What's new

[Hỏi đáp] Thông tin du lịch Nga

ninjabristol

Phượt tử
Mình đang định đi du lịch Nga tháng 7 này. Mình chỉ biết mỗi Moscow và St Petersburg.

Có bạn nào có kinh nghiệm đi du lịch Nga thì giúp mình với. Ví dụ như mua tour như thế nào, mua từ Việt Nam hay qua Nga mới mua, những điểm nào nên tham quan, nên đi lại bằng bus hay metro, bên đó có an toàn không v.v..

Cảm ơn nhiều!

Last edited by a moderator:
Mình đang định đi du lịch Nga tháng 7 này. Mình chỉ biết mỗi Moscow và St Petersburg.

Có bạn nào có kinh nghiệm đi du lịch Nga thì giúp mình với. Ví dụ như mua tour như thế nào, mua từ Việt Nam hay qua Nga mới mua, những điểm nào nên tham quan, nên đi lại bằng bus hay metro, bên đó có an toàn không v.v..

Cảm ơn nhiều!

Mình không dám nói mạnh là an toàn hay không, nhưng ở Nga, cảnh thì chẳng chê vào đâu được. Kể cả bạn đến 1 công viên nhỏ bên cạnh sông Moscow thôi cũng rất đẹp.

Về an ninh thì mình khuyên bạn thế này, cứ thủ sẵn trong người đầy đủ giấy tờ và tiền, lỡ cảnh sát có làm tiền thì xì tiền ra cho họ. Với lại, nếu gặp skin head hay head skin gì gì đó thì chạy thật nhanh, chạy thục mạng.

Em ruột mình ở đó đến giờ gần 10 năm rồi, mà trông hình dáng nó không thể biết là người Việt Nam đâu, thế nhưng chạy thục mạng thì 1 lần, mà bị đánh vào bệnh viện thì cũng 1 lần rồi. Giờ, nó không dám đi ngoài phố lang thang 1 mình sau 8 giờ tối đâu. Nếu đi, phải đi bằng ôto và đi cùng với 1 người dân Nga.

Ở Moscow và St. Peterburg thì tuyệt đẹp, mà mình không nhớ rõ bây giờ có phải là thời điểm "đêm trắng" ở St. Peterburg không nữa (nếu em mình online, mình hỏi cho).

Đêm trắng là thời điểm khoảng cuối tháng 6 (thường là 20.06 hàng năm, có chênh lệch vài ngày) bạn ạ, tuy nhiên đi Nga vào tháng 7 và 8 là rất đẹp rồi, vì thời tiết nắng ấm. Nhưng người Nga không có welcome người Việt lắm đâu, từ anh cảnh sát soát hộ chiếu ở sân bay đến bà già ở metro, mình chưa đi đâu mà gặp người dân kém thân thiện như đi Nga. Dù sao cũng chúc bạn vui vẻ và nhiều may mắn trên đất Nga! :)

Đêm trắng là thời điểm khoảng cuối tháng 6 (thường là 20.06 hàng năm, có chênh lệch vài ngày) bạn ạ, tuy nhiên đi Nga vào tháng 7 và 8 là rất đẹp rồi, vì thời tiết nắng ấm. Nhưng người Nga không có welcome người Việt lắm đâu, từ anh cảnh sát soát hộ chiếu ở sân bay đến bà già ở metro, mình chưa đi đâu mà gặp người dân kém thân thiện như đi Nga. Dù sao cũng chúc bạn vui vẻ và nhiều may mắn trên đất Nga! :)

Bạn nói thế là không đúng rồi. Người dân Nga hiền lắm. Mình không phải khoe nhưng nhà mình ở Nga cũng có thời gian dài dài, đủ để hiểu tường tận người Nga.

Tuy nhiên, dạo này tình hình không ổn bởi, một phần là do người Việt mình đó.

THứ 1: Việt mình dạy người Nga ăn hối lộ bằng cách, đầu tiên thì "cho" họ rượu (họ có thể gọi là nghiện nặng) trước những năm 1988

thứ 2: Việt mình "cho" họ quần áo, và son môi, những năm 1990

Thứ 3: Người Việt mình buôn Vàng thì phải gọi là "khủng long bạo chúa". Không biết bác đã được thưởng thức mấy ông ở DOM 5 vác vàng trên vai (đủ các thể loại vòng vèo, xiềng xích, hoa tai, nhẫn...), đổ đánh "Ụp" cái xuống gường, rơi vãi không thèm nhặt, chỉ gom hàng trên gường thôi.

Mà bác không biết, vào cái thời điểm đó thì người Nga họ khổ lắm. Ông bạn bố em ở gần Serbiri còn không có cái bánh mì tử tế mà ăn. Nó cứng như đá kim cương ấy.

Còn hầu hết những người Nga em gặp, và là bạn bè của bố em với em của em thì chưa ai "khôn" cả, "ngố" cả đống nên em cũng hay bị trêu là "Nga Ngố" đấy.

Đó, em chỉ lấy vài ví dụ vậy thôi.

Cảm ơn nhiều!
Nga thì rất nhiều điểm đáng đi. Nhưng mình nghĩ chỉ cần 2 nơi là Mos và Peter là bạn cũng hết sức rùi, đừng tham thêm nữa. Mình ở Peter 5 năm mà còn chưa xem hết cảnh đẹp và những di tích, kiến trúc nổi tiếng của Pet nè.
Ở Pet bạn nên đi nhũng điểm chính sau : các tp vệ tinh như : Petergoph, nơi có cung điện mùa hè và hệ thống đài phun nc dẹp nhất châu Âu, thành phố vệ tinh Puskin, nơi có công viên và cung điện Ecaterina cũng đẹp thôi rôì, tp Lomonoxop nữa..
Trong tp thì nhất thiết đi thăm Nhà thờ Isaac, lộng lẫy chẳng kém nhà thờ thánh Peter ở Rome, pháo đài Petro Pavlov, Bảo tàng Ermitage, bảo tàng nghệ thuật mang tên Puskin, Nhà thờ Kazan, đại lộ Nhevski, Công viên Mùa hè, Quảng truongf cungđiện Mùa đông, cũng nên thăm vài cây cầu nổi tiếng trong số gần 300 cây cầu đẹp long lanh bắc qua những kênh , sông chảy quanh Pet, Bảo tang Dan tộc học và nhân chủng học cũng rất độc đáo đấy, nhớ xem Balet ở nhà hát Rimski Corsacov nữa nhé, hoặc nhà hát Kirov (nhưng nay chắc đổi tên rùi)... Tóm lại tớ chỉ kể thôi cũng hết hơi rùi, còn nhiều chỗ lắm
Nhưng đúng là bạn cũng phải hết sức bảo trọng khi ở Pet, cảnh giác cả với bọn đầu trọc lẫn cảnh sát. Ôi buồn quá, mình cũng chưa dám trở lại Nga vì ngại bọn này

Đêm trắng là thời điểm ngày dài nhất trong năm (khoảng 20, 21 tháng 6). Nhưng nếu không đến được vào ngày dài nhất thì vẫn có ngày dài nhì, dài 3,... Mùa hè ngày rất dài và đêm rất ngắn, bởi vậy đến 10h tối mà trời vẫn nhờ nhờ sáng nên 8pm mà trời vẫn nắng đẹp như 4 giờ ở Việt Nam vậy. Bạn vẫn có thể vô tư lang thang mà tận hưởng khung cảnh "Chiều Matxcova" sau 8 giờ (chỉ không nên lang thang 1 mình lúc tối). Không biết có phải may mắn không mà mình có một kỳ nghỉ hè rất tuyệt ở Nga năm ngoái và không gặp bất kỳ một phiền phức nào. Người Nga nhìn chung vẫn rất tốt và dù ko biết tiếng của nhau, họ vẫn có thể chỉ bảo tận tình cho bạn khi hỏi đường (mình toàn lang thang 1 mình). Mát thì nên đi Metro, có lẽ đây là hệ thống metro đẹp nhất thế giới, đẹp như một công trình nghệ thuật vậy. Có rất nhiều điểm tham quan. Len thì đẹp ngất ngây luôn, rất thơ mộng với hệ thông kênh đào và cung điện, viện bảo tàng tuyệt vời. Chỉ có điều phải xếp hàng mua vé cả cây số nếu bạn không theo một tour nào đó. 2h sáng mà mình vẫn ra sông Nheva để xem cầu mở (cho tầu qua lại). Từ Mat có thể đi tàu đến Len, tận hưởng 1 bản nhạc Nga nhè nhẹ giữa 2 rừng bach dương bên đường, bạn sẽ phải thốt lên "Cuộc sống ơi ta mến yêu người" :)

Hey, chưa đi đc Ai Cập nên Pisces đi Nga à? Sao ko rủ tớ đi làm guide cho:D
Xin visa có dễ ko? Tự đi à. Mình cũng đang ủ mưu quay lại mà
@bạn chủ topic: nếu tự đi vụ xin visa cũng mệt phết đấy. Nhưng Nga thì đáng thăm đấy, cố lên bạn nhé

Vụ xin VISA hình như toàn phải qua các đại lý du lịch, nó làm giấy mời các thứ cho phổng các bác? Từ VN giờ dân tình còn đi du lịch sang Nga ko ạ? Mà ĐSQ bắt bẻ rất vô lý, đòi đặt khách sạn các thứ lằng nhằng, trong khi mình xoè tiền bọn đại lý du lịch nó làm cho phát xong béng!

Các bác ở Nga cho em xin tí ảnh đi, mấy hôm cuồng Nga cuồng tàu xuyên Siberia quá :(

Cam on moi nguoi cho y kien nhe!

Minh phai nho dai ly du lich xin visa, nhung thay cung phuc tap ghe lam. Cong voi nghe moi nguoi noi vu dau troc va canh sat lam tien thay cung hoi so so! Chac phai suy nghi them :) Chuyen qua Hy Lap + Tho Nhi Ky chang han :)

Cam on moi nguoi cho y kien nhe!

Minh phai nho dai ly du lich xin visa, nhung thay cung phuc tap ghe lam. Cong voi nghe moi nguoi noi vu dau troc va canh sat lam tien thay cung hoi so so! Chac phai suy nghi them :) Chuyen qua Hy Lap + Tho Nhi Ky chang han :)

Cứ đi đi bạn ơi, đừng có lang thang đêm khuya thôi chứ có phải dễ dàng gặp đầu trọc đâu. Tớ thân gái, lang thang 1 mình mà chẳng đầu trọc nào hỏi thăm nữa là. Đi đi, Nga đẹp lắm. Những chỗ khác cũng trộm cắp lừa đảo như điên í chứ. Quan trọng mình phải đề phòng cẩn thận thôi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back