What's new

[Chia sẻ] Bếp cồn tự chế, dùng ngon cho cả cồn khô lẫn cồn nước.

tr41l0

Phượt thủ
Mình tìm hiểu một số bếp tự chế của một số anh em Phượt. Thì thấy có một vài bất tiện.

VD:

Bếp 1:Mình thấy bếp cồn bằng lon bia.. Dùng phải có mặt phẳng bên dưới để mồi, khiến cồn nóng và bốc hơi.
Lửa ra đều nhưng chỉ cần gió nhẹ là bị ảnh hưởng rồi. Bếp này phải có thêm bộ khung đỡ ca inox. Nếu đổ quá nhiều cồn việc tắt mình thấy cũng khó khăn.

Bếp 2: Thì phải chế thêm bộ khung.
Mình đã chế bếp của mình theo hướng này. Và thấy tốc độ cháy cồn có chậm hơn so với bếp 1, và có thể dùng thêm cồn khô nếu cần. ( nhìn xấu xí thật ) nhưng có thể dùng được đấy các bạn cứ thử xem.

Cái này mình dùng bằng bình xịt sơn.
Các bạn nhìn là biết cách chế rùi, mình dùng kéo cắt,

Với bếp này mình thấy khắc phục được việc châm lửa, tắt lửa, và ước lượng được lượng cồn làm nước sôi. không cần giá đỡ ca inox, việc gió ảnh hưởng là không nhiều lắm, vì ở mấy chân đỡ ca inox nó cản gió và cho lửa lên.

Các bạn thấy mình để chân cắt bên trong, thực ra mình cố ý đấy.Với bếp 1 đóng kín để giảm việc thoát cồn và làm nóng. Thì ở đây cũng có tác dụng tương đương, Bề mặt cồn khi phát lửa bị giảm đi nhiều, và những thanh đấy khi lửa cháy cũng bị nóng và làm cồn bốc hơi.

Bếp này phù hợp với các bạn hay vui chơi nơi bằng phẳng.

Nhưng nếu thích đi chơi vùng núi thì mình thấy cũng phát triển bếp này lên được. Bẳng cách khi cắt bình xịt sơn thì cắt cao lên. Cắt 4 đường nhỏ thôi, bốn phía và uốn ngược ra ngoài, mài nhọn đi, cắm trực tiếp xuống đất.

Một số hình mới check xong:

Mình ngồi 1 lúc là nước đã sôi

PH

Đã check bếp 1 nhưng mà không vừa ý nên chế bếp kia.

Hiện giờ mình chỉ còn đang suy nghĩ cách tắt bếp khi bếp đang cháy vì khi đấy đổ nước vào thì nó vẫn cháy, va có bùng lên, nhưng bếp này khi đổ nước thì 1 lúc là nó tắt. Đang suy nghĩ cách nào khắc phục hiệu quả nhất, mà không phải mang theo đồ gì nữa. có thể dùng đất hoặc cát, vì bếp này rất dễ rửa.

Các bác đừng cười nha. ( có gì không đúng hoặc sai thì chỉ bảo nha )

Tự tạo đồ đi phượt là thú vui mà bạn. Chia sẻ thế này là hay rồi.
Mình cũng làm một thứ mà cải tiến, cải lùi hoài vẫn chưa tới đâu nên chưa dám đưa lên tham khảo cùng anh em.

Cám ơn bác rất nhiều những chia sẻ về bếp cồn, em thì toàn xài ké nên mấy vụ chế tác này không quan tâm lắm :D
Cái kiểu bếp 1 thì thấy nhiều bác xài, nhưng tiếc là chưa thấy lúc nó tắt >"<

Nếu làm bếp cồn bằng lon bia thì bác có thể làm kiểu bếp Open Jet Sideburner (các lỗ đục trên thành lon bia) khá phổ biến trên youtube. Kiểu bếp này khắc phục nhược điểm của kiểu bếp 1 là không cần đổ cồn xung quanh bếp để mồi, quản lý được lượng cồn vì nhìn thấy được, không cần khung đỡ cho ca inox:
http://www.youtube.com/watch?v=1W3U89HjKbI

Kiểu bếp 1 bác cũng có thể khắc phục nhược điểm phải đốt cồn xung quanh để mồi bằng cách dán vài vòng dây thừng nhỏ quanh bếp bằng keo dán sắt, khi nấu thì nhỏ cồn đẫm vòng dây thừng rồi đốt, vậy thì không cần mặt phẳng để đốt cồn mồi nữa.
Các bếp lon bia nho nhỏ này khi muốn tắt bếp bác cứ úp cái ca inox lên, không có không khí thì bếp sẽ tắt thôi, nhưng sau đó cồn dư thì làm thế nào? Em thấy cứ cho nó cháy hết rồi để nguội mang cất thôi.

Cách làm Open Jet:
http://www.youtube.com/watch?v=sQFeex2milA

Em là gái nên đã từng mò mẫm tự tạo 1 bếp từ lon bia, vỏ hộp sữa thì em thấy:
- Lon bia: em thấy nó mỏng lắm, sợ lửa từ cồn sẽ làm cái bếp không tồn tại lâu bền. Nếu sau 1 chuyến đi thì ok, chứ vài chuyến em sợ nó cháy theo quá :p. Em cũng hì hục cắt, tự tạo theo ý mình nhưng chả có kìm với....tay cứng nên không ưng ý cho lắm! Em không dùng nữa
- Vỏ hộp sữa bột (cho trẻ con uống ý): Nhờ ông bạn già cắt, gọt....nhưng lại không theo đc ý em....Sắt cứng em chả uốn cong đc như ý mình nên lại vứt xó
=> Cuối cùng em lấy vỏ pate (hoặc bát sắt có bán ở chợ), kiếm 1 thanh sắt mỏng như nan hoa. Uốn thành hình tam giác. Đặt hình tam giác lên cái vỏ hộp/bát thế là đun nước sôi ùng ục! Cafe, mì tôm thoải mái!

Cũng đơn giản mà đồ nghề nhẹ hều!
Nếu muốn tắt bếp như ý của bạn chủ top, thì cứ để khít cái ca nước không cho không khí vào bếp là tắt được.
Mình thường cứ để nó cháy hết rồi vứt đi thôi!

.....
=> Cuối cùng em lấy vỏ pate (hoặc bát sắt có bán ở chợ), kiếm 1 thanh sắt mỏng như nan hoa. Uốn thành hình tam giác. Đặt hình tam giác lên cái vỏ hộp/bát thế là đun nước sôi ùng ục! Cafe, mì tôm thoải mái!

.....

Thực ra là có chuẩn bị trước thì vẫn hơn. Còn trong chuyến leo Fan mình chẳng chuẩn bị trước được nên đành:
b1: mở 1 hộp thịt đổ vào bát
b2: lấy hộp đó đổ cồn vào
b3: Châm lửa & lấy 1 thanh sắt gác lên
b4: đặt cái cần đun lên
b5: thưởng thức (ảnh dưới tranh thủ lửa bùng qua khe nướng xúc xích) :D

Nếu làm bếp cồn bằng lon bia thì bác có thể làm kiểu bếp Open Jet Sideburner (các lỗ đục trên thành lon bia) khá phổ biến trên youtube. Kiểu bếp này khắc phục nhược điểm của kiểu bếp 1 là không cần đổ cồn xung quanh bếp để mồi, quản lý được lượng cồn vì nhìn thấy được, không cần khung đỡ cho ca inox:
http://www.youtube.com/watch?v=1W3U89HjKbI

Kiểu bếp 1 bác cũng có thể khắc phục nhược điểm phải đốt cồn xung quanh để mồi bằng cách dán vài vòng dây thừng nhỏ quanh bếp bằng keo dán sắt, khi nấu thì nhỏ cồn đẫm vòng dây thừng rồi đốt, vậy thì không cần mặt phẳng để đốt cồn mồi nữa.
Các bếp lon bia nho nhỏ này khi muốn tắt bếp bác cứ úp cái ca inox lên, không có không khí thì bếp sẽ tắt thôi, nhưng sau đó cồn dư thì làm thế nào? Em thấy cứ cho nó cháy hết rồi để nguội mang cất thôi.

Cách làm Open Jet:
http://www.youtube.com/watch?v=sQFeex2milA

Kiểu này cháy từ cồn nước nên cháy rất nhanh hết và nhiệt lượng ko cao. Kiểu đục lỗ trên nắp lon bia là cháy = hơi cồn bay lên nên lâu hết và nhiệt lượng cao hơn

Em là gái nên đã từng mò mẫm tự tạo 1 bếp từ lon bia, vỏ hộp sữa thì em thấy:
- Lon bia: em thấy nó mỏng lắm, sợ lửa từ cồn sẽ làm cái bếp không tồn tại lâu bền. Nếu sau 1 chuyến đi thì ok, chứ vài chuyến em sợ nó cháy theo quá :p. Em cũng hì hục cắt, tự tạo theo ý mình nhưng chả có kìm với....tay cứng nên không ưng ý cho lắm! Em không dùng nữa
- Vỏ hộp sữa bột (cho trẻ con uống ý): Nhờ ông bạn già cắt, gọt....nhưng lại không theo đc ý em....Sắt cứng em chả uốn cong đc như ý mình nên lại vứt xó

Cũng đơn giản mà đồ nghề nhẹ hều!
Nếu muốn tắt bếp như ý của bạn chủ top, thì cứ để khít cái ca nước không cho không khí vào bếp là tắt được.
Mình thường cứ để nó cháy hết rồi vứt đi thôi!

Kiểu này là cháy trực tiếp từ cồn nước, ko phải cháy từ hơi cồn bay lên, hơi cồn bay lên như khí ga

Mình đã test thử cái bếp cồn này vài lân rồi. Nhìn chung ổn. Cháy lâu, set up bếp nhanh :D. Các bác hay đi phượt nên làm 1 cái thủ sẵn. Mất vài phút để hoàn thành. và mất 30s để có cái bếp nấu đồ :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,191
189,949
Latest member
lifecarenutritions
Back