What's new

[Hỏi đáp] Quan đêm tại sân bay FCO Rome Fiumicino, JTR Santorini, BCN Barcelona và KEF Reykjavi

dvihuy

Phượt tử
Quan đêm tại sân bay FCO Rome Fiumicino, JTR Santorini, BCN Barcelona và KEF Reykjavi

Chào mọi người,

Do dẫn 1 đứa cháu gần 18 tuổi lần đầu tiên nó được đi Châu Âu và không biết khi nào nó có cơ hội đi lần nữa nên em hơi tham lam tí trong sắp xếp llịch trình do đó có 1 số chuyến bay sớm nên thấy cần phải ở lại trong sân bay cho tiện và cho tiết kiệm nữa nên xin mọi người cho em hỏi thông tinh về việc qua đêm chờ chuyến bay sớm tại các sân bay như sau:
  1. Chuyến bay lúc 2:45 AM từ sân bay FCO Rome Fiumicino: thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ?
  2. Chuyến bay lúc 4:30 AM từ sân bay JTR Santorini:thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ?
  3. Chuyến bay lúc 7:20 AM từ sân bay BCN Barcelona thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ?
  4. Chuyến bay lúc 7:20 AM từ sân bay KEF Reykjavik Keflavik Iceland: thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ?

Em xin cảm ơn mọi người.

Re: Quan đêm tại sân bay FCO Rome Fiumicino, JTR Santorini, BCN Barcelona và KEF Reyk

Được cái này mất cái nọ thôi. Nếu có sức khỏe và chấp nhận ngủ đêm sân bay thì đi giá rẻ sáng sớm là rất OK. Việc ngủ ở sân bay được không, ngủ như thế nào cũng có nhiều lựa chọn từ thấp đến cao về chi phí. Có hẳn 1 trang web sau chuyên về món này cho bạn tra cứu đây. Còn việc di chuyển ra sân bay thì ban tự tra cứu thôi, thường là phải ra sân bay khoảng 22h.
Theo tôi biết:
1. sân bay Santorini bé tẹo, tuy có mở cửa suốt đêm nhưng không có ghế, muốn ngủ phải ngủ sàn.
2. sân Rome và Bacelona khá lớn, có nhiều cửa hàng, khu chờ, bến xe bus và cafe có thể ngủ trên ghế chờ hoặc trải sàn.
Tốt nhất chuẩn bị khăn trải sàn để ngủ sàn thì ở sân bay nào cũng có chỗ.

https://www.sleepinginairports.net/europe/index.htm

Last edited:
Re: Quan đêm tại sân bay FCO Rome Fiumicino, JTR Santorini, BCN Barcelona và KEF Reyk

Được cái này mất cái nọ thôi. Nếu có sức khỏe và chấp nhận ngủ đêm sân bay thì đi giá rẻ sáng sớm là rất OK. Việc ngủ ở sân bay được không, ngủ như thế nào cũng có nhiều lựa chọn từ thấp đến cao về chi phí. Có hẳn 1 trang web sau chuyên về món này cho bạn tra cứu đây. Còn việc di chuyển ra sân bay thì ban tự tra cứu thôi, thường là phải ra sân bay khoảng 22h.
Theo tôi biết:
1. sân bay Santorini bé tẹo, tuy có mở cửa suốt đêm nhưng không có ghế, muốn ngủ phải ngủ sàn.
2. sân Rome và Bacelona khá lớn, có nhiều cửa hàng, khu chờ, bến xe bus và cafe có thể ngủ trên ghế chờ hoặc trải sàn.
Tốt nhất chuẩn bị khăn trải sàn để ngủ sàn thì ở sân bay nào cũng có chỗ.

https://www.sleepinginairports.net/europe/index.htm

Chào Bác Chinh,

Em càm ơn bác nhiều ạ.
Bác cho em hỏi là mua vé máy bay qua agent theo suggestion từ Tripadvisor hay Skyscanner có bị rủi ro gì không vậy bác?

Em cảm ơn bác.

Chào Bác Chinh,

Em càm ơn bác nhiều ạ.
Bác cho em hỏi là mua vé máy bay qua agent theo suggestion từ Tripadvisor hay Skyscanner có bị rủi ro gì không vậy bác?

Em cảm ơn bác.

Các trang mạng mua vé máy bay khá nhiều, chọn các trang tin cậy mà mua (nếu không mua trực tiếp từ hãng). Tôi thường xem thông tin tra cứu từ edreams.com rồi mua luôn từ web này. Khi họ thu tiền bao giờ cũng có 1 khoản thu riêng của edreams, 1 khoản thu về hãng máy bay, như vậy là OK. Một số lần mua qua các trang khác cũng chưa lần nào gặp rủi ro làn nào. Ai cẩn thận thì sau khi bết chuyến bay giá rẻ của hãng nào, giờ nào thì vào thẳng trang web của hãng đó mua vé là yên tâm nhất (giá cũng không rẻ hơn do chính sách chiết khấu của họ).

Trong 2 trang bạn hỏi, tôi thấy Tripadvisor tin cậy hơn Skyscanner.

Các hãng giá rẻ thường yêu cầu mình tự check-in trước 1-2 ngày (nếu ra sân bay check-in mất phí 20EUR), nhiều hãng đòi hỏi phải in Boadingpass ra bản cứng. Do vậy bạn phải chú ý chuẩn bị trước ngày bay tự check-in và nhờ KS nơi mình ở họ in ra cho. Có lúc ở KS nhỏ rẻ tiền họ không có máy in, lại là ngày nghỉ tìm chỗ in khó phết (kinh nghiệm của tôi là vào thẳng mấy KS lớn nhờ lễ tân họ in cho)

1. Chuyến bay lúc 2:45 AM từ sân bay FCO Rome Fiumicino: thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ? Bạn đi tàu/bus từ Roam Termini lúc 11:30 là OK nhé. Bus station bên ngoài, ngay cạnh Ga TT Termini, bạn ra sớm chút để hỏi số hiệu Bus và số tàu.
2. Chuyến bay lúc 4:30 AM từ sân bay JTR Santorini:thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ? Không nên ngủ lại Sn JTR vì quá bé - như cái bến xe khách ý. KS ở Santo khá là rẻ, ngày cuối này bạn move ra KS rẻ (Antonio Santo) họ có dịch vụ airport transfer at anytime EUR5/người - chỉ cần book trước với chủ KS - rất nice. Đi bus thì chỉ 1.8EUR từ Santo bustation ra JRT - đến Santo bạn check giờ bus chạy nhé, có trip rất muộn - bus ở Santo đẹp mê li luôn.
3. Chuyến bay lúc 7:20 AM từ sân bay BCN Barcelona thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ? Taxi đi bạn ơi, ko đắt lắm đâu chứ bạn mà đợi ở sảnh ngoài SB đến 5:20 (chỉ mở quầy trước 2 tiếng) thì có mà ốm. Đêm ở các SB nhớn thì chỉ có thể nằm ngủ ở khu vực quầy đại diện các hãng HK - mà lại nhanh hết chỗ lắm. Bọn mình có trải nghiệm ở SB Athen do mình đặt booking muộn quá ko confirm đk phòng và bọn mình trải khăn nằm ngủ dưới gầm cầu thang, sau băng ghế ngồi rồi mà cứ thiu thiu lại có một chú ra gọi dậy và bảo bọn mày ra ghế mà ngồi ngủ - hu hu.

1. Chuyến bay lúc 2:45 AM từ sân bay FCO Rome Fiumicino: thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ? Bạn đi tàu/bus từ Roam Termini lúc 11:30 là OK nhé. Bus station bên ngoài, ngay cạnh Ga TT Termini, bạn ra sớm chút để hỏi số hiệu Bus và số tàu.
2. Chuyến bay lúc 4:30 AM từ sân bay JTR Santorini:thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ? Không nên ngủ lại Sn JTR vì quá bé - như cái bến xe khách ý. KS ở Santo khá là rẻ, ngày cuối này bạn move ra KS rẻ (Antonio Santo) họ có dịch vụ airport transfer at anytime EUR5/người - chỉ cần book trước với chủ KS - rất nice. Đi bus thì chỉ 1.8EUR từ Santo bustation ra JRT - đến Santo bạn check giờ bus chạy nhé, có trip rất muộn - bus ở Santo đẹp mê li luôn.
3. Chuyến bay lúc 7:20 AM từ sân bay BCN Barcelona thường thì phương tiện công cộng di chuyển đến sân bay chuyến trễ nhất trong ngày là mấy giờ và sân bay có cho qua đêm không ạ? Taxi đi bạn ơi, ko đắt lắm đâu chứ bạn mà đợi ở sảnh ngoài SB đến 5:20 (chỉ mở quầy trước 2 tiếng) thì có mà ốm. Đêm ở các SB nhớn thì chỉ có thể nằm ngủ ở khu vực quầy đại diện các hãng HK - mà lại nhanh hết chỗ lắm. Bọn mình có trải nghiệm ở SB Athen do mình đặt booking muộn quá ko confirm đk phòng và bọn mình trải khăn nằm ngủ dưới gầm cầu thang, sau băng ghế ngồi rồi mà cứ thiu thiu lại có một chú ra gọi dậy và bảo bọn mày ra ghế mà ngồi ngủ - hu hu.

Hello Leban,

Cảm ơn bạn nhiều về thông tin trên nha.
Mình sẽ tham khảo khách sạn theo tư vấn của bạn.
Cuố tuần vui vẻ nha.

Bạn gì dự định ngủ ngoài đến 4 cái sân bay thì đúng là hành xác rồi. Cùng lắm nhỡ nhàng thì ngủ 1 cái sb thôi!
Năm ngoái tôi ra sân bay Venise từ lúc 11h đêm để đi chuyến sớm 5-6h sáng hôm sau. Sb này cũng rộng vừa phải, sạch sẽ, nhưng giống như hầu hết các sb khác, các ghế đều có tay vịn cố định nên bạn ko thể giải chiếu ra mà nằm như trên ghế băng được. Chỉ có nước chui vào túi ngủ nằm dưới sàn thôi. Cảnh sát họ ko đuổi, nhưng tôi thấy những người ra sb sớm họ cũng ko ngủ ở sàn, có mỗi 1 chỗ có cái bậc đá hay cái ghế của quán cafe đóng cửa thì có vài người ngả lưng ra đó thôi, còn lại toàn... ngủ ngồi! SB châu Âu vs Mỹ tôi từng đến đêm thì thấy vậy (ko tạo điều kiện cho khách ngủ ra sàn, ra ghế), còn châu Á và 1 số nước khác có thể khác.
Tuy nhiên "ngủ" kiểu như vậy vừa hại sức khỏe (thể trạng người Việt ko thể so vs tây ba lô được), chưa kể khi "ngủ"vừa luôn thấp thỏm về đồ đạc, nhìn thấy rất nhếch nhác, thảm hại. Đấy là chưa tính đến yếu tố thời tiết, như ở Venise năm ngoài t đi tháng 7 mà đêm khá lạnh (tháng 7 cũng ko ai mang áo khoác dày đi làm g) nằm trên sàn đá hay ghế (sắt) lạnh cũng không mấy dễ chịu. Yếu tố văn hóa thì dân Tây Âu họ cũng ko có văn hóa nằm la liệt ra sân bay như thế (khi họ sang châu Á lại là chuyện khác).
Phương án tốt nhất là nếu tiết kiệm thì thuê cái dorm giá rẻ gần nhà ga, sb mà ngủ qua đêm, kể cả chỉ đặt lưng qua đêm rồi dậy sớm cũng ko tiếc gì 1-2 chục euro, cái "được" đem lại là sức khỏe, tâm lý .... ko tiền nào mua được!

Cụ thể vào trường hợp của bạn dvhuy, đi với người em dưới 18 tuổi (không biết là trai hay gái), là trai thì dễ ăn, dễ ngủ hơn:
1. Sân bay Santorini bay 2h45 thì 0h45 phải vào cửa check in rồi: hãy đi chuyến bus cuối khoảng 10h30 ra sân bay. Nếu khó hoặc nhỡ (bus ở Santorini rất thưa, hàng tiếng mới có 1 chuyến), hãy bắt taxi khoảng 30Eur là OK, đi taxi thì chủ động về thời gian.
2. Sân bay Rome bay 4h30, check-in 2h30; vậy cũng nên ra sân bay chuyến cuối bằng tàu. Thông tin đây: At Roma Termini the service will run from 05.35 am until 10.35 pm, and at Fiumicino Airport it will run from 06.23 am until 11.23 pm. Phải nghỉ ở sân bay từ 11h30 đến 2h30 thôi, sân bay này lớn dễ tìm chỗ ngủ ghế hoặc ngủ sàn.
3. Sân bay Bacelona bay 7h20 thì vào check-in 6h cũng kịp (nếu đi không hành lý, tự check - in trước), không dại gì ra sân bay ngủ hay chuyển ra KS sát sân bay: bạn nên ở KS nào gần bến metro thôi, 5 giờ bắt đầu tàu chạy, bạn chỉ tốn khoảng 30-40 phút là ra được sân bay:
https://www.barcelona-airport.com/eng/barcelona-airport-metro.php

Ở Santorini, nếu bạn chỉ ở có 1-2 đêm, có thể thuê KS ở ngay làng sát sân bay giá rẻ hơn, tiện khi đến và đi. Thuê xe máy (có bằng song ngữ là OK) đi 1 ngày hết đảo.

Taxi từ sân bay về khu Ramblas của bacelona tôi đã đi chỉ 30 eur, chia 2 người quá đẹp.

Last edited:

Cụ thể vào trường hợp của bạn dvhuy, đi với người em dưới 18 tuổi (không biết là trai hay gái), là trai thì dễ ăn, dễ ngủ hơn:
1. Sân bay Santorini bay 2h45 thì 0h45 phải vào cửa check in rồi: hãy đi chuyến bus cuối khoảng 10h30 ra sân bay. Nếu khó hoặc nhỡ (bus ở Santorini rất thưa, hàng tiếng mới có 1 chuyến), hãy bắt taxi khoảng 30Eur là OK, đi taxi thì chủ động về thời gian.
2. Sân bay Rome bay 4h30, check-in 2h30; vậy cũng nên ra sân bay chuyến cuối bằng tàu. Thông tin đây: At Roma Termini the service will run from 05.35 am until 10.35 pm, and at Fiumicino Airport it will run from 06.23 am until 11.23 pm. Phải nghỉ ở sân bay từ 11h30 đến 2h30 thôi, sân bay này lớn dễ tìm chỗ ngủ ghế hoặc ngủ sàn.
3. Sân bay Bacelona bay 7h20 thì vào check-in 6h cũng kịp (nếu đi không hành lý, tự check - in trước), không dại gì ra sân bay ngủ hay chuyển ra KS sát sân bay: bạn nên ở KS nào gần bến metro thôi, 5 giờ bắt đầu tàu chạy, bạn chỉ tốn khoảng 30-40 phút là ra được sân bay:
https://www.barcelona-airport.com/eng/barcelona-airport-metro.php

Ở Santorini, nếu bạn chỉ ở có 1-2 đêm, có thể thuê KS ở ngay làng sát sân bay giá rẻ hơn, tiện khi đến và đi. Thuê xe máy (có bằng song ngữ là OK) đi 1 ngày hết đảo.

Taxi từ sân bay về khu Ramblas của bacelona tôi đã đi chỉ 30 eur, chia 2 người quá đẹp.

Bác Chinh ơi,

Nếu đi tàu từ Venice đến Cinque terre mình có cần phải mua vé trước hay đến đó rồi mua cũng được vậy bác?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back