What's new

Hỏi về kích thước và trọng lượng hành lý khi bay các chuyến giá rẻ ở châu Âu

botram

Bọ trét
Hỏi về kích thước và trọng lượng hành lý khi bay các chuyến giá rẻ ở châu Âu

Khi lên tìm vé ở một số hãng hàng không ở châu Âu, em thấy có sự khác nhau mà không biết cái nào đúng. Phần hành lý ở 1 số hãng như Vueling hay Aer Lingus em thấy đề
Name Aer Lingus
ICAO / IATA Code EIN
Air ticket price From €9.99
Payment options VISA, Mastercard, American Express, Diners Club, Switch, VISA Electron, Maestro, Delta, Universal Air Travel Card Solo
Cabin baggage allowance Size 56cms x 45cms x 25cms (22in x 18in x 10in), Weight 6 kg
Checked baggage allowance Size ?, Weight 20 kg
Excess baggage fee €9/kg in advance, €12 at the airport
Free refreshments No
Frequent flyer programme Gold Circle Club
Airline fleet Airbus A320
Airbus A321
Airbus A330-200
Airbus A330-300
Airbus A350-900

hoặc
Name Vueling
ICAO / IATA Code VLG
Air ticket price
Payment options VISA, Mastercard, VISA Electron
Cabin baggage allowance Size 55x40x20 cm, Weight 10 kg
Excess baggage fee 8 EUR/kg
Free refreshments No
Frequent flyer programme Punto Program
Airline fleet Airbus A-320
Number of flights 136
Website http://www.vueling.com/

Theo em hiểu thì nó cho 1 hành lý xách tay tối đa 10kg, 1 hành lý gửi tối đa là 20kg, nếu thừa cân thì tính 8Eu/kg. Nhưng một số hãng như easyJet , khi mình khai số lượng baggage thì nghiễm nhiên nó cộng thêm 20Eu.
Vậy các bác đã đi cho em 1 confirm về hành lý được không ạ.
Ngoài ra khoản check in online, có chắc là công dân châu Âu mới được?

Vậy các bác đã đi cho em 1 confirm về hành lý được không ạ.
Đã bay giá rẻ thì làm gì có "1 confirm về hành lý". Cứ đọc trên trang web của các hãng hàng không, khi book vé hạng nào thì nó nó quy định cụ thể về hành lý xách tay/check-in cho hạng vé đó.

Bác cvn nói thế quá đánh đố em à. Em đọc ở nhiều trang rồi, nhưng nó ghi không rõ ràng lắm, hoặc em ăn nhạt nên không hiểu rõ lắm.
Cabin baggage allowance Size 55x40x20 cm, Weight 10 kg

trong 2 cái này thì miễn phí 1 cái hay cả 2 cái., vì còn có câu Excess baggage fee 8 EUR/kg, tức là trọng lượng vượt cân thì tính phí.
Nếu đi như em hay các bác, đi lâu, ngủ linh tinh, thì 10kg chắc là không đủ. Còn nếu tính phí hành lý gửi, 20kg x 8Eu = 160Eu thì em mua vé bình thường cho nó phẻ, sân bay lại không xa như mấy sân bay Ryanair.
Bác nào đã đi rồi cho em biết khi đi các hãng như Ryan hay Easy thì có thể mang tối đa bao nhiêu kg?

Nó sẽ tính cho bác thế này :

Hành lý xách tay được tối đa là 10kg và không tính phí.
Hành lý ký gửi nếu bác có mua (ngay khi mua vé) thì được tối đa là 20kg, từ kg thứ 21 sẽ tính bác 8EUR/kg.

Thực tế em đi thì hành lý xách tay trông gọn nhẹ tý thì ko ai kiểm tra để ý gì đâu, mặc dù em xách đến 18kg xách tay (tất cả đồ nặng cho vào xách tay).
Còn hành lý ký gửi thì tầm 21-22kg nó cũng chẳng tính phí bác đâu, đến tầm 23kg trở lên nó mới tính ạ.

Khi bác đi bằng Ryan Air, thì đúng như bác thế giới xe nói.

Chú ý nếu bạn chỉ có một kiện xách tay, khi đặt vé, bỏ hết các check về hành lý đi

Còn nếu đi bằng Easy jet, ngoài vé bạn phải trả tiền hành lý, kể cả là xách tay (cộng ngay vào giá vé). Khi đó bạn có thể xách bao nhiêu kg cũng được miễn là hành lý của bác đúng tiêu chuẩn cabin

Khi bác đi bằng Ryan Air, thì đúng như bác thế giới xe nói.

Chú ý nếu bạn chỉ có một kiện xách tay, khi đặt vé, bỏ hết các check về hành lý đi

Còn nếu đi bằng Easy jet, ngoài vé bạn phải trả tiền hành lý, kể cả là xách tay (cộng ngay vào giá vé). Khi đó bạn có thể xách bao nhiêu kg cũng được miễn là hành lý của bác đúng tiêu chuẩn cabin

Easy Jet cho phép hành khách mỗi người một kiện hành lý xách tay miễn phí và không giới hạn trọng lượng, nhưng kích thuoc phải vừa với dụng cụ đo mẫu đặt nhan nhản ở sân bay. Kích thước chuẩn cho hành lý xách tay là 55 x 35 x 25cm bao gồm cả tay nắm, bánh xe, dụng cụ kéo ... Nếu bạn đeo 1 ba lo và kéo một vali xách tay thì chắc chắn họ bắt bạn phải gửi cái vali xách tay kia, vì quy định chỉ được 1 piece xách tay mà thôi. Nhưng nếu cầm một cái túi nhỏ thay vì đeo balo thì ok. Túi xách của phụ nữ hoặc túi giấy mua hàng không bị tính là 1 piece.

Bay với Easyjet thì phải trả phí cho hành lý ký gửi, 22eu cho một kiện dưới 20kg.

Bay với Ryanair thì được miễn phí gửi 1 kiện hành lý mỗi người, nhưng nhất thiết phải dưới 15kg. Nếu hai người đi cùng nhau mà gửi 2 kiện hành lý có trọng luong gộp lại là 30kg, nhưng một kiện 17kg, 1 kiện thì 13kg cũng không được. Ryanair không chơi gộp như thế.

Tóm lại bay vé rẻ thì mang đồ gọn nhẹ thôi, chọn hành lý nào trọng lượng nhẹ nhẹ, chứ đừng vác cả vali cỡ đại to đùng, riêng cái vỏ vali đã trên 5kg thì toi. Đi lại di chuyển cũng khó khăn.

Cám ơn Madam. Tình hình là hơi bị khó nhỉ. Vì nhà em định mua 1 balo loại chừng 85lit để giai đeo, và 1 cái chừng 40 lit để gái đeo. Với kích thước như trên tình hình khó lọt khuôn đo. Với lại không hiểu balo máy ảnh DSRL có bị tính là 1 piece không nhỉ. Riêng body+lens + tripod cũng toi mất chừng 5kg.

Bay với Ryanair thì được miễn phí gửi 1 kiện hành lý mỗi người, nhưng nhất thiết phải dưới 15kg.

Madam thử kiểm tra lại cái này. Đã là hàng không giá rẻ thì dịch vụ sẽ rất cơ bản. Mỗi kiện gửi, Ryanair tính thêm 1 lượt 10E kiện đầu tiên, các kiện sau 20E, tối đa 3 kiện thì đắt hơn cả vé rồi.

Ryanair cho phép có 1 hành lí xách tay kích thước 55x40x20 max 10kg. 1 CABIN BAG ONLY. Nhà tàu còn cẩn thận ghi thêm túi xách, cặp số, máy tính, túi mua hàng, máy ảnh, vân vân, phải trong 1 kiện. (Note: tuy nhiên các anh nhân viên cũng không đến nỗi quá khắt khe đâu, cái túi máy ảnh nhỏ nhỏ của tớ vẫn đeo bên ngoài không sao)

Bạn nào bay Ryanair nên chú ý khi đặt vé có rất nhiều ticks lẩm cẩm, cái nào cũng tính tiền riêng, ví dụ mời bảo hiểm, mời nhận tin chuyến bay bằng SMS, mời xếp hàng lên máy bay trước... Còn nữa, check in online rất quan trọng, nếu không tự làm mà ra sân bay để nhân viên in hộ, giá sẽ là 40 bảng!!! Đặt đc cái vé 1-5 E mà phải trả hết từng ấy tiền thì mua hẳn của British Airway cho nó sang! :gun

Edit: Nhà tàu Ryanair lắm chiêu lắm. Có đợt định tính thêm phí cho những người béo (quá một tiêu chuẩn nào đó), rồi tính phí đi wc trên máy bay :shrug:, nhưng bị phản đối quá vì bị coi là phân biệt. Bây giờ Ryanair đang dự kiến bán vé bay đứng, tức là hành khách không có ghế ngồi, không khác gì đi xe đò nhỉ.

Bạn có sẵn sàng bay miễn phí/ nửa giá không?

picture.php

Last edited:
Nhà cháu cũng mới đi Ryanair có nhõn một lần nhưng rất cáu tiết, và cạch mặt rồi. Sân bay thì xa, các quy định thì lắm, hơi tí thì tính tiền thêm. Đi Easy jet có lý hơn.

Balo đựng máy ảnh tính là 1 piece rồi botram ạ. Vừa rồi đi ở sân bay Berlin, cũng vì balo máy ảnh mà phải gửi cái vali kéo tay bé tẹo đấy. Nhưng lúc ở san bay Geneve thì mỗi nguoi đeo một balo và kéo 1 vali mà chả phải gửi gì cả, hehe. Quy định thì chỉ 1 piece xách tay, nhưng nói chung tùy sân bay mà xử. Nhưng thời gian này thì hầu như đều gặp tình trạng khắt khe.

botram đến berlinshop mua cái cân hành lý bỏ túi đê, keke.

Madam ơi, em đang saving money ợ. Đồ của Berlinshop toàn đồ xịn, có lẽ tạm thời em dùng cân của sân bay vậy:D.
Madam ở đâu nhỉ, em định đi Franfurk rồi qua prague. Không biết có cơ hội gặp madam không nhỉ?
Em xem mấy sân bay của Ryan air rồi, xa không chịu được. Ở Barca cách trung tâm tầm 80km, tiền bus chắc hơn tiền máy bay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back