What's new

[Hỏi] Các loại thuốc thông dụng trên đường du lịch bụi

phuongnh

Tùy duyên
Chào các bạn,

Mình đang tính mua vài loại thuốc thông dụng để bỏ vào túi First-Aid. Đọc trên diễn đàn thì cũng chỉ được thông tin chung chung như thuốc đau bụng, thuốc chống cảm lạnh... Bạn nào có kinh nghiệm liệt kê giùm cụ thể tên thuốc mà bạn đã dùng hiệu quả để mình dễ mua thì hay quá. Nếu có luôn cách dùng thì tuyệt.

Xin cảm ơn các bạn.

Ối chà chà, câu hỏi khó quá. Thuốc gì và dùng thế nào phải phụ thuộc bệnh gì, trường hợp nào, và dùng theo đơn của bác sĩ chứ.

Ví dụ, một bạn không say xe thì thuốc chống say là vô ích. Một bác có tiền sử cao huyết áp thì các thuốc an thần hạ áp lại không thể để xa người. Đi Pansipan thì có thể cầm vài miếng dán đề phòng xước chây tay, đi Tây tạng có khi phải có cả bình oxy và các loại thuốc chống độ cao.

Tớ nghĩ câu trả lời tốt nhất là: bạn cần gì thì chuẩn bị cái đó.

@Hoàng Tử bé: Mình đã nêu câu hỏi rõ ràng rồi mà. Mình hỏi về thuốc thông dụng để bỏ vào túi First Aid như thuốc đau bụng... Ý mình muốn hỏi những bạn có kinh nghiệm là mua nhãn hiệu nào, dùng như thế nào. Mình không hỏi thuốc đặc trị như cao huyết áp hay bình oxy. Thanks.

Em thường mang:
1. Urgo loại nhỏ và to
2. Becberin - nhỡ đâu k hợp thức ăn
3. Deep heat hay salonpas gel: nhỡ có đau chân đau tay vì leo trèo, đi lại nhiều
4. Efferagal (chả biết viết đúng chưa) - đau đầu, cảm sốt.
5. Multivitamin - C sủi
6. Nautamine - thuốc say xe (nếu đi nhiều = ô tô)
7. Natriclorid 0.9% - nhỏ mắt.
8. Orezol - bù nước khi hoạt động nhiều
9. Đường viên glucose tan trong nước lạnh - k phải thuốc nhưng khá hiệu quá - 1 phát tỉnh ngay

Em thường mang:
1. Urgo loại nhỏ và to
3. Deep heat hay salonpas gel: nhỡ có đau chân đau tay vì leo trèo, đi lại nhiều
5. Multivitamin - C sủi
9. Đường viên glucose tan trong nước lạnh - k phải thuốc nhưng khá hiệu quá - 1 phát tỉnh ngay

Quá chuẩn: chắc bạn là ý ta hay bác sỹ rồi mang đúng những loại cần thiết

Em thường mang:
1. Urgo loại nhỏ và to
5. Multivitamin - C sủi

Chuẩn ko cần chỉnh

First Aid của em: Đi biển, đi xe máy, đi trek

+ Thuốc đau đầu: Tùy loại hợp với bác
+ Becberin: Luôn luôn
+ Vitamin tổng hợp
+ Thuốc cảm sốt: decongen, efferagal, tiffi ect: Tùy chọn loại hợp với mình, tớ thì hợp Decongen: Thẩy mỏi mệt mắt đỏ người ớn lạnh thì cứ làm 1 phát là khỏe ngay
+ Salonpas ( dán thôi khỏi cần mua gel)
+ Urgo
+ Nhỏ mắt, và thuốc đau mắt dạng gel dùng để bôi côn trùng cắn hoặc vết xước nhẹ luôn.

Extra:
+ Kem chống nắng
+ Băng gạc cứu thương ( thường vẫn mang theo 2 - 3 cuộn nhỏ) và 1 cuộn băng bong gân
+ xịt côn trùng cắn
+ Bông ngoáy tai ( dùng đc nhiều mục đích ví dụ khi cần bôi thuốc vvv cũng có thể dùng)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,179
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back