What's new

Xin góp ý về cung UK - Schengen 28 ngày.

federalvn

Phượt thủ
Chào các bác, em đang tính đi cả nhà vc và 2 con nhỏ 5t và 9t, theo lô trình sau: (bay đến London, bay về HN từ Paris, bay thẳng)

Chặng 1 (10 ngày): HN - London - Manchester - Liverpool ---bay--> Amsterdam ---bay---> Berlin (sang Szczecin, Ba Lan luôn để thăm họ hàng).

Chặng 2 (18 ngày): Từ Szczecin, Ba Lan được cho mượn 1 chiếc SUV để bắt đầu hành trình thăm các nước xung quanh như sau:

Szczecin - Prague - Vienna - Budapest - Milan - Thuy Si (chon 1 diem noi tieng de di) - Franfurt - Szczecin (trả xe) - Berlin ---bay--> Paris chơi 3 hôm rồi bay vê HN.

Em lần đầu đi nên tất cả các chặng chỉ tham khảo chia sẻ của các bác đi trước. Mong được các bác góp ý lộ trình trên có gì bất hợp lý, thêm bớt nước (điểm đến). Trẻ con nhà em đã luyện xuyên Việt, US, Australia bằng xe tự lái rồi nên cứ lên xe là đi thôi.

Em đã book vé máy bay chặng "Liverpool ---bay--> Amsterdam" qua easyjet rồi, các bác cho em hỏi bay hãng giá rẻ này ổn không để em book tiếp chặng còn lại ạ?
Cảm ơn các bác, mong các bác chỉ giáo :)

Giá rẻ châu Âu theo tôi biết, Germanwing (Eurowing) đi đàng hoàng và đúng giờ nhất, còn Easyjet và Ryanair bay hơi tập toạng: điều kiện về hành lý và check-in khăt khe (phải check-in trước ở nhà trước 5-48 tiếng, trọng lượng và kích thước hành lý rất khắt khe, hay chậm chuyến (giống như Vietjetair nhà mình thôi). Nhiều khi họ gần như đánh lừa mình về chậm chuyến: họ không thông báo rõ cho mình trước, khi đến check-in họ cũng không báo, cứ cho vào phòng chờ rồi chờ dài cổ hàng tiếng mới đến chuyến (nếu họ thông báo trước họ sợ hành khách theo luật sẽ có quyền hủy chuyến lấy lại toàn bộ tiền vé để đi chuyến khác). Do vậy, book mấy hãng này nên có dự phòng thời gian chậm khỏi lúng túng. Nếu đi không cước, phải chuẩn bị cái túi/ vali xách tay theo chuẩn của hãng nếu không muốn mất thêm tiền hay phải bỏ va ly ở sân bay...

Đoạn Amsterdam đi Berlin tôi nghĩ nên so sánh với cả đi tàu. Đi du lịch đi tàu nhìn nhiều hơn đi máy bay, về thời gian cũng không lâu hơn nhiều . Nếu bác đi cả nhà 5 người mà đi vào thứ 7-cn thì bác mua tàu Hà Lan đến ga biên giới Đức, sau đi vé gia đình ngày nghỉ chỉ 45Eu cho cả nhà.

Giá rẻ châu Âu theo tôi biết, Germanwing (Eurowing) đi đàng hoàng và đúng giờ nhất, còn Easyjet và Ryanair bay hơi tập toạng: điều kiện về hành lý và check-in khăt khe (phải check-in trước ở nhà trước 5-48 tiếng, trọng lượng và kích thước hành lý rất khắt khe, hay chậm chuyến (giống như Vietjetair nhà mình thôi). Nhiều khi họ gần như đánh lừa mình về chậm chuyến: họ không thông báo rõ cho mình trước, khi đến check-in họ cũng không báo, cứ cho vào phòng chờ rồi chờ dài cổ hàng tiếng mới đến chuyến (nếu họ thông báo trước họ sợ hành khách theo luật sẽ có quyền hủy chuyến lấy lại toàn bộ tiền vé để đi chuyến khác). Do vậy, book mấy hãng này nên có dự phòng thời gian chậm khỏi lúng túng. Nếu đi không cước, phải chuẩn bị cái túi/ vali xách tay theo chuẩn của hãng nếu không muốn mất thêm tiền hay phải bỏ va ly ở sân bay...

Đoạn Amsterdam đi Berlin tôi nghĩ nên so sánh với cả đi tàu. Đi du lịch đi tàu nhìn nhiều hơn đi máy bay, về thời gian cũng không lâu hơn nhiều . Nếu bác đi cả nhà 5 người mà đi vào thứ 7-cn thì bác mua tàu Hà Lan đến ga biên giới Đức, sau đi vé gia đình ngày nghỉ chỉ 45Eu cho cả nhà.

Cám ơn bác kimvanchinh, em vừa search tàu từ Ams sang Berlin thấy time hon 6 tiếng, tính ra cũng nhanh gần bằng máy bay rồi (tính cả thời gian di chuyển ra sân bay, ra trước 1-2 tiếng...), qua https://www.b-europe.com/EN giá tầm 150e cho 2 lớn 2 bé, bác có gợi ý website nào khác để book vé không ạ?
Cảm ơn bác.

Em đã book vé máy bay chặng "Liverpool ---bay--> Amsterdam" qua easyjet rồi, các bác cho em hỏi bay hãng giá rẻ này ổn không để em book tiếp chặng còn lại ạ?
Cảm ơn các bác, mong các bác chỉ giáo :)

Năm ngoài mình bay 7-8 chặng bằng các hãng easyjet, vueling, transavia đều thấy rất ok, đúng giờ, check-in online rồi ra sân bay quẹt mã QR nhanh gọn, đồ ăn uống trên máy bay (trả riêng) rẻ hơn là mua trong nhà ga, các sân bay đều năm gần trung tâm tp.Mình lại đi rất gọn nhẹ, mỗi cái balô nên ko bao giờ gặp vấn đề cân kẹo, v.v... Mà nếu bạn muốn gửi hành lý xách tay thì mua thêm các gói 20-25kg giá cũng không mắc. Nên đối vs mình đi các chặng xa thì bay vẫn tiện và rẻ hơn đi tàu. Tuy nhiên nếu bạn thích đi tàu hoặc bus để trải nghiệm thì cũng ok và thuận tiện như nhau và còn tùy nơi bạn lưu trú gần bến tàu hay bến bus hơn, di chuyển kiểu gì thuận tiện hơn.
Riêng hãng Ryanair mình bay mấy năm trước thì đúng là bị trễ khá lâu (ngồi đợi mấy tiếng trên máy bay), các sân bay mà hãng này chọn khai thác vì mục đích giảm chi phí nên đều là sân bay phụ nằm rất xa các tp, di chuyển mệt mỏi nên các đợt sau mình ko đi hãng này nữa.

Năm ngoài mình bay 7-8 chặng bằng các hãng easyjet, vueling, transavia đều thấy rất ok, đúng giờ, check-in online rồi ra sân bay quẹt mã QR nhanh gọn, đồ ăn uống trên máy bay (trả riêng) rẻ hơn là mua trong nhà ga, các sân bay đều năm gần trung tâm tp.Mình lại đi rất gọn nhẹ, mỗi cái balô nên ko bao giờ gặp vấn đề cân kẹo, v.v... Mà nếu bạn muốn gửi hành lý xách tay thì mua thêm các gói 20-25kg giá cũng không mắc. Nên đối vs mình đi các chặng xa thì bay vẫn tiện và rẻ hơn đi tàu. Tuy nhiên nếu bạn thích đi tàu hoặc bus để trải nghiệm thì cũng ok và thuận tiện như nhau và còn tùy nơi bạn lưu trú gần bến tàu hay bến bus hơn, di chuyển kiểu gì thuận tiện hơn.
Riêng hãng Ryanair mình bay mấy năm trước thì đúng là bị trễ khá lâu (ngồi đợi mấy tiếng trên máy bay), các sân bay mà hãng này chọn khai thác vì mục đích giảm chi phí nên đều là sân bay phụ nằm rất xa các tp, di chuyển mệt mỏi nên các đợt sau mình ko đi hãng này nữa.

Cảm ơn thông tin của bác, em mua 2 kiện hành lý lúc đặt vé rồi, em cũng hay đi nên có mua cái cân điện tử samsonite dùng rât tiện.

Về điểm đến thì Thụy sĩ mình recommend tp cổ Lucern, Đức tiện đường đi/ về bạn xem có thể rẽ qua Dresden, Leipzig đều là những tp đẹp tuyệt vời bỏ qua thì hơi tiếc.

Về điểm đến thì Thụy sĩ mình recommend tp cổ Lucern, Đức tiện đường đi/ về bạn xem có thể rẽ qua Dresden, Leipzig đều là những tp đẹp tuyệt vời bỏ qua thì hơi tiếc.

Cảm ơn bác, vì tất cả đều là lần đầu với em nên em không có gì để so sánh cả, em sẽ note lại và tính toán hành trình sao cho hợp lý ạ.
Em thích đi về nơi phong cảnh thiên nhiên hơn, không thích các thành phố hiện đại với các cao ốc cho lắm. Rất cần thông tin của các bác đã đi rồi.

Tôi không biết lái xe nhưng nhiều khi ngồi xe hướng dẫn đướng xá, tuyến đi cho người lái là người bản địa (do mình ngồi không có điều kiện xem bản đồ hơn).

Bác mà đi tự lái từ Milan về Frankfurt thì đường ngắn nhất, dễ đi nhất và cũng vào loại đẹp nhất là đi theo ngả Lugano về Luzern, Zurich - Stutgat. Điểm dừng nên ở Luzern, ghé lên vùng Tilit -Engelberg thảo nguyên tuyệt vời. Cách 2 gian truân hơn nhưng hấp dẫn hơn là đi theo ngả Comignano, ghé qua Lausanne, về Bern, rồi về Basel về Stutgat... Điểm dừng chân trên tuyến này lý tưởng nhất là khu vực Brig, cao nguyên dãy Anple luôn, hoặc về Laussane cũng rất đẹp.

Tôi nghĩ nên dành cho thụy Sỹ 3-4 ngày tuyệt vời hơn các vùng khác.

Vé tàu ở Đức có thể mua trên trang Bahn.de họ bán trước 90 ngày nhiều khi gặp giá khá rẻ.

Đi qua Thụy Sỹ theo PA2, tôi nghĩ bác đi theo tuyến Milan-Lugano-Biasta, rẽ theo đường số 2 đi đến Ulrichen thì rẽ về Brienz, về Interlaken, theo lộ về Bern. Nếu nghỉ 2 đêm 1 ngày thì theo tôi bác nên nghỉ ở Interlaken hoặc Spiez (hoặc vào hẳn Grindelwald mới đúng) là những điểm nghỉ tuyệt vời, ban ngày nghỉ nếu thích nên đi vào trong Grindelwald khoảng 15km cách Interlaken thì tuyệt cú mèo luôn. baopr đảm bác không về ngay đầu mà sẽ kéo dài thêm 1 ngày cho vùng đó.

Grindelwald
DSC04434 by kimvanchinh, trên Flickr

Chỗ này là Spiez

01 by kimvanchinh, trên Flickr

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back