What's new

[Chia sẻ] Mùa xuân sang có hoa anh đào...

Nước Nhật vốn chẳng xa lạ với mình vì đã từng đến đôi lần cách đây 5, 6 năm khi còn làm việc cho một công ty Nhật Bản. Đã từng chiêm ngưỡng vẻ đẹp như tranh của mùa thu lá đỏ (Momiji). Đã từng reo lên như trẻ con khi lần đầu tiên nhìn thấy những bông hoa tuyết rơi xoay xoay trên tay mình. Đã từng chóang ngợp trước một đất nước hiện đại với phương tiện giao thông công cộng, những tòa nhà chọc trời, trung tâm thương mại sầm uất xa hoa. Đã từng có những giây phút thư thái và bình yên khi dạo quanh những con phố nhỏ tĩnh lặng, những ngôi nhà nép mình bên sườn đồi có giàn hoa trước sân và những chiếc chuông gió đung đưa…Nhưng với mùa xuân Nhật Bản, với SAKURA thì đây là lần đầu tiên và có lẽ sẽ còn vài lần nữa vì mình đã yêu “em” mất rồi SAKURA ơi!:)

Chuyến đi Tokyo ngắm hoa Sakura của mình lần này có thật nhiều kỷ niệm và trải nghiệm. Đầu tiên là quyết định đi du lịch “một thân một mình” ( thật ra không hẳn là một mình suốt chuyến đi vì mình có những người bạn rất tốt ở Nhật). Tiếp đến là một số rắc rối phát sinh khi làm thủ tục xin visa. Trước khi làm thủ tục, mình đã search và đọc không biết bao nhiêu thông tin cả chính thức lẫn bên lề về chuyện xin visa đi Nhật và trong quá trình tự mình đi xin visa cũng đã trải qua một số vấn đề đến nỗi đã từng có lúc chán nản muốn bỏ cuộc. Và một chuyện không nhỏ nữa là “thủ tục đầu tiên – tiền đâu”, chuẩn bị tài chính cho chuyến đi. Ai chẳng biết Tokyo vốn nổi tiếng là một trong những thành phố đắt đỏ nhất thế giới. Mọi thứ được lên kế hoạch và chuẩn bị từ trước 5 tháng cho một chuyến đi chỉ trong vòng 6 ngày…

Nhưng mọi công sức và cố gắng mình bỏ ra cho chuyến đi này thật không hề uổng phí khi mình được tận mắt chiêm ngưỡng vẻ đẹp tuyệt vời của mùa xuân ở xứ sở hoa anh đào. Khung cảnh đẹp như trong một giấc mơ khi lần đầu tiên trong đời mình được lang thang trên một ngọn đồi với những tán hoa anh đào phớt hồng nở rộ trên đầu và những bụi hoa vàng rực thơm ngọt ngào trải dưới bước chân…Những pose hình được bấm liên tục mà vẫn có cảm giác như chẳng thể nào lưu lại được khung cảnh trong mơ đó. Giờ đây nhắm mắt lại mình vẫn nhớ mãi cảm giác tuyệt vời khi đứng trên đỉnh ngọn đồi đầy hoa, hít căng lồng ngực không khí trong lành và những cơn gió mát lạnh cứ mơn man trên mặt, trên tóc…Thiên đường có lẽ cũng chỉ đẹp như vậy thôi!!!

Chuyến đi lần này do thời gian hạn hẹp nên mình chỉ quanh quẩn ở Tokyo và một ít vùng lân cận. Hơi tiếc một chút là năm nay trời lạnh nên hoa anh đào vẫn chưa mãn khai, đạt đến vẻ đẹp rực rỡ nhất vào thời gian mình đến. Dù vậy, những ngày ít ỏi ở Tokyo là thời gian mà mình thấy thảnh thơi nhất, quên hết mọi ưu tư lo lắng muộn phiền...Mỗi ngày thức dậy là một cảm giáo nao nức, phấn khích vì biết mình sẽ được đi, được khám phá, được trải nghiệm và chiêm ngưỡng, thưởng thức...Mỗi ngày đôi chân mệt nhoài vì đi bộ quá nhiều ( pedometer trên điện thoại ghi nhận mình đi bộ được 15km trong suốt chuyến đi 6 ngày) nhưng vẫn muốn đi nữa, đi mãi thôi...Có lẽ mình sẽ sớm quay trở lại vào mùa xuân năm sau cho một chuyến đi dài hơn và xa hơn. Hẹn gặp lại em, SAKURA ơi!

Last edited:
Mình cũng mới đi về vào hôm 10/04, năm nay hoa đào nở muộn lắm, bọn mình qua Osaka, Kyoto nhưng hoa vẫn chưa nở hết vì trời vẫn lạnh. Post tiếp hình đi bạn ơi. Mình góp mấy tấm cho vui nhé

#1 Hoa anh đào ở Wakayama

#2 Hoa anh đào ở Wakayama

#3 Lâu đài Osaka

#4 Bên ngoài lâu đài Osaka

Wow!!! Hình của bạn đẹp quá. Tham dự cuộc thi Sakura Photo Contest của Japan National Tourism Organization đi bạn ơi. Link ở đây nè http://www.facebook.com/media/set/?set=a.259024040836683.61569.211783385560749&type=1

Sau khi "falling in love" với em Sakura này rồi thì có lẽ mùa xuân năm sau mình sẽ làm một chuyến Hanami nữa, sẽ đến Kyoto và một vài vùng du lịch nổi tiếng khác. Bạn có thể share lịch trình chuyến đi của bạn không?

Để tối về mình viết chi tiết về lịch trình chuyến đi lần này của mình. Theo mình thấy, ngoại trừ tiền vé máy bay còn thì giá cả ở Nhật cũng tương tự như ở Sing, việc đi lại thì khá là dễ dàng, thuận tiện....

Bọn mình đi theo lịch trình như sau (trọn vẹn 4 ngày):

Ngày 1 (06/04): Từ sân bay Kansai đi thẳng về thành phố Wakayama, ghé trang trại dâu tây ăn thoải mái, ghé chợ hải sản xem xẻ thịt cá ngừ, ăn sushi, sashimi đến no rồi về khách sạn tắm Osen ngắm mặt trời lặn (cảm giác tuyệt vời)
Ngày 2 (07/04): Thăm thành cổ Nara, thăm chùa Todai-ji (Đông Đại Tự) sau đó về thăm Osaka, vào Osaka Castle, ngắm hoa ở công viên quanh thành (ngày này hoa đã nở nhưng trời nhiều mây nên chụp không lên màu :( ). Tối shopping mỏi cẳng ở Shinsaibashi
Ngày 3 (08/04): Đi Kyoto, thăm chùa Thanh Thủy (Kiyomizu Dera), buổi chiều ghé thăm chùa vàng nổi tiếng ở Kyoto, dạo phố cổ Gion
Ngày 4 (09/04): Đến thăm vùng Arashiama ở Kyoto, có cây cầu cổ nổi tiếng, hamani trong công viên dưới tán anh đào,...

Mình chụp cũng bình thường nên không dám dự thi đâu :)

Đầu tiên mình xin chia sẻ hai trang web thông tin du lịch NB mà mình thấy cực kỳ hữu ích:
1/ http://www.japan-guide.com/
2/ http://www.jnto.go.jp/eng/

Đây là hai trang web cung cấp toàn bộ các thông tin rất hay về du lịch NB và giúp bạn tự thiết kế tour cho riêng mình tùy theo mục đích chuyến đi của bạn.

Mục đích chuyến đi Tokyo lần này của mình chỉ có hai điều "nhỏ nhoi" là Hanami (ngắm hoa Sakura) và Ăn ;-) nên lịch trình của mình như sau:

Ngày đầu tiên: Sáng 30/3 đến Narita lúc khoảng 8h sáng, được một người bạn Nhật là đồng nghiệp cũ đón ở sân bay. Anh bạn này đón mình bằng một "shocking news" là năm nay trời lạnh quá nên có thể sakura không kịp nở rộ trong thời gian ít ỏi mình ở Tokyo. Bao nhiêu công sức chuẩn bị cho chuyến đi giờ "tan tành mây khói" sao :-( . Có lẽ thấy nét mặt của mình buồn "thê thảm" quá nên sau một hồi search liên tục trên điện thoại và hỏi thăm các nơi, anh bạn người Nhật tốt bụng đã tìm ra được nơi sakura đang mankai (TN là mãn khai, nghĩa là nở rộ). Đây chính là nơi có khung cảnh đẹp như trong mơ mà mình đã đề cập trong post đầu tiên. Bạn ấy chở mình đi bằng xe hơi và thiệt là xấu hổ, mình ngủ khò khò suốt 1/2 chặng đường hơn 3h đồng hồ từ sân bay Narita đến nơi đó vì vẫn còn rất mệt sau chuyến bay đêm. Nhưng vừa đến nơi thì mình lập tức tỉnh ngủ liền vì khung cảnh đẹp như trong tranh. Thêm mấy tấm hình chụp bằng point&shoot "cùi bắp" của mình ;-)

Nhìn mình hớn hở chưa kìa ;-)

Hoa dưới đồi thì đã lác đác rụng

Nếu biết TN, các bạn có thể xem link http://www.naitouen.com/ để biết thêm thông tin về nơi này. Đây có vẻ là nơi dành cho người Nhật, mình không thấy bóng dáng của du khách nước ngoài nào ở đây hết nên trang web cũng không thấy có english version...

Sau khi đã thỏa ước nguyên ngắm hoa Sakura thì mình bàn tính tới "nguyện vọng 2" ;-). Anh bạn người Nhật hỏi là ở TPHCM mình có hay đi ăn món Nhật không. Khi nghe mình trả lời Sushi bar là nơi mình hay đến sau mỗi kỳ lãnh lương ;), anh ấy che miêng cười khúc khích nói là hương vị món Nhật ở Sushi bar đã được Việt hóa cho phù hợp vời khẩu vị người Việt rồi, không đúng kiểu của Nhật đâu. Mình chớp ngay thời cơ nhờ anh ấy dẫn đến một nhà hàng sushi theo đúng kiểu Nhật nhất. OMG! sushi theo đúng kiểu Nhật quả thật ngon hơn gấp nhiều lần Sushi bar từ độ dẻo của cơm nắm, độ tươi ngon của các loại hải sản cho đến độ cay nồng của wasabi, vị chua ngọt của món gừng ăn kèm và cả mùi vi của nước tương chấm... Dù vậy, đây chưa phải là nơi mà mình cảm thấy ăn ngon nhất trong suốt hành trình.

Mình kết thúc ngày đầu tiên trên đất Nhật thật mãn nguyện và no đủ trong một căn phòng khách sạn rộng chừng 15 mét vuông nhưng mọi thứ được sắp đặt hợp lý và cẩn thận, nhất là cái toilet. Nghe có vẻ buồn cười nhưng toilet là một trong những ấn tượng mạnh nhất của mình đối với nước Nhật haha... Chi phí KS khoảng 6000 yen/đêm ( khoảng 1,5 tr đồng) mình nghĩ là giá khá tốt...

To be continued...

Last edited:
Mình cũng mới đi về vào hôm 10/04, năm nay hoa đào nở muộn lắm, bọn mình qua Osaka, Kyoto nhưng hoa vẫn chưa nở hết vì trời vẫn lạnh. Post tiếp hình đi bạn ơi. Mình góp mấy tấm cho vui nhé

#1 Hoa anh đào ở Wakayama
https://lh6.googleusercontent.com/-[/QUOTE]

Đến Wakayama rồi, không biết người có tá túc đêm nào trên Koyasan?

Đến Wakayama rồi, không biết người có tá túc đêm nào trên Koyasan?
Tụi mình chỉ ở thành phố có 1 đêm thôi nên không có dịp đến Koyasan, search google thấy đẹp quá chừng nên đang tiếc đây nè. Ở Wakayama tụi mình đc ở Resort Seamore nằm trên núi cạnh bờ biển. Mùa hè ở đây chắc tuyệt vời. Thích nhất là được tắm Osen lộ thiên trong những thùng gỗ, trời lạnh lắm, bên dưới là biển sóng rì rào, mặt trời rơi dần dần xuống biển, cảm giác thật là cực kỳ Yomost.
@Naisana : bạn thích thật đấy lại được thổ dân đưa đi chơi thế thì quá tuyệt. Tụi mình chỉ đi đến những địa điểm mà khách du lịch hay đến thôi à. Mình đi Nhật lần này là lần thứ hai vì thật sự rất thích, nước Nhật là nơi mình muốn quay lại nhất đấy :)

Thêm ít hình ở Wakayama (Hòa Sơn Ca) nhé
Hoa đào đã nở bên đường đi

Những ngôi nhà Nhật ngói xám

@Jennyho: Ui, mấy trái dâu đỏ mọng, căng tròn nhìn thèm quá đ mất. Những ngày lang thang ở Tokyo, bữa sáng của mình thường là 1/2 hộp dâu và 250ml sữa tươi, so fresh and yummy :)

Mình share tiếp hành trình ngày thứ hai nhe:

Thành phố cảng Yokohama là điểm đến của mình trong ngày thứ hai (31/3). Tập tành theo người Nhật xem dự báo thời tiết trước khi ra khỏi KS, có vẻ như một ngày không mấy đẹp trời. không sao, "ăn chơi không sợ mưa rơi" mà, haha...Thẳng tiến ra nhà ga cách KS vài trăm mét, vác theo cái bản đồ tàu điện ngầm nhìn như ma trận. Việc đầu tiên là mua một cái thẻ Passmo dùng để đi tàu điện ngầm (Link ở đây http://www.pasmo.co.jp/en/) sau đó thẳng tiến Yokohama-eki.

Anh bạn người Nhật nói đúng, mùa xuân vẫn chưa chạm đến Yokohama-shi. Không khí có vẻ gì đó buồn man mác với những hàng cây trơ trụi lá

Mình đi bộ lòng vòng khu Yamate và Motomachi http://www.japan-guide.com/e/e3203.html , thực sự là không có gì thú vị cho lắm ngoại trừ không khí yên tĩnh. Mình yêu sự tĩnh lặng của nước Nhật, yêu vô cùng, điều mà mình hầu như không thể tìm thấy ở đất SG nhộn nhịp này.

Điểm đến tiếp theo la Chukagai, được xem như là Chinatown lớn nhất ở Nhật http://www.japan-guide.com/e/e3201.html

Đây là khu mà những cửa hàng bán đồ lưu niệm, tiệm ăn san sát nhau. Mình đi bộ loanh quanh một hồi, thử vài món ăn vặt còn đồ lưu niệm thì về Chợ Lớn mua chắc cũng tương tự haha...Theo đúng như dự báo thời tiết, trời đổ mưa và nổi gió rất lớn nên mình phải trú chân trong một tiệm ăn kiểu Tàu, gọi một tô mì nóng hổi. Hương vị hình như đã được cải biên cho phù hợp khẩu vị người Nhật rồi, trong giây phút đó, tự nhiên mình nhớ vô cùng tô mì xá xíu của ông già người Tàu trong một hẻm nhỏ khu Chợ Lớn. Homesick chăng ;-)

Last edited:
Hình cuối là đồ chơi hay bánh vậy Naisana? nhìn mấy em gấu trúc này yêu quá nhỉ :). Tiếp đi bạn ơi, mình sẽ post chung hành trình của mình ở đây nếu bạn không phiền nhé :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,177
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back