What's new

Tất tật về Hộ chiếu (Passport) Việt Nam

Quenx

Phượt thủ
Hiện nay việc làm PassPort ( PP) dễ dàng và rẻ rất nhiều, tôi nghĩ 1 số anh em chưa có PP nên việc làm PP về thủ tục, cách thức thì một số người có thể chưa biết, tôi xin đưa 1 số kinh nghiệm cho anh em.
- Góc Nguyễn Du và CMT8 và Nguyen Trai:
Gửi xe, hỏi chỗ mua hồ sơ, vào chụp hình trước nếu chưa chụp hình, giá 30k, có sau 5 phút. Bạn chụp hình xong mua hồ sơ giá 3-5k ( bà này bán hên xui lắm). Xong ra điền vào , phần nghề nghiệp cứ ghi đang làm gì, nhưng nếu làm công ty thì phải về cty đóng dấu nên tốt nhất ghi nội trợ, hoặc thất nghiệp hoặc.... buôn điện thoại... tuỳ ý bạn.
Ghi xong hồ sơ ra lấy hình dán vào, chạy qua cửa nộp hồ sơ lấy số, và chờ gọi tên. Chỉ cần CMND cấp tại HCM là xong. Không cần Hộ khẩu hay CMND pho to gì. Chỉ cần CMND bản chính, thời hạn cấp không quá 15 năm nếu hình màu, còn đen trắng vui lòng đi đổi CMND qua hình màu là xong.

Thụ tục và chuẩn bị:
- 300k: phí 200k làm khi có giấy hẹn. 30k chụp hình, 5k mua hồ sơ, còn lại thì ...cafe và gửi xe ( 2k ah)
- CMND bản gốc cấp tại HCM ( vì chỉ biết hộ khẩu HCM làm thế nào)
- Nguyễn Du: làm hộ chiếu mới hoặc hộ chiếu thời hạn còn dưới 01 tháng.
- Nguyễn Trãi: các loại HC còn lại
-Thời gian: thứ 2-7: riêng thứ 7 chỉ làm buổi sáng thôi nhé. Thời gian làm chỉ mất max 1h là xong hết.

Chúc anh em sẽ làm hộ chiếu nhanh chóng và vu ivẻ với những chuyến đi xa.

Bổ sung thêm chút nữa : ) http://www.vnimm.gov.vn/ <<< Vào đây down mẫu về hén.

Theo Nghị định số 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam, cán bộ trong biên chế Nhà nước các cơ quan, tổ chức được nộp hồ sơ như mọi công dân (không phải nộp quyết định của cấp có thẩm quyền như quy định cũ).
Thủ tướng Chính phủ đã ký Nghị định số 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam.

Nghị định này đã thay thế Nghị định số 05/2000/NĐ-CP, trong đó có nhiều thay đổi rất quan trọng như: Nâng cấp giá trị hộ chiếu phổ thông lên 10 năm (trước đây chỉ 5 năm, nếu gia hạn thêm thì được 3 năm); hộ chiếu có giá trị thay giấy chứng minh nhân dân, tiện cho việc giao dịch, đi lại trong nước (trước đây chưa quy định về việc này).

Thủ tục xin cấp hộ chiếu phổ thông rất đơn giản: chỉ cần tờ khai theo mẫu (có thể lấy trên mạng của Cục QLXNC www.vnimm.gov.vn), khi nộp hồ sơ chỉ cần xuất trình giấy chứng minh nhân dân.

Nếu nộp hồ sơ ở Công an tỉnh, thành phố thì trong vòng 8 ngày làm việc sẽ được trả kết quả. Trường hợp đặc biệt nộp tại Cục QLXNC thì trong vòng 5 ngày sẽ được trả kết quả.

Đặc biệt, công dân có thể chọn 1 trong 3 cách nộp hồ sơ và nhận kết quả, đó là: trực tiếp nộp hồ sơ, nhận kết quả tại Công an tỉnh nơi thường trú hoặc tạm trú; gửi hồ sơ và nhận kết quả qua bưu điện, theo thủ tục do Bộ Công an và Tập đoàn Bưu chính Viễn thông quy định (với trường hợp xin cấp đổi hộ chiếu, công dân cũng được nhận kết quả qua bưu điện - PV); ủy thác cho cơ quan, tổ chức có tư cách pháp nhân trực tiếp nộp hồ sơ và nhận kết quả tại Công an tỉnh.

Theo Nghị định mới, cán bộ trong biên chế Nhà nước các cơ quan, tổ chức được nộp hồ sơ như mọi công dân (không phải nộp quyết định của cấp có thẩm quyền như quy định cũ).

Xin phép bác cho em hỏi là qua cửa khẩu từ VN sang Lào và Thái Lan có bắt buộc phải có hộ chiếu không ạ? Không có thì sử dụng CMT có được không ạ? Thank bác nhiều! :)

Xin phép bác cho em hỏi là qua cửa khẩu từ VN sang Lào và Thái Lan có bắt buộc phải có hộ chiếu không ạ? Không có thì sử dụng CMT có được không ạ? Thank bác nhiều! :)

Nếu không có HC thì bạn làm giấy thông hành, tuy nhiên bạn chỉ có thể đi lại trong tỉnh bạn giáp ranh với mình (nơi có cửa khẩu). Khi dùng giấy thông hành chỉ có thể đi lại bằng đường bộ, không thể đi bằng đường hàng không. Với Lào thì nhiều người Việt vẫn dùng giấy thông hành và đi chui về tận Vientiane.

Bây giờ thủ tục cấp HC đơn giản và nhanh chóng, bạn nên làm HC để tiện đi lại giữa các nước hơn.

Nếu không có HC thì bạn làm giấy thông hành, tuy nhiên bạn chỉ có thể đi lại trong tỉnh bạn giáp ranh với mình (nơi có cửa khẩu). Khi dùng giấy thông hành chỉ có thể đi lại bằng đường bộ, không thể đi bằng đường hàng không. Với Lào thì nhiều người Việt vẫn dùng giấy thông hành và đi chui về tận Vientiane.

Bây giờ thủ tục cấp HC đơn giản và nhanh chóng, bạn nên làm HC để tiện đi lại giữa các nước hơn.

Thank bác ạ, em hỏi thế là vì hộ chiếu của em hiện đang hết hạn, chưa kịp làm lại, mà lại đang hứng khởi hành sớm :D

Thank bác ạ, em hỏi thế là vì hộ chiếu của em hiện đang hết hạn, chưa kịp làm lại, mà lại đang hứng khởi hành sớm :D

7 ngày tại phòng XNC địa phương với điều kiện hc còn hạn dưới 30 ngày hoặc hết hạn hẳn. 12 ngày với HC còn hạn trên 30 ngày (qua bưu điện -có dịch vụ riêng hẳn hoi).

Trong mọi t/hợp: 1M chưa kể phí có biên lai thì hôm trước hôm sau lấy

Rgds

Giúp e với

E ở Sơn La mún sang Lào chơi thì phải xin hộ chiếu ở đâu?cân làm thêm thủ tục gì nữa ạ?e tính sang Vienchan 1 tuần,đi ô tô sang qua đường Mộc Châu,có cần phải xin visa ko ạ
Cảm ơn mọi người:)

Chú ý viết hoa đầu câu và địa danh bạn nhé !

Last edited by a moderator:
e ở sơn la mún sang lào chơi thì phải xin hộ chiếu ở đâu?cân làm thêm thủ tục j nữa ạ?e tính sang vienchan 1 tuần,đi ô tô sang qua đường mộc châu,có cần phải xin visa ko ạ
cảm ơn mọi người:)

Em lên cục Xuất nhập cảnh của tỉnh em làm Hộ Chiếu.

Lào miễn thị thực cho người Việt nên chỉ cần có hộ chiếu còn thời hạn là được đi thôi nhé!

e ở sơn la mún sang lào chơi thì phải xin hộ chiếu ở đâu?cân làm thêm thủ tục j nữa ạ?e tính sang vienchan 1 tuần,đi ô tô sang qua đường mộc châu,có cần phải xin visa ko ạ

Nhà em cũng vừa đi ô tô sang Lào về nhưng qua cửa khẩu Cầu Treo. Khi bác muốn mang xe ô tô thì trước tiên bác phải đến Sở GTVT Sơn La xin giấy phép liên vận. Còn HC bắt buộc phải còn thời hạn trên 6 tháng, nếu còn dưới 6 tháng thì bác phải làm luật cho cả biên phòng VN và Lào (dúi cho thằng VN để xuất cảnh rồi nhưng khi nhập cảnh qua Lào nó tiếp tục ách lại - ở đó có bọn cò nó chạy cho xong xuôi hết). Không cần visa.

Chú ý: Nếu mang ôtô qua thì hình như chỉ những cửa khẩu quốc tế mới được phép, em nghe thiên hạ bảo thế, bác nên xem trong cấp giấy phép liên vận cho chắc ăn vì trong đó có ghi rõ những cửa khẩu nào được phép đi qua. Ở SL thì cửa khẩu Pa Hang là cửa khẩu địa phương, e là không mang xe qua được.

Last edited:
Nhà em cũng vừa đi ô tô sang Lào về nhưng qua cửa khẩu Cầu Treo. Khi bác muốn mang xe ô tô thì trước tiên bác phải đến Sở GTVT ở Lai Châu xin giấy phép liên vận. Còn HC bắt buộc phải còn thời hạn trên 6 tháng, nếu còn dưới 6 tháng thì bác phải làm luật cho cả biên phòng VN và Lào (dúi cho thằng VN để xuất cảnh rồi nhưng khi nhập cảnh qua Lào nó tiếp tục ách lại - ở đó có bọn cò nó chạy cho xong xuôi hết). Không cần visa.

Chú ý: Nếu mang ôtô qua thì hình như chỉ những cửa khẩu quốc tế mới được phép, em nghe thiên hạ bảo thế, bác nên xem trong cấp giấy phép liên vận cho chắc ăn vì trong đó có ghi rõ những cửa khẩu nào được phép đi qua. Ở SL thì cửa khẩu Pa Hang là cửa khẩu địa phương, e là không mang xe qua được.

Qua Tây Trang là OK dưng mà mua đường. Pa hang tớ chưa đi nên ko biết đường đất thế nào còn Tây Trang đường cũng được tất nhiên ko bằng Cầu treo và lao bảo

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,175
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back