nhỏ, chủ yếu là khoe ảnh kkk. Mình vừa đi đợt nghỉ lễ 30/4-1/5/2018 vừa rồi, gặp khá nhiều các bạn VN và người nước ngoài từ VN sang nghỉ tại Coron

Đi Philippines nói chung là mệt hơn đi các nơi khác, đặc biệt là nếu bay từ HN. Mình bay Cebu, bay đi và về đều bay đêm hết, nếu sức khỏe yếu thì hơi oải. Ngoài ra di chuyển tại Coron và kể cả Manila cũng tương đối mệt mỏi. Tại Manila thì nên chơi Grab cho lành. Tại Coron thì chủ yếu di chuyển bằng Tricycle, 1 loại xichlo 3 bánh, tương đối dằn sóc. Đi đảo thì đi thuyền 3 thân chạy máy, tuy nhiên 1 số ngày/1 số khu vực sóng to sẽ dễ say sóng ... Đồ ăn thì cũng hơi khác so với VN, chủ yếu là thịt, còn hải sản, rau và hoa quả ít và đắt hơn nhiều.

Nhưng bù lại, đi chơi Coron khá vui, biển/đảo/san hô đẹp, sống ảo tung chảo kkk

_MG_7353 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7358 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7383 by Tetet Osma, on Flickr

DSC00147 by Tetet Osma, on Flickr

DSC00149 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7404 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7414 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7415 by Tetet Osma, on Flickr

DSC00260 by Tetet Osma, on Flickr

Biển trong xanh, cát vàng mịn, nước mát và rất nông, thoải, đi mãi ra xa mà chưa tới ngực. Trời nắng nóng hơn 30 độ mà được ngâm trong nước biển như này thì phê không để đâu cho hết. Gái xinh đầy nhóc, tạo dáng các kiểu con đà điểu, nhìn đã con mắt. Tuy nhiên chủ yếu là khách Tây tắm thui, khách Á thì sợ nắng nên chỉ chụp ảnh sống ảo rùi vào ngồi tránh nắng. Nhà em cũng phi xuống tắm nhưng thủ thêm quả mũ lá kính râm cho đỡ rát/chói kkk

_MG_7562 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7478 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7485 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7490 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7493 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7497 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7502 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7520 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7537 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7547 by Tetet Osma, on Flickr

Hello.. Bạn có thể cho mình xin review hoặc recomned khách sạn và lịch trình ko ạ. mình chuẩn bị đi mà chưa có plan j luôn :((. thanks B

Hello.. Bạn có thể cho mình xin review hoặc recomned khách sạn và lịch trình ko ạ. mình chuẩn bị đi mà chưa có plan j luôn :((. thanks B

Chào bạn,
KS tại Coron khá nhiều và giá không đắt lắm, có nhiều lựa chọn từ Dom/Hostel/Hotel/Resort. Nếu bạn không cầu kỳ thì có thể thuê Dom/Hostel trong khu thị trấn Coron, tiện đi lại, ăn uống ... Sea Horse Guest House trong thị trấn là 1 lựa chọn tốt, có thể thuê Dom hoặc phòng riêng. 2 VC mình thuê phòng riêng giá là 700K/đêm. Nếu chọn KS/resort đẹp hơn thì sẽ hơi xa thị trấn, mất công đi lại. Lưu ý là nhiều chỗ gọi là resort cho oai thôi chứ thực ra nó chỉ tương đương Hostel/Hotel, tốt nhất là bạn xem trên agoda/booking để lựa chọn cho tiện. Đợt trước mình nghỉ tại Coron Westown Resort, giá usd 168/2 đêm/1 phòng Deluxe. Bạn nên đặt phòng sớm để có giá tốt, mình đặt hơi muộn nên ít lựa chọn và giá cao.

Một vài ảnh Coron Westown Resort:
_MG_7473 by Tetet Osma, on Flickr

_MG_7363 by Tetet Osma, on Flickr

Đến Coron thì chủ yếu là để đi biển, lặn ngắm san hô, ra đảo, tắm biển, tận hưởng làn nước trong vắt rất đẹp, khám phá các hồ nước, lagoon tuyệt đẹp ... Vì vậy mình nghĩ nên đầu tư ít nhất 3 ngày ở Coron, và có thể kết hợp đi El Nido luôn vì 2 khu vực ngày gần nhau, có thể đi bằng tàu/phà. Mặc dù biển đảo 2 nơi tương tự nhau nhưng nếu có điều kiện thì nên đi cả 2 nơi, lần sau đỡ mất công làm 1 chuyến nữa, vì thực tế nếu bay từ Manila đến El Nido rất mất công di chuyển

Manila thì không đặc sắc với mình, kế cả thành cổ Intramuros, đi cũng được mà không đi cũng không tiếc đâu. Nếu có thời gian thì lượn lờ mua sắm, thăm các thành phố mới của Manila cũng được. Manila có rất nhiều KS giá phải chăng, hoặc bạn có thể thuê căn hộ trên Airbnb, tiện lợi và kinh tế hơn thuê KS. Mình thuê căn hộ tại khu Makita, ngay đối diện MOA (Mall of Asia), đi bộ sang được, giá usd 44/đêm, là 1 căn hộ 1 phòng ngủ và 1 phòng khách, có đủ bếp, dụng cụ nấu nướng, có máy giặt ..., rất tiện lợi. Khu căn hộ này có hồ bơi đẹp, sáng và chiều xuống bơi rất thoải mái kkk

oh. thank Bạn. thông tin review của bạn hay quá. hôm qua mình có vô check phòng mà hết phòng mất rồi. tiếc ghê. thấy review cũng good nữa... h đi tìm chỗ khác ...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,941
Latest member
Thao10
Back