What's new

[Chia sẻ] Pháp - Thuỵ Sĩ - Hi Lạp// mỗi nơi một vẻ

Chào cả nhà,

Nửa năm trước lên Phuot.vn tham khảo muốn nát cả trang web, đọc từng bài review của các đồng chí đi trekking Thuỵ Sĩ để lên kế hoạch làm một chuyến. Đi về là định viết report liền nhưng do bận công việc quá nên dời hoài và dời đến hôm nay luôn. Do mình sử dụng nhiều thông tin của các anh chị em trên phuot.vn nên nếu đi rồi mà không viết bài đáp lễ thì tự nhiên thấy có lỗi quá.

Các bạn cứ đọc sơ qua bài viết của mình, muốn tìm hiểu thêm gì thì inbox hoặc comment ngay trong bài nhé.

Quá trình chuẩn bị:

Visa: Làm visa đi Pháp, cái này dễ quá rồi nên thôi khỏi hướng dẫn

SIM điện thoại: Mua loại SIM điện thoại 850k ở CTSIM nhé, 4g vào vi vút dù ngay trong đường rừng núi Thuỵ Sĩ

Vé máy bay: Etihad Airways, tụi mình mua trước khi có được visa luôn (hơi liều nhưng thấy tụi mình đi Châu Âu mấy lần rồi, không lí do gì LSQ Pháp từ chối cả). Hãng này thì ghế ngồi thoải mái rộng rãi, tiếp viên đẹp, đồ ăn ngon, quá cảnh ở Abhu Dhabi không quá 2 tiếng. Hãng này có wifi trên máy bay nhưng không có free nha.

Tài chính: Chuẩn bị 2 cái thẻ tín dụng (1 của VIB 1 của Standard Chartered), 1 chút tiền mặt và nhớ pre-order tất cả các trips dự định trên mạng.

Đặt phòng khách sạn & transportation: Khách sạn thì đặt trên Booking.com, chọn loại free cancellation (chi tiết từng chỗ thì phía dưới), thích ở nhà dân thì chọn Airb&b, còn di chuyển các chuyến dài thì mình đặt trên skyscanner (cho vé máy bay trong châu Âu) và goeuro (cho các chuyến xe buýt và tàu lửa). Riêng đối với di chuyển trong nội địa Thuỵ Sĩ thì mua vé on the spot chứ không có đặt trước nhé (vì lúc nào cũng có vé, đặt trước chi).

Địa điểm đầu tiên: Nước Pháp

Tụi mình xuống ở sân bay CDG ở Paris. Mình có cô ruột ở đây nên kêu cổ ra đón về nhà để “ở ké”. Dưới đây là một số hình ảnh khi đến nhà cô ở Paris.

Mình tới Paris vào buổi sáng cuối tuần, thế là gia đình cô chú kéo mình ra ngoài đi mall và tham quan lâu đài Fontainebleau. Thời tiết mùa thu mát mát, gió dịu dịu, lá vàng rơi lào xào lào xào làm cho mình tự nhiên muốn sinh ra được làm người Pháp dễ sợ.

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Do đây là lần thứ 3 tụi mình đến Paris rồi nên cũng không có háo hức đi thăm tháp Effiel hay quảng trường chiến thắng như những ngày đầu "thơ bé" nữa, lần này tụi mình quyết định sẽ đến một nơi nào ở nước Pháp mà đáp ứng các tiêu chí sau: 1/ Làng mạc yên bình; 2/ nhiều hoa; 3/ Gần với Thuỵ Sĩ để đỡ tốn thời gian đi lại.

Thế là sau bao nhiêu ngày gian truân research, tụi mình quyết định chọn Colmar làm địa điểm tham quan ngay sáng ngày thứ 2 ở Pháp. Đi từ Paris đên Colmar thì vé TGV (mua trên Goeuro) chừng 70 80 eur gì đó cho 1 người - vé một chiều à nha. Mình thành thật khuyên là bạn nào biết lái xe ở Việt Nam thì cầm bằng đi chuyển sang bằng quốc tế giá 300k rồi mang qua đây thuê 1 chiếc xe 2 3 đứa cùng lái cho rẻ v tiện.

Colmar là một thành phố thuộc hành lang trồng nho nổi tiếng của Pháp. Mọi thứ ở đây rất chậm, rất yên bình. Thành phố giữ được nét cổ như vốn có bao đời nay ở làng mạc nước Pháp. Tụi mình thuê một căn hộ Airb&b, có full nội thất giường ngủ bếp núc, v.v... tha hồ mà đi chợ nấu đồ kiểu VN hihi. Căn hộ này của một cặp vợ chồng người Pháp ... không biết nói tiếng Anh. Mình nói gì ổng bả cũng yes yes merci dễ thương hết sức.

Ở Colmar thì làm gì nhỉ? Đối với mình thì chuyến đi này là đi nghỉ dưỡng, nên mình chỉ nhẹ nhàng đi tham quan ngôi làng, mua đồ về nấu ăn, tận hưởng cái lạnh của mùa thu nước Pháp, nhìn ngắm hoa lá trời mây, và đạp xe ra Eguisheim, một ngôi làng gần đó luôn. Ngay khi các bạn ra khỏi nhà ga Colmar thì thấy ngay 1 chỗ cho thuê xe đạp. Các bạn cứ mạnh dạn vào đó thuê 2 chiếc xe đạp nguyên ngày luôn. Giá hình như tầm 13 eur/ chiếc. Họ cho mình bản đồ và chỉ mình các cung đường đạp xe đẹp. Tụi mình chọn Eguisheim vì đây là một ngôi làng cực kì dễ thương, dân họ trồng hoa trên ban công mỗi nhà. Vào ngôi làng này các bạn sẽ có cảm giác như đang đi lạc vào một phim trường thời trung cổ. Colmar và Eguisheim dễ thuơng đến mức mình sẽ thả tim búa lua xua luôn <3 <3 <3

[/URL][/IMG]
Một góc phòng khách của căn hộ mình thuê Airbnb ở Colmar, các bạn có thể thấy ghu thẩm mĩ của người Pháp tinh tế và chi tiết đến thế nào, mà đây là 2 ông bà già đó nha.

[/URL][/IMG]
Nhà toàn trang trí mèo mèo và mèo. Trong khi mình thích chó hơn hic hic

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]
Hông hiểu sao bên Tây họ thích bán mấy dụng cụ Gardening lắm. Chắc tại nhà nào cũng có vườn hết, còn ở VN mình tất đất là tấc vàng nên hổng dám làm vường :(

[/URL][/IMG]
Ở Colmar nó có mấy cái bến nhỏ nhỏ, trả 10 Eur một người là được nó chèo thuyền xung quanh cái kênh rồi giới thiệu bằng tiếng Anh các lịch sử này kia. Cũng vui vui nhưng mà người Pháp nói tiếng Anh dở quá nên chắc sau này trả giá xuống 5Eur thôi hihi

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Các hình trên chỉ là Colmar thôi nha, còn đi xe đạp ra Eguisheim nữa nha nha.

Rồi sáng sớm hôm sau tụi mình đi bộ ra ga Colmar để thuê xe đạp. Nguyên ngôi làng du lịch này hình như chỉ có 1 chỗ thuê xe đạp thôi à, hình như là cũng mở lâu lắm rồi, mình thấy người Pháp bản địa ra vô nườm nượp. Hình như là cũng nhiều người Pháp ở các tỉnh lân cận tới chơi rồi thuê xe đạp chạy vòng vòng các làng xung quanh.

Tụi mình được anh làm ở shop hướng dẫn tận tình cách chạy ra Eguisheim. Đây là một làng cổ nhỏ nhắn, xinh xắn, có một cái đài phun nước dễ thuơng và đặc biệt là toàn hoa với hoa với hoa. Cung đường đạp xe các bạn sẽ được đi qua mênh mông ruộng nho vàng rực rỡ. Rồi đến nơi thì các bạn cứ để xe đạp ở bất cứ chỗ nào mà thấy nhiều người dựng xe đạp. Yên tâm không có mất đâu, nhưng cẩn thận thì lấy cái khóa xe mà bên cho thuê đưa kèm để móc xe vào chỗ nào đó. Xong rồi thì mình cứ thong dong đi bộ, chụp hình, uống cafe, ăn bánh.

Lưu ý nè, các bạn đừng nghĩ đạp xe là không lạnh nha. Thời tiết mùa thu ở vùng này gió cứ gọi là thổi liên hồi, các bạn nên tự trang bị áo lạnh, đừng thấy nắng chói chang mà khinh địch, kẻo về bệnh là.... khỏi đi chơi tiếp.

[/URL][/IMG]
Đạp xe giữa những cánh đồng nho bát ngát nè

[/URL][/IMG]
Nhà nào cũng hoa hoa và hoa giống như vầy hết

[/URL][/IMG]
Tụi mình ăn trưa ở đây, các bạn có thể thấy do đây là một ngôi làng du lịch nhỏ nên mọi thứ đều rẻ chỉ bằng... 1/3 Paris

[/URL][/IMG]
Các bạn thấy đậm chất Pháp chưa, chỉ là bán mứt thôi mà cách trang trí cửa sổ của người ta cũng tinh tế nữa

[/URL][/IMG]

Thôi hình Pháp tới đây thôi, tiếp theo sau là Thụy Sĩ nha.

Thụy Sĩ, Thụy Sĩ.... nói chung mục đích chính của chuyến đi này là Thụy Sĩ. Tụi mình đi hơn 2 tuần, nhưng ở trên núi Thụy Sĩ hết 1 tuần trọn. Tại sao lại trên núi? Tại vì đối với Thụy Sĩ, thành phố của họ chẳng có gì đặc biệt. Tụi mình có đến Zurich trong chuyến lần này nhưng mình không muốn viết report lại luôn. Vì đi Zurich quá chán. Khi mình đến thì thành phố mưa lạnh căm căm, rồi khi tạnh mưa đi thăm thú thì cũng chẳng có nhiều kiến trúc độc đáo hay cảnh đẹp. Người dân ở đây thì do mùa thu lạnh họ cũng đồn trú trong nhà là nhiều. Muốn đi du lịch ẩm thực ở đây thì các bạn nên suy nghĩ kĩ kẻo.... cháy thẻ. Các bạn có thể tìm 1 nhà hàng Việt Nam nhỏ nhỏ, xinh xinh, trong một con đường nhỏ nhỏ không nằm gần trung tâm Zurich, kêu mỗi người một tô bún nhỏ nhỏ xinh xinh và hóa đơn sẽ vào khoảng 50EUR. Chưa bao gồm tiền nước nha :(

Nên thôi dẹp Zurich, giờ nói đến vùng núi Thụy Sĩ nè. Tụi mình sau khi no xôi chán chè ở Colmar xong thì bắt một chuyến bus đến Zurich (cũng book trên GoEuro luôn nhé). Từ ga Zurich các bạn vào trạm Help Center của nó (luôn có nhân viên đứng ngoài và họ nói tiếng Anh siêu đẳng) mua vé HALF - FARE. Hoặc đơn giản là viết lịch trình bạn muốn đi những đâu những đâu ra cho mấy người trong HelpDesk xem thì họ tư vấn cho mua cái gì tốt. Nhưng hầu hết chắc họ chỉ khuyên mua vé HALF FARE thôi.

HALF FARE là một cái Pass. Tức là bạn bỏ tiền ra mua cái Pass này, thì sau đó bạn mua vé gì cho việc di chuyển ở Thụy Sĩ cũng sẽ chỉ tốn nửa giá. Và vì cái quỷ gì ở Thụy Sĩ cũng mắc nên cái vé HALF FARE này cũng mắc kinh hồn. Theo mình nhớ là vào tầm đâu hơn 100 EUR cho 1 người. Choáng chưa?

Nhưng nếu không mua cái Pass này thì chắc tụi mình sẽ choáng tới chết khi chưa rời khỏi được Thụy Sĩ vì thẻ VIB hay Standard của mình sẽ bốc khói ngùn ngụt đó (các bạn thì sao không biết tại trên đây chắc nhiều đại gia hihi).

Rồi từ Zurich tụi mình đặt vé đi Lauterbrunnen. Một lời thành thật khuyên các bạn chuẩn bị đi tham quan vùng núi ở Thụy Sĩ là ngoài việc các bạn cần có sức khỏe tốt tốt một chút, thì các bạn đừng bao giờ chọn khách sạn ở thành phố Interlaken. Vì sao các bạn biết không? Vì tuy thành phố này ban đêm có bar pub này nọ, nhưng theo đánh giá riêng của mình, đây như là một cái trung tâm trung chuyển của khách đoàn người TRUNG QUỐC. Phải nói là nườm nượp. Mỗi khi xe lửa dừng lại ở ga Lauterbrunnen hay ga Interlaken là các bạn sẽ thấy một thác người Trung tóa ra tất cả mọi nơi, đi đi vào vào xí xô xí xào. Hihi, mình không có kì thị chủng tộc nha, mình thấy họ cũng dễ thuơng đó, chỉ mỗi tội hơi ồn ào thôi. Với lại tụi mình đi chơi là để có cảm giác ở hòa mình với người Thụy Sĩ mà.....

Thêm nữa, thung lũng Lauterbrunnen phải nói là thung lũng đẹp xuất sắc ở vùng núi Bernese Oberland của Thụy Sĩ. Và nó gần với tất cả các địa điểm du lịch, các tuyến đường trekking nha. Một điểm cộng không nhỏ cho Lauterbrunnen không gì khác hơn chính là cái Hostel tụi mình book: THE VALLEY HOSTEL.

Hostel này có cho thuê private room, view nhìn ra một sườn đồi thoai thoải và xa xa là đỉnh núi tuyết, giá trung bình là gần 2tr VND/ đêm. Nhưng đó là thuộc loại giá rẻ ở khu du lịch này rồi, các khách sạn khác toàn 3tr 4tr/ đêm không đó. Điểm tụi mình yêu thích nhất ở khách sạn này là BẾP. Một cái bếp siêu xịn đầy đủ dụng cụ, các loại gia vị và một cái tủ lạnh to chà bá. Tụi mình tha hồ mua đồ từ những siêu thị gần đó để nấu nướng và đem đi ăn trưa trên chuyến đường trekking (đang đi giữa rừng núi thì các bạn không nên expect có quán nước tiệm bánh như ở VN nha).

[/URL][/IMG]
Mình còn nhớ rõ cảm giác sung sướng đến run người khi lần đầu thấy được đỉnh núi tuyết. Và tự nhủ trong lòng là "mày sắp lên đó chơi rồi" :D :D

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Rồi ngày đầu tiên ở Thụy Sĩ, lịch trình là như vầy: Sáng sớm (khoảng 5h - 6h sáng) đi bộ ra ga tàu ở Lauterbrunnen và mua vé đi JungfrauJoch. Đây là đỉnh núi cao nhất ở Thụy Sĩ và có tuyết trắng xóa luôn. Các bạn nên đi sớm, chứ không đợi đoàn người Hoa lên là kẹt lắm đó. Trình vé HALF FARE ra rồi mua vé lên đỉnh. Giá vé khá cao nhé (return ticket), half fare rồi mà mỗi vé là hơn 100 EUR. Nhưng nếu đến đây rồi mà không lên Jungfrau Joch thì phí lắm.

Khi chơi ở Jungfrau Joch chán rồi các bạn bắt train đi về trạm Kleine Scheidegg. Từ đây tàu sẽ connect luôn đến Lauterbrunnen. Tuy nhiên, tụi mình đã research và biết được cung trekking từ Kleine Scheidegg đến Mannlichen. Từ đây tụi mình bắt gondolla (trạm cáp treo ở ngay Mannlichen luôn) đi xuống Wengen. Và Wengen, đây là một ngôi làng phải nói là tuyệt đẹp, tuyệt thanh bình và không có xe cộ. Wengen giống như là một sự pha trộn của những gì đậm chất Thụy Sĩ: Yên bình, cánh đồng bò sát với thành phố, đi bộ xung quanh khu vực nuôi bò và nghe tiếng chuông leng keng leng keng.

Ở Thuỵ Sĩ, có vẻ họ đặt ra một tiêu chuẩn ... quá cao về thịt bò. Một cánh đồng rộng bát ngát chỉ được phép nuôi le que vài ba con bò. Con nào con nấy đều đeo chuông, gắn thẻ, có màu lông nâu trắng rất lạ.

Sau khi đi dạo Wengen xong thì tụi mình về Lauterbrunnen ăn trưa, kết thúc 1 ngày vui chơi ở miền núi Thụy Sĩ.

Hình post sau nha, giờ phải quay lại làm việc rồi. :D

Giờ tới phần post hình ngày đầu tiên ở vùng núi Thuỵ Sĩ.

[/URL][/IMG]
Leo lên xe lửa từ sáng sớm, đi gần 1 tiếng đồng hồ mới tới điểm này. Nhìn ra ngoài thấy rõ đỉnh núi tuyết mồn một, trong lòng háo hức không tả nổi.

[/URL][/IMG]
Xe lửa lên tới đây là cả đoàn xe dồn về một phía lấy máy nháy liên hồi vào đỉnh núi tuyết <3

[/URL][/IMG]
Khi gần tới đỉnh thì đổi thành loại xe chạy cũ hơn, mình mở cửa thò đầu ra ngoài để chụp tấm này. Cảm giác hơi lạnh rét buốt tràn vào mũi, làm căng lồng ngực. Mình bỗng cảm thấy một sự yên bình tràn trề, sự yên bình của không khí và bầu trời Thuỵ Sĩ.

[/URL][/IMG]
Hình này chụp ra từ đài quan sát. Lần đầu tiên trong đời mình nhìn thấy nhiều tuyết như vầy. Và hôm nay cũng hên là trời nắng đẹp.

Từ đài quan sát đi ra bên ngoài để ngắm, cầm và cảm nhận tuyết trên Jungfrau Joch. Thật ra, người ta chỉ cho mình đi 1 khu vực nhỏ thôi, có dây đỏ quây lại hết. Du khách được khuyến cáo không được phép ra ngoài vì tuyết có thể lún sụt rất nguy hiểm. Thậm chí khu vực được rào lại cũng toàn là băng trơn trợt, nhân viên phải liên tục rải tuyết khô xuống để du khách khoi trượt ngã :D

Sau khi chán chê nghịch tuyết nghịch băng trên đỉnh núi, tụi mình bắt tàu quay lại trạmg Kleine Scheideg và bắt đầu chuyến trekking theo bản chỉ dẫn đến Manlichen. Ở Thuỵ Sĩ, tất cả các đoạn đường trekking đều được gắn bản chỉ dẫn rất rõ. Cùng 1 đích đến có thể có nhiều cung đường khác nhau, biển chỉ dẫn màu vàng dành cho cung đường dễ, màu cam là trung cấp và màu đỏ thì chỉ dành cho những người trekking lâu năm. Mình khuyên các bạn là trước khi quyết định đi cung đường nào thì nên tìm hiểu thật rõ trên internet cũng như tất cả các resources xung quanh (như dân bản địa) để tránh tai nạn nhé.

Cung đường trekking này là 1 trong những cung đường rất nổi tiếng của vùng núi xung quanh Jungfrau Joch. Nổi tiếng vì thứ nhất là nó dễ đi, thứ hai khi đi cung này thì lúc nào cũng nhìn thấy những dãy núi tuyết sừng sững. Thời gian đi mất khoảng 1h30 đến 2h tuỳ các bạn đi nhanh hay chậm. Như tụi mình vừa đi vừa dừng lại chụp hình thì hơn 2h chưa thấy Manlichen đâu.

[/URL][/IMG]
Tự nhiên có cái hồ nhỏ xíu nước xanh rì, lạ quá nên chụp

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

Trạm dừng chân Manlichen là nguyên một khu vui chơi trẻ em, người ta làm hình con bò gỗ to đùng (biểu tượng vùng này), rồi rất nhiều lo xo nhún nhảy, võng mắc ngoài trời, vân vân. Trẻ em đi theo gia đình đến đây sau một chuyến trekking mệt nhọc thì được ăn kem, uống nước trái cây. Còn tụi mình thì nằm trên võng đung đưa lấy sức trước khi bắt gondolla đi xuống Wengen.

Chia sẻ quá tuyệt vời!

Mình đang nghiên cứu để có trải nghiệm mới ở Thụy Sĩ cùng gia đình!

Bạn giúp chia sẻ chi tiết hơn về cung đường trekking 2 giờ và làng Wengen giúp ah!

Hi bạn, cung đường trekking 2 giờ này chỉ đơn giản là đi từ Kleine Scheidegg. Đây là 1 trạm trung chuyển xe lửa đi lên Jungfrau Joch. Nếu bạn chọn ở Lauterbrunnen, thì buổi sáng sớm cứ mua vé lên Jungfrau Joch. Lúc lên đỉnh núi xe cũng sẽ dừng ở Kleine Scheidegg, rồi bạn phải chuyển xe khác để lên được đỉnh núi.

Khi từ Jungfrau Joch về, bạn cũng xuống ở trạm này để đổi xe về lại Lauterbrunnen. Nhưng thay vì lên xe về lại Lauterbrunnen bạn đi trekking tới Manlichen. Ở trạm Kleine Scheidegg có những tấm bảng chỉ dẫn rất chi tiết hướng nào đi tới Manlichen. Chỉ vậy thôi à. Cung đường này chỉ có 1 đường đi duy nhất, mà rất nhiều khác du lịch và người bản địa cũng cùng đi như bạn thôi. Người Hoa họ mặc váy áo xúng xính cũng trekking cung này. Đường thoai thoải không dốc nhé. Đi thoải mái lắm, và nhiều cảnh đẹp nữa.

Làng Wengen thì đợi từ từ mình post sau nhé, giờ đang làm rùi hihi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back