What's new

[Chia sẻ] Myanmar đất nước của những ngôi chùa vàng

Mình vừa hoàn thành chuyến thăm quan đến Myanmar 5 ngày 4 đêm, có 1 chút chia sẻ cho những ai đang có kế hoạch đi du lịch đến đây.

Nhìn chung Myanmar là đất nước mới mở cửa cho nên còn rất n hạn chế ở đất nước này, nếu bạn nào có ý định đến đây để nghỉ dưỡng, mua sắm sang chảnh như BKK thì ở đây không phù hợp cho lắm. Mọi người đến Myanmar chủ yếu là hành hương về đất phật. Chùa chiền ở đây rất đẹp và hoành tráng, dát vàng mọi chỗ mọi nơi. Vì thời gian tham quan của mình rất hạn hẹp nên mình chỉ có thể đi được Yangon - Bagan - Golden Rock, mà theo như mình thấy 5 ngày đi được 3 điểm này là quá đủ.
Mình xin review ngắn gọn 1 vài lưu ý khi đến Myanmar, và tất cả là theo cảm nhận của mình thôi nhé, còn mỗi ng có 1 cảm nhận khác nhau, hãy cứ để tự mình khám phá sẽ hay hơn.
———————???———————

Theo cá nhân mình rút kinh nghiệm sau chuyến đi này cho thấy: các bạn nên có 1 người dẫn đường bản địa đi cùng là tốt nhất. Người ta sẽ lo cho bạn xe di chuyển, chỗ nghỉ ngơi( tuỳ bạn đặt cũng dc) và chỗ ăn uống. Tí phía dưới mình sẽ nói rõ hơn vì sao lại như thế.

? 3G : sau khi làm thủ tục nhập cảnh các bạn sẽ ra sảnh chô cửa ra sẽ có quầy bán sim card, sân bay Yangon khá bé nên cũng ko quá khó để tìm. Giá cước ở đây cũng rẻ như Việt Nam! thôi, 100k cho 1 thẻ và 1 sim, 2,5G tốc độ cao, lướt fb ầm ầm suốt chuyến đi, nên các bạn yên tâm liên lạc với gd thoải mái, chỉ có điều tốc độ ko nhanh như ở Việt Nam!

?Di chuyển: vì mình đi theo đoàn có người bản địa hướng dẫn nên có sẵn xe đưa đón tại sân bay, chỉ việc xách mông lên và đi thôi. Từ Yangon về Bagan mất 12 tiếng đi xe. Các bạn nên chuẩn bị tâm lý đường siêu sóc gồ ghề, mình gần như thức trắng đêm luôn.
Đến bagan các bạn thuê xe đạp điện khám phá theo ý của mình. Giá ở ks là 200k (10.000kyat) ở ngoài mình thấy bảo rẻ hơn n theo mình thì các b nên thuê tại nơi mình nghỉ sẽ có hỗ trợ tốt hơn.
Ở Bagan anh gu gồ là vô nghĩa nhé, sẽ không có những chỉ dẫn chi tiết từng ngóc ngách đâu. Theo như mình search thì chỉ ra trục đường chính. Còn ở Bagan bạn sẽ như lạc vào mê cung, các con đường tự phát bởi vì toàn đường đất là chính nên sẽ không hiển thị lên trên bản đồ.
Chính vì thế bạn mới cần 1 hương dẫn người bản địa để giúp mình đinh hình được cung đường đi đơ mất thời gian của mình, có khi tự lang thang cả ngày cũng chỉ đi dc 1 vài ngôi đền.
Phí thăm quan 25.000kyat(500k) ai cũng phải mua nhé! Tự giác là chính vì dân ở đây rất thật thà.
Họ sẽ phát cho mình 1 bản đồ n chỉ n ngôi đền lớn, còn các ngôi đền bé sẽ ko có, tự do khám phá nếu đủ thời gian nhé.

? Ăn uống: đây là đất nước phật giáo nên ở đây người ta kiêng khem rất nhiều thứ, ở đây thịt bò thịt bê là rất xa xỉ bạn sẽ rất ít khi dc ăn vì ở đây ng ta ko ăn, chủ yếu là gà, lợn, cá. Rau ở đây cũng rất hiếm, các món ăn đa phần dc chế biến từ các loại lá, lá gì thì mình chịu ko nhớ dc.
Theo quan điểm của mình thì đồ ăn ở đây rất khó ăn, nếu ăn đồ truyền thống của người dân myanmar chắc các b cũng khó mà hạp được, đồ chủ đạo là mỡ, ngập mỡ luôn nhé và các đồ chiên rán và nhìn có vẻ không dc hợp vệ sinh cho lắm, ko biết có phải mình khó tính trg việc ăn uống ko nữa. Thích thử thì cứ thử đi nhé để cảm nhận he he. Ở đây cũng có 1 số nhà hàng náu ăn theo phong cách Trung quốc, các bạn nên có người dẫn đường, bởi vì tìm dc 1 quán ăn ngon và hợp khẩu vị ở Bagan thật sự là 1 điều khó khăn. Và bạn cũng quen với việc đi khỏang 7-10km để dc bữa ăn ngon là điều bình thường nhé?
Ở Yangon thì ko lo rồi, thủ đô nên cơ sở vật chất có tí khá khẩm hơn.
Bia Myanmar rất ngon hãy thưởng thức.
Lưu ý: các bạn nên mang theo 1 ít đồ ăn việt nam để đề phòng trg hợp không hợp khẩu vị nhé. Bên đó hàng quán ít mà cũng ko hề rẻ đâu nhé.

? Thời tiết ở Myanmar sáng nóng đêm mát. Nhiệt độ cứ giao động từ 37-40 độ nên các bạn nhớ mang theo mũ nón kem chống nắng.
? Lưu ý khi đi thăm quan đền chùa:
Tất cả phải bỏ dày dép kể cả tất, ko mặc đồ ngắn, hở da thịt. Nếu nhỡ có mặc quần đùi hoặc váy ngắn thì nên mua 1 váy Longchy mặc nhé.
Nên đi dép thăm quan đền chùa để đỡ vất vả. Như mình quen khổ rồi nên mình vẫn đi giày chụp ảnh cho ảo, n ngày cuối vẫn phải chơi dép?
Đây cũng là 1 trải nghiệm thích thú khi cứ chân trần đi khắp mọi nơi. Thử cảm giác mát lạnh đến bỏng rát trên các nền đá?

?Đến Bagan ngoài chùa chiền bạn nên thưởng thức ngắm bình minh trên các điểm ngắm có sẵn, hoặc ngắm hoàng hôn trên sông Ayeyarwady. Chạy nhảy trên bãi cát trắng nhâm nhi chai bia bên cạnh ít đồ BBQ thì thật tuyệt vời?

? Golden Rọck :
Đến và trải nhiệm cảm giác tuyệt vời chưa bao h bạn đc trải nghiệm trong đời.
Đi xe chở lợn, vượt đèo với tốc độ bàn thờ, hò hét như chơi cảm giác mạnh, săn mây, sờ vào hòn đá thiêng chênh vênh trên mỏm đá, nếu thích còn có thể trải nghiệm được ngồi kiệu 4 người như vua chúa.
Vé cho người nước ngoài 10.000kyat (200k)
Lưu ý: đàn bà ko được đến gần hòn đá thiêng nhé.

Ai có nhu cầu cần thuê 1 dẫn đường thì báo mình nhé. A Myanmar Tour Guide này dân bản địa nói tiếng Anh rất tốt. Yêu cầu khách hàng cũng phải nói được tiếng Anh nhé

Đợt trước mình cũng đi Myanmar cách đây 2 năm rồi, ở Yangon mình ko đi Golden Rock nhưng có đi thêm Mandaly. Thời gian thì cũng tầm 5 ngày 4 đêm. Về các địa điểm thì ở Bagan và Mandaly cỏ rất nhiều đền, đài đáng để tham quan. Ai tự đi thì cần có thêm kĩ năng trả giá nhé, vì một số nơi họ nói thách rất cao.

Mình có review về chuyến đi ở blog cá nhân, bạn nào cần thì xem qua bài review đi Myanmar của mình nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back