What's new

Thân gửi các anh chị có quan tâm trong chuyến đi đảo Phú Quý

Em biết đến Phuot tình cờ trong một ngày lang thang trên mạng, rồi đăng ký làm newbie và có quan tâm nhiều trong các chuyến đi của anh chị ra quê em là đảo Phú Quý. Được vài tuần đầu thì có một số lý do nên em không theo tiện theo dõi nữa, cho đến mấy ngày nay có khá nhiều anh chị gọi hỏi em về chuyến đi ra Phú Quý. Và cũng từ đây mà em có vài điều muốn nhắn gửi cho những anh chị nào đang có dự định cho chuyến đi này.

Em nghĩ có nhiều anh chị trong này tưởng em là "Cò Phượt" ("Cò" đất, "Cò" nhà thì có chứ "Cò Phượt" nghe ngộ quá ha:D nhưng cho phép em tạm dùng từ đó). Có chị thì gọi hỏi là "em làm cho công ty du lịch nào" hay mới sáng đây có anh hỏi câu có nội dung "anh tính tiền của anh như thế nào" và còn 2 người nữa cũng có nhắc đến chuyện tiền bạc với em. Vì vậy cho phép em nói vài điều như sau: em tên là Đặng Hồng Phúc - 22 tuổi, hiện là SV trường ĐH Phan Thiết. Quê em là đảo Phú Quý nhưng hiện tại em đang ở Phan Thiết cho việc học. Em tham gia forum này chỉ muốn giúp cho các anh chị nào đang có dự định ra đảo Phú Quý đc dễ dàng hơn, vì quan trọng nhất, đó là em là người đảo Phú Quý nên biết khá rõ về thời tiết hay địa hình nơi đó, hơn nữa hiện tại em đang ở Phan Thiết sẽ có thể gặp mặt trực tiếp và hướng dẫn các anh chị cách mua vé tàu, cách xuống tàu, lịch trình hoạt động của tàu và thời tiết. Em sẽ cố gắng giúp các anh chị trong chuyến đi của mình, có thể từ A - Z cũng đc, miễn sao việc đó nằm trong khả năng của em. Em là cháu của bà chủ nhà nghỉ Minh Tân 2 và có hết số điện thoại của các nhà nghỉ còn lại ngoài đó như 111, Hướng Dương Lầu, Long Vĩ (kiêm nhà hàng)... Tàu bè thì quen ông thuyền trưởng Quê Hương 2 - chú Toại. Em giúp các anh chị (có vài người khen là em nhiệt tình;)) hoàn toàn không vì tiền hay bất cứ lợi nhuận nào khác. Em sẵn sàng bỏ khá nhiều thời gian và tiền nhưng em không muốn lấy một chút tiền của ai hết, vì em yêu quê hương hải đảo của mình. Đọc được những topic như "Ba đứa ở Phú Quý, 13 đứa ở Phú Quý, Phú Quý - 4 ngày ăn chơi..." em thấy rất vui và cảm động lắm. Em muốn đảo mình ngày càng có nhiều người biết đến và tên đảo Phú Quý sẽ không còn xa lạ với mọi người nữa.

Và, chuyện này nữa. Vấn đề tàu bè thì không tốt lắm cho các anh chị. Hiện tại có 4 tàu hoạt động trong tuyến này đó là Bình Thuận 16, Bình Thuận 18, Quê Hương 2 và Phú Quý 07. Thời gian để những tàu này chạy từ cảng Phan Thiết đến cảng Phú Quý là từ 5.5h đến 6.5h. Trước kia có tàu trung tốc Phú Hưng nhưng hiện tại không còn hoạt động, tàu Hoàng Phúc sau một chuyến cũng không hoạt động. Chu kỳ hoạt động của tàu thì không có gì thay đổi, tức là một ngày có và một ngày không có nếu thời tiết bình thường.

Hiện tại tất cả các nhà nghỉ trên đảo không còn phòng (Hiện tại đảo Phú Quý không có khách sạn như một số báo đăng). Trong thời gian từ ngày 28/3 đến ngày 2 tháng 4, ngày 29/4 đến ngày 2/5 cũng không có phòng. Mấy ngày lễ này có khá nhiều khách ra Phú Quý, hôm qua em nhận một cuộc gọi, hôm nay 2 cuộc đều ra Phú Quý trong dịp Giỗ tổ này. Vài tuần trước cũng có một vài cuộc gọi cũng trong ngày lễ này.
Nếu các anh chị muốn cho em làm "hướng dẫn viên" thì em nói như vầy. Hiện tại em đang ở Phan Thiết, nếu anh chị nào muốn em dẫn về Phú Quý thì bao em vé tàu ngồi cả đi ra và đi vô (đi ra: ra Phú Quý, chỉ anh chị chỗ nào vui chơi, chỗ nào câu cá, ra Hòn Tranh, thuê thuyền đi câu cá. đi vô: vô lại Phan Thiết, vì em còn đi học nữa. Giá vé là 150 + 150 = 300K). Mong anh chị hiểu cho em, vì em còn là sinh viên. Đừng nói sao lúc nãy em nói là không lấy một chút tiền nào hết mà giờ lại nói nha:(

Nhân đây em cũng xin gửi lời xin lỗi đến chị Thảo (nick trong forum thì em không biết). Em thấy có lỗi với chị trong chuyến đi vào ngày hôm nay! (nhưng không đi được vì không có nhà nghỉ).

P/S: rất có thể topic này không đúng chỗ nhưng thật sự thì em không biết nên viết vào đâu. Nhờ BQT quyết định

Last edited by a moderator:
Anh cũng vừa đi P.Q về S.G sáng nay(10/3), nhưng thất bại do chủ thớt nhầm lịch tàu chạy.
E xem dùm a có phải ngày 8/3 ko có tàu ra P.Q phải ko?
Và mình cũng xin nói rõ là: 1 ngày tàu chạy và 1 ngày tàu nghĩ.
Vd như: ngày 9/3 sẽ có tàu từ P.T > P.Q và đồng thời phía bên đảo cũng có tàu từ P.Q > P.T.
Ngày 10/3 tàu nghĩ từ hai phía.
Mình muốn nhắc lại cho các bạn rõ, để khỏi bị nhầm lịch tàu như mình, tốt I trước khi đi alô cho chủ tàu hoặc cho bạn Phúc bên trên.:)

Ngày 8/3 không có tàu ra và vô
Ngày 9 có, nếu không có gì thay đổi thì ngày mai sẽ có
Anh chị nào ra PQ thì nên gọi em trước khi lên PT

Qua phượt mình cũng biết bé Phúc, năm ngoái mình cũng hỏi han tình hình đủ thứ & đến ngày đi thì thời tiết xấu, tàu 0 chạy. Nhưng thật sự dù chưa đến được PQ, mình đã có rất nhiều cảm tình với con người PQ rồi. Cám ơn em nhé. Khi nào có dịp ra, chắc chắn sẽ gặp em.

Qua phượt mình cũng biết bé Phúc, năm ngoái mình cũng hỏi han tình hình đủ thứ & đến ngày đi thì thời tiết xấu, tàu 0 chạy. Nhưng thật sự dù chưa đến được PQ, mình đã có rất nhiều cảm tình với con người PQ rồi. Cám ơn em nhé. Khi nào có dịp ra, chắc chắn sẽ gặp em.

Em là con trai mà kêu là bé trùi

Cám ơn DHP người bạn của tôi trong tương tại đảo Phú Quý, hy vọng được em giúp đỡ ...

Em biết đến Phuot tình cờ trong một ngày lang thang trên mạng, rồi đăng ký làm newbie và có quan tâm nhiều trong các chuyến đi của anh chị ra quê em là đảo Phú Quý. Được vài tuần đầu thì có một số lý do nên em không theo tiện theo dõi nữa, cho đến mấy ngày nay có khá nhiều anh chị gọi hỏi em về chuyến đi ra Phú Quý. Và cũng từ đây mà em có vài điều muốn nhắn gửi cho những anh chị nào đang có dự định cho chuyến đi này.

Em nghĩ có nhiều anh chị trong này tưởng em là "Cò Phượt" ("Cò" đất, "Cò" nhà thì có chứ "Cò Phượt" nghe ngộ quá ha:D nhưng cho phép em tạm dùng từ đó). Có chị thì gọi hỏi là "em làm cho công ty du lịch nào" hay mới sáng đây có anh hỏi câu có nội dung "anh tính tiền của anh như thế nào" và còn 2 người nữa cũng có nhắc đến chuyện tiền bạc với em. Vì vậy cho phép em nói vài điều như sau: em tên là Đặng Hồng Phúc - 22 tuổi, hiện là SV trường ĐH Phan Thiết. Quê em là đảo Phú Quý nhưng hiện tại em đang ở Phan Thiết cho việc học. Em tham gia forum này chỉ muốn giúp cho các anh chị nào đang có dự định ra đảo Phú Quý đc dễ dàng hơn, vì quan trọng nhất, đó là em là người đảo Phú Quý nên biết khá rõ về thời tiết hay địa hình nơi đó, hơn nữa hiện tại em đang ở Phan Thiết sẽ có thể gặp mặt trực tiếp và hướng dẫn các anh chị cách mua vé tàu, cách xuống tàu, lịch trình hoạt động của tàu và thời tiết. Em sẽ cố gắng giúp các anh chị trong chuyến đi của mình, có thể từ A - Z cũng đc, miễn sao việc đó nằm trong khả năng của em. Em là cháu của bà chủ nhà nghỉ Minh Tân 2 và có hết số điện thoại của các nhà nghỉ còn lại ngoài đó như 111, Hướng Dương Lầu, Long Vĩ (kiêm nhà hàng)... Tàu bè thì quen ông thuyền trưởng Quê Hương 2 - chú Toại. Em giúp các anh chị (có vài người khen là em nhiệt tình;)) hoàn toàn không vì tiền hay bất cứ lợi nhuận nào khác. Em sẵn sàng bỏ khá nhiều thời gian và tiền nhưng em không muốn lấy một chút tiền của ai hết, vì em yêu quê hương hải đảo của mình. Đọc được những topic như "Ba đứa ở Phú Quý, 13 đứa ở Phú Quý, Phú Quý - 4 ngày ăn chơi..." em thấy rất vui và cảm động lắm. Em muốn đảo mình ngày càng có nhiều người biết đến và tên đảo Phú Quý sẽ không còn xa lạ với mọi người nữa.

Và, chuyện này nữa. Vấn đề tàu bè thì không tốt lắm cho các anh chị. Hiện tại có 4 tàu hoạt động trong tuyến này đó là Bình Thuận 16, Bình Thuận 18, Quê Hương 2 và Phú Quý 07. Thời gian để những tàu này chạy từ cảng Phan Thiết đến cảng Phú Quý là từ 5.5h đến 6.5h. Trước kia có tàu trung tốc Phú Hưng nhưng hiện tại không còn hoạt động, tàu Hoàng Phúc sau một chuyến cũng không hoạt động. Chu kỳ hoạt động của tàu thì không có gì thay đổi, tức là một ngày có và một ngày không có nếu thời tiết bình thường.

Hiện tại tất cả các nhà nghỉ trên đảo không còn phòng (Hiện tại đảo Phú Quý không có khách sạn như một số báo đăng). Trong thời gian từ ngày 28/3 đến ngày 2 tháng 4, ngày 29/4 đến ngày 2/5 cũng không có phòng. Mấy ngày lễ này có khá nhiều khách ra Phú Quý, hôm qua em nhận một cuộc gọi, hôm nay 2 cuộc đều ra Phú Quý trong dịp Giỗ tổ này. Vài tuần trước cũng có một vài cuộc gọi cũng trong ngày lễ này.
Nếu các anh chị muốn cho em làm "hướng dẫn viên" thì em nói như vầy. Hiện tại em đang ở Phan Thiết, nếu anh chị nào muốn em dẫn về Phú Quý thì bao em vé tàu ngồi cả đi ra và đi vô (đi ra: ra Phú Quý, chỉ anh chị chỗ nào vui chơi, chỗ nào câu cá, ra Hòn Tranh, thuê thuyền đi câu cá. đi vô: vô lại Phan Thiết, vì em còn đi học nữa. Giá vé là 150 + 150 = 300K). Mong anh chị hiểu cho em, vì em còn là sinh viên. Đừng nói sao lúc nãy em nói là không lấy một chút tiền nào hết mà giờ lại nói nha:(
Cám ơn em rất nhiều về bài viết này!

Đọc xong những dòng tâm sự của em, anh dấy lên 1 điều tự hào về những con người chân quê, nhất là những người dân biển đảo Phú Quý. Anh cảm thấy mình thêm yêu mảnh đất Bình Thuận, yêu đảo Phú Quý thân thương dù quê của anh ở Hàm Tân….:)

Với anh, được đón tiếp những bạn bè khi đến với Phan Thiết nói riêng, đến với những điểm du lịch khác của Bình Thuận nói chung là 1 điều rất tuyệt vời, dĩ nhiên đón tiếp với tư cách là chủ nhà trong những gì mình có bằng tất cả sự nhiệt tình và hiếu khách. Và anh nghĩ, bất cứ đâu người ta cũng sẽ nhiệt tình đón tiếp khi có khách đến thăm.

Cũng như anh, rất muốn du lịch của tỉnh nhà phát triển hơn, rất muốn nhiều người biết đến và yêu thích các địa điểm du lịch của tỉnh như đảo Phú Quý, Kê Gà, Hòn Rơm, Bàu Trắng, Cổ Thạch, Thác Trượt… Đó là những nơi rất tuyệt vời, và cư dân phượt đến đây sẽ thích thú vô cùng, anh đoán vậy. Vì thế, khi có bạn bè đến đây chơi, anh lại rất muốn được làm cái gì đó cho những người bạn này, dù có nhiều người mình không hề quen biết, đôi lúc mình là người chủ động làm hướng dẫn không tên cho những người bạn đó chỗ ăn ở, tham quan… v.v Đôi khi, có thể mình nhiệt tình quá nên người khác sẽ hiểu nhầm này nọ, nhưng chả có vấn đề gì đâu em ạ, rồi mọi người cũng sẽ hiểu mình và thêm quý mến mình hơn.

Hôm bữa, anh cũng xớn xác đăng mấy bài viết về vài món ăn Phan Thiết, có 1 bạn nào đó nói anh đang cố ý quảng cáo giùm cho cái website này, lúc đầu đọc cũng hơi bùn bùn tẹo nhưng sau đó thì… thấy bình thường, mình cứ suy nghĩ đơn giản là không có gì phải bận tâm… lâu cả!

Anh nhà ở Hàm Tân, mà… chỉ mới đến Phú Quý có 1 lần, tuy đến và ở đó có 1 tuần, nhưng anh đủ cảm nhận hết vẻ đẹp hoang sơ trên Đảo và sự hiếu khách của những người dân ở đây, của những người bạn dù mới quen. Cứ mỗi lần nghĩ đến những bờ biển tuyệt đẹp ở đây, anh lại muốn đắm mình trong dòng nước dịu dàng trong xanh đó, nhưng nghĩ đến 6.5h nằm vật vờ trên tàu thì quá là ngán ;;) Đứa bạn cũ cứ suốt ngày hỏi khi nào mày ra lại đây chơi, nghe thế anh cũng thấy ấm lòng, chỉ biết hứa… khi nào tao rảnh.

Việc các anh chị ở đây đề nghị vấn đề tiền (hoặc thù lao) cho những sự giúp đỡ của em là… chuyện bình thường em ạ. Vì trong cuôc sống, chẳng ai cho không ai cái gì, mà người nhận cũng không muốn nhận không của ai cái gì. Những người được em giúp đỡ những vấn đề liên quan đến tàu bè nhà nghỉ này nọ, họ đề nghị thù lao với em vì… (theo anh nghĩ nhá) họ muốn có 1 sự công bằng với em! Dĩ nhiên, em có quyền quyết định từ chối thứ mình nhận và mình “nhận” lại cái gì cơ mà! Nghe em nói em không nhận = tiền thì anh rất cám ơn em, khi em nói được điều đó, thì nhiều người ở đây đã rất yêu quý và trân trọng em rồi, còn gì hơn những điều ấy.

Với tất cả sự hỗ trợ của em về những vấn đề liên quan đến chuyến đi đảo sắp tới, thì việc em đề nghị vé tàu khứ hồi (= 300k) để em làm HDV bất đắc dĩ thì… chắc chắn bất cứ ai cũng đồng ý, và em xứng đáng nhận nhiều nhiều hơn thế nữa.
Chúc em học giỏi, hẹn gặp em mùa hè này ở Đảo nhé, có thể sớm hơn, hi hi.

Chào Phúc,

Những lời tâm sự của em rất đúng người Bình Thuận quê ta. Chúc em khỏe và thành công trên con đường học vấn. Quê chị ở Lagi, hy vọng được gặp em một ngày không xa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,539
190,110
Latest member
b52gamevn
Back