What's new

[Chia sẻ] Đà Lạt và món ăn đường phố.

HanHan

Phượt thủ
Sài Gòn những ngày đầu hè, nắng như thiêu bỗng dưng mưa ào ào làm người ta không kịp trở tay kịp. Thôi thì rủ nhau lên Đà Lạt trốn nóng vậy. Chỉ cách nhau khoảng 300km nhưng nhiệt độ chênh nhau gần 20'C, với tiết trời ẩm ướt, lành lạnh của phố núi thì không gì thú vị bằng thong dong quanh Đà Lạt và thưởng thức các món ăn ở đây.

Đầu tiên là món gì đây nhỉ, bánh tráng nướng nhé. Đây là món ăn đường phố đặc trưng của Đà Lạt.

Theo như cô bán hàng thì món này mới chỉ có cách đây khoảng ba năm. Ban đầu chỉ là món bánh tráng nướng mỡ hành, sau đó để hấp dẫn người ăn, các phụ gia được nghiên cứu và thêm vào dẫn đến sự phong phú về chủng loại của bây giờ. Nào là bánh tráng nướng trứng, bò khô, bánh tráng phô mai, bánh tráng sốt sốt mayonnaise... Mỗi người bán là một tùy biến khác nhau, theo như cô bán hàng nói, không phải thích cho gì vào bánh tráng nướng là được. Phải "nghiên cứu" xem có hợp không, ăn có ngon không... Xem ra cũng rắc rối quá đi ấy nhỉ.

Nếu bạn ở gần trung tâm Đà Lạt, dạo bộ quanh chợ và đi vào đường Nguyễn Văn Trỗi, có một tiệm bánh tráng nướng được xem là ngon nhất nhì ở đây. Nằm khép nép bên hiên nhà, gần đó là nhà thờ tin lành. Còn chờ gì nữa nhỉ, à mà quán chỉ bán từ 1h chiều thôi.

Là một thành phố du lịch nổi tiếng, khách du lịch đến rồi đi tấp nập, liệu ai có nhớ những hình ảnh này không? Một Đà Lạt, một thoáng nhìn.

Nói về ăn uống thì không đâu nhiều và tập trung bằng khu vực quanh chợ Đà Lạt. Vừa bắt đầu vào đường dẫn vào khu chợ, bạn sẽ được vài người đứng ven các hàng quán mời mọc, nào là: "uống sữa đậu nành đi anh chị, anh chị nào đói vào quán em ăn đi, có đủ các món luôn...." Rồi thì: "chân gà nướng đây, ốc đủ món đây, mại dô mại dô..." Hoặc là âm thầm đâu đó nhưng người bán rong, khép nép bên gánh hàng của mình để xua tan cái lạnh len lỏi qua khẽ áo, chờ đợi khách mua hàng...

Và chuẩn bị chạy nếu có trật tự đô thị tới....

Cảm ơn bạn.
Ngày mình ở Đà lạt. Quà đường phố chỉ có ngô nướng. Ngoài ra thì mấy hộp kính với dăm bao thuốc lá.
Cũng đã lâu rồi ! Nhiều thay đổi.

Mấy lần lên đà lạt mình đều ghé qua quán bánh tráng của cái cô móm móm gần nhà thờ ý, zui lắm luôn, vừa ngồi ăn vừa tám với cô ý đủ chuyện trên đời, sau đó là đi ăn kem trái cây.

Năm rồi mình lên Đà Lạt , có 1 chỗ mình uống sữa đậu nành phải nói là ngon tuyệt , mặc dù mình ko thích thức uống này nhưng ko thể nào ko ghé thêm mấy lần nữa . Đó là trước cửa KS Thanh Hiền , cô bán cũng vui vẻ nữa . Cô cho biết là chỉ bán mùa hè thôi . Tuần sau mình ghé DL mình sẽ ở KS này luôn :))

Lên Đà Lạt mà không uống sữa đậu nành nóng thì thật thiếu sót nhỉ. Mặc dù sữa đậu nành ở Đà Lạt chất lượng không tốt lắm, uống có vẻ không nguyên chất so với các nơi khác, nhưng cầm một ly đậu nành nóng với cái se lạnh thì thật là tuyệt.

Đây là quán sữa đậu nành đầu đường Hải Thượng, hơi xa trung tâm một chút (đi bộ hết 10') nhưng khách thì đông nghẹt.

kinh nghiệm: không ăn ở các sạp ven vỉa hè chợ....... rất mắc và rất dở, dở thậm tệ, đừng có nghe mời ngọt rồi vào, xin đi ........ đà lạt là đất du lịch chứ ko phải đất ẩm thực ... cho nên đừng mong có cái gì đấy tuyệt vời, chỉ dừng lại ở mức tạm chấp nhận thôi ....... đi du lịch tốt nhất thuê 1 chiếc xe máy ở đường nam kì khởi nghĩa, sau chợ ..... hỏi giá trước nhé, thuê ngay chợ thì cứ như đưa đầu cho chém ...... chạy vòng vòng ra xa thành phố xíu, gặp mấy quán cơm, quán nào cũng ngon và rất rẻ ....... ăn trong thành phố ko được như thế đâu ....... nói là chạy ra xa thành phố nhưng ko xa lắm, cảnh vật đà lạt mát dịu nên đi xa cũng chẳng thấy mệt mấy ...... nhà nghỉ thì đường Hải thượng, Bảo Duy là ok .... Mua quà cho ng nhà thì ra thẳng chợ, trả giá nhiệt tình cũng chẳng bị mắng chửi .... bán hàng rất là chiều khách, mến khách ......... KHÔNG vào các vườn hái dâu, tham quan, nếm thử sản phẩm ....... 1 cái máy chém vô hình ........ Dân đà lạt rất mến khách, có nghĩa là sẽ có kẻ xấu lợi dụng .... nên cẩn thận, mình hỏi đường rồi ng đó tận tình chỉ đường, bảo vào vườn dâu chơi, hay chỗ này chơi, hay em xinh tươi ... tuyệt đối là ko, cảm ơn và bye bye ....... VẬY NHÉ

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back